CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

Livingdead One
[PH]anToM_Wor[TH]
punthebest
Formthejok
Tamaota
Platu-Alaska
pattanakorm
WanTaLeng
siwawuth
PoJeaWa LittleGirl
finel
TRipLE
NoRWAN
By~ne
totaekuman
trio-jam
ivalrina
prim_15505
vantimiglia
black-rayz
Smilo
25 posters

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

Go down

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า - Page 3 Empty Re: มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Mon 31 Aug 2009 - 23:01

ล่าสุด...

มาอีกรายแล้วครับท่าน!!!

http://sorcel.exteen.com/20090829/a-week

เครดิต : คุณGOhT จากบอร์ดเลขหลักสี่<<<ไม่เก็ต..คลิ๊กซะ

ฮัดช่าห์!!!
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ขึ้นไปข้างบน Go down

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า - Page 3 Empty Re: มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Mon 31 Aug 2009 - 23:56

ได้กลิ่นเมาดราม่า เลยมาตอบแจม

TRipLE พิมพ์ว่า:ขอตอบ quote นี้หน่อย เพิ่งเห็น

ivalrina พิมพ์ว่า:ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่า วงการการ์ตูนไทย ทำเพื่อขายครับ ถ้ามัวแต่ยึดมั่นเอาลายเส้นตัวเองหรือเรื่องตัวเองเป็นที่ตั้ง ในปัจจุบัน ไม่มีสำนักพิมพ์ไหนพิมพ์ให้หรอกครับ ถ้ามันขายไม่ได้ หรือเข้าข่ายเสี่ยง

ทางสำนักพิมพ์ให้งานแบบไหนมา เป็นหน้าที่ของนักเขียนที่จะวาดให้มันออกมาขายได้ เป็นความจริงที่น่าเศร้า แล้วทำอย่างไรให้งานขายได้ ในเมื่อลายเส้นตัวเองใช้ไม่ได้ แต่งานต้องมี ก็ต้องไปหยิบงานคนอื่นมาดัดแปลง

แล้วแนวของคุณเอนก เป็นแนวบู๊เลือดสาด+เซอร์วิสกระจาย มันผ่านกำแพงวัฒนธรรมอันดีงามไม่ได้เสมอไปหรอกครับ(ไม่สามารถพิมพ์ได้ในไทย ติดเครื่องพิมพ์ลงอาคม)

ถ้าลองไปสอบถามนักเขียนอาชีพหรืออดีตนักเขียนแถวนี้ดูจะรู้ครับ ว่ามันคับแค้น
โทษทีนะครับ นักเขียนมืออาชีพใน cts ที่เขียนด้วยลายเส้นตัวเองมาตลอด ไม่มีถูกสั่งให้เปลี่ยนสไตล์ลายเส้นหรอกครับ
เช่นคุณภานุวัฒน์(EXE) คุณ kore(Around) คุณน้อย(Holiday Howl) คุณปีเตอร์(เวตาล) คุณดวง(Shockolate) เขาก็เขียนการ์ตูนด้วยสไตล์ลายเส้นของตัวเองตลอด ไม่ว่าจะเรื่องไหนๆ
งานที่ผ่านมา 3 เรื่องของคุณเอนก หรือแม้แต่เรื่องสั้นตามการ์ตูนโปรเจ็คต์ที่คุณเอนกใช้ลายเส้นตัวเองวาด สนพ. เขาก็พิมพ์ให้มาตลอดนี่ครับ
ที่ว่าถ้ายึดลายเส้นตัวเองแล้วจะไม่มี สนพ. ไหนเขาพิมพ์ให้เนี่ย โคตรมั่ว เลยครับ

อ่า..นั่นก็จริง แต่เวลาทำ THESIS ไหงไม่เป็นงั้นว้า..

คือตอนที่ช่วงเสนอ Thesis ตอนนั้นใช้เส้นที่เป็นปรกติอย่างที่เคยใช้ เลย อ. .... (ขอละไว้ ไว้ตกเมื่อไหร่ละก็...) แกบอกว่า "ลายเส้นญี่ปุ่นไป ไปเปลี่ยนลายเส้นใหม่.." ซึ่งตอนนั้น ผมเซมาก ส่งผลต่องานเขียน THESIS แบบสุดๆ... ก็ผมไม่ใช่รุ่นพี่ที่พึ่งจบไปอย่าง G****e หรือ the D***g นี่หว่า ถึงจะออกมาเป็นแบบนั้นได้ แถมแกไม่ค่อยจะว่าง เพราะเอาเวลาส่วนใหญ่ไปขายต้นไม้อีก ไม่รู้ว่าไอ้สภาพร่อแร่จะให้ผมพ้นออกจากนรกนี่ได้ไหม เฮ้อ..(ถ้าไม่พ้น ผมคงทำใจไปเขียน GURO เหมือนเดิมแล้ว)

กลับมาประเด็นหลัก..

ในเรื่องที่ว่าเขาลอก ผมว่าลอกจริงๆ แหละ สงสัยคงโดนไปที่ประเด็นเวลาส่วนนึง แต่ถ้าเขามีเวลาตั้ง 3 เดือนกว่าจริง ทำไมเขาต้องลอกด้วยล่ะ?

เราน่าจะลองมาสาเหตุของประเด็นนี้มิใช่หรือ?
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Tue 1 Sep 2009 - 1:57

BlackBible พิมพ์ว่า:
ในเรื่องที่ว่าเขาลอก ผมว่าลอกจริงๆ แหละ สงสัยคงโดนไปที่ประเด็นเวลาส่วนนึง แต่ถ้าเขามีเวลาตั้ง 3 เดือนกว่าจริง ทำไมเขาต้องลอกด้วยล่ะ?

เราน่าจะลองมาสาเหตุของประเด็นนี้มิใช่หรือ?

อันนี้ผมคาดว่า สาเหตุน่าจะเป็น...

----------------------สมมติสถานการณ์----------------------

บก. : โปรเจ็คต์คราวนี้เป็นเรื่องแนวผีๆ นะ ให้คุณเอนกไปเขียนเรื่องสั้นแนวผีๆ มาเรื่องนึงนะครับ

คุณเอนก : แต่ผมไม่เคยเขียนแนวผีแบบเต็มๆ เองเลยนะพี่ ผมยังนึกไม่ออกเลยว่าจะเขียนออกมาแบบไหนดี

บก. : แนวผีๆ ก็... (เอางานของจุนจิ อิโต้ ให้ดูเป็นตัวอย่าง) ประมาณนี้แหละ

คุณเอนก : อ๋อ เอาแบบนี้เลยเหรอครับ ได้เลย จัดให้

------------------------เวลาผ่านไป-------------------------

คุณเอนก : พี่ๆ ผมเอางานที่พี่สั่งมาส่งครับ

บก. : (ตาถลน) เฮ้ย! ทำไมงานคราวนี้ออกมาเป็นเงี้ย!!?

คุณเอนก : อ้าว ก็พี่บอกเอาประมาณนี้ ผมก็เลยวาดแบบนี้มาให้เป๊ะๆ เลยไง

บก. : ......... (ที่ว่าเอาประมาณนี้ หมายถึงอารมณ์ของเรื่องเอาประมาณนี้ ไม่ได้หมายความว่าให้ไปลอกงานรวมถึงลายเส้นเขามาทั้งดุ้นนะ)

--------------------------เอวัง---------------------------

คาดว่าอาจจะเป็นแบบนี้ แต่ถึงเป็นแบบนี้ขึ้นมาจริงๆ ก็ไม่ได้แปลว่า นักเขียนไม่ผิด นะครับ
เพราะนี่ไม่ใช่งาน illust ตามใบสั่งแค่ภาพสองภาพ แต่เป็นงาน "เขียนการ์ตูนทั้งเรื่อง" ครับ

นักเขียนการ์ตูนที่ทิ้งลายเส้นตัวเองไปลอกงานคนอื่นทั้งดุ้น ก็เท่ากับทรยศต่อผู้อ่านที่คอยติดตามผลงานเขามาตลอดไปส่วนนึงแล้วครับ
ไม่ว่าสาเหตุจะเป็นอะไรก็ตาม ผิดก็คือผิดครับ

Livingdead One พิมพ์ว่า:ล่าสุด...

มาอีกรายแล้วครับท่าน!!!

http://sorcel.exteen.com/20090829/a-week

เครดิต : คุณGOhT จากบอร์ดเลขหลักสี่<<<ไม่เก็ต..คลิ๊กซะ

ฮัดช่าห์!!!
เรื่องนี้เกิดก่อนกรณี 5 แพร่งอีกนะครับ ไม่ใช่รายล่าสุดนะ ล่าสุดคือ 5 แพร่งนี่แหละ

นารุโตะปลอมนี่น่าด่ากว่าเยอะครับ

อย่างน้อย5 แพร่งยังเป็นแค่เรื่องสั้นลงในหนังสือโปรเจ็คต์ที่เขียนรวมกันหลายๆ คน

แต่นารุโตะปลอมนี่ เรื่องยาว ออริจินัล กันเลยทีเดียว

เชื่อไหมล่ะครับว่าเดิมที นักวาดคนนี้เคยวาดลายเส้นแนว berserk มาก่อน เขียนการ์ตูนเรื่อง guardian spirit ที่เคยเกือบได้ออกเป็นหนังสือ แต่สุดท้ายก็ต้องมาแปะให้อ่านฟรีในบอร์ดด้วยนะ

ลายเส้นดั้งเดิมที่เป็นเอกลักษณ์ของเขา ก็ลายเส้นแนว berserk นั่นแหละครับ

ไม่รู้นึกยังไงมานั่งลอกนารุโตะ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Tue 1 Sep 2009 - 8:19

เรื่องมันเป็นแบบนี้นี่เอง อ่านแล้วพอเข้าใจอะไรได้เยอะเลยล่ะครับ
ครั้งนี้ผมว่าผิดถือว่าเป็นครู เพราะมันเป็นบทเรียนที่สำคัญอย่างยิ่งเลยล่ะ

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sun 6 Sep 2009 - 19:03

นักวาดนารุโตะปลอม ล่าสุดเปลี่ยนแนวไปก๊อป Vagabond ต่อแล้วครับ

ดูได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8268474/A8268474.html
คห. 79-81

เฮ้อ... สงสัยจะกู่ไม่กลับแล้วล่ะ = =;
ฝีมือก็ดี ดันเอาแต่ลอกคนอื่น
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 6 Sep 2009 - 20:56

ก็อป Vagabond ต่อได้อีก..อะไรจะเมพขนาดนั้น เมพขิงๆ = ="

ปล.นั่งอ่านกระทู้นี้ผมแทบไม่ต้องออกความเห็นอะไรเลย นั่งอ่านเรปท่านทริปก็กระจ่างแล้ว =w=b

ปล2. ถูกใจเรปท่านแฟนท่อม (#87) ในพันทิปมาก =w=
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sun 6 Sep 2009 - 21:49

เอิ่ม.....

เก่งฮ่ะ ลายเส้นมีหลายแบบดี....
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Sun 6 Sep 2009 - 21:51

ขอบคุณท่านทริปในการให้ความกระจ่างฮะ

งั้นผมขอถามต่อว่า ในhttp://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8268474/A8268474.html
ทำไม บก.ถึงปล่อยให้นักเขียนในสังกัดทำแบบนี้ได้ยังไงฮะ หรือว่ามาตรฐานบก.ตกรึเปล่า?
ในความเห็นพี่ทริปเห็นว่ายังไงบ้าง

ปล.เก่งอ่ะ วาดได้หลายลายเส้นขนาดนี้ ผมยังทำไม่ได้เลย =w="
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Mon 7 Sep 2009 - 0:53

อันนี้ไม่ทราบครับ เพราะไม่เคยมีคนรู้จักเป็นนักเขียนอยู่ในนั้น เลยไม่รู้จะถามนโยบายของค่ายนั้นจากใครดี
ไม่เหมือน cts มีคนให้ถามได้หลายคนครับ เลยมั่นใจได้ว่า cts ไม่มีนโยบายให้นักเขียนทิ้งลายเส้นตัวเองไปลอกใครแน่ๆ

ดูจาก คห. 78 ของนักวาดที่มาตอบ ดูเหมือนจะต้องการสื่อว่า ที่ลอกนารุโตะมาเพราะถูก สนพ. สั่งให้ลอกนะ แต่พอเลื่อนลงมาเห็น 79-81 ผมก็เข้าใจแบบเดียวกับ rep. ของคุณแฟนธ่อมในนั้นเหมือนกัน -__-"

ที่ทราบอย่างเดียวคือ "ลายเส้นจริงๆ" ของนักวาดนารุโตะปลอมคนนี้ จะออกแนวคล้ายๆ berserk ครับ (comfirm จากเพื่อนคนหนึ่ง ที่เคยติดตามงานของนักวาดคนนี้มานาน)
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by ufo_man Mon 7 Sep 2009 - 3:21

อืมเรื่องนี้ขำๆแต่ไปถึง พันทิพแล้วก็แสดงว่า ไม่ธรรมดา ผมว่าถึงเวลาที่ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องต้องออกมาแถลงการให้ประชาชนรับทราบ หน่อยแล้วครับ หุหุ 
ufo_man
ufo_man
Beginner

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Mon 7 Sep 2009 - 3:51

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาอ่านต่อเหอๆๆ
BenQ11
BenQ11

หน้า 3 จาก 3 Previous  1, 2, 3

ขึ้นไปข้างบน