CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

Livingdead One
[PH]anToM_Wor[TH]
punthebest
Formthejok
Tamaota
Platu-Alaska
pattanakorm
WanTaLeng
siwawuth
PoJeaWa LittleGirl
finel
TRipLE
NoRWAN
By~ne
totaekuman
trio-jam
ivalrina
prim_15505
vantimiglia
black-rayz
Smilo
25 posters

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

Go down

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า - Page 2 Empty Re: มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sat 29 Aug 2009 - 18:25

siwawuth พิมพ์ว่า:แล้วยังไง- -" ขนาดผมมีช่วงนึงยังวาดตามๆลายเส้นของหลายๆคนเลย ไม่เห็นแปลก
ช่วงเวลาแบบนั้นน่ะ ใครๆ ก็มีครับ
แต่รายนี้เขาเป็นมืออาชีพมาหลายปีแล้วครับ
และงานเดิมเขาก็มีเอกลักษณ์มากพอจะทำให้คนที่ตามดูงานเขาจดจำได้แล้วด้วย

ถ้าคุณยังไม่เข้าใจว่าประโยคข้างต้นมีความหมายยังไง
ก็ไม่เป็นไรครับ สักวันเมื่อโตขึ้น มีประสบการณ์มากกว่านี้ คุณคงจะเข้าใจเอง

Spoiler:
ถ้าคิดได้แค่นี้ ชีวิตนี้อย่าเอางานออกมาให้ใครดูเลยครับ

ทีหลังจะโพสภาพในบอร์ด เขียนคำเตือนไว้ด้วยนะครับ
"วาดไม่ได้อย่างนี้ไม่ต้องดู หรือดูแล้วให้ชมได้อย่างเดียว ใครจะติ จะวิจารณ์ ต้องวาดเก่งกว่านี้เท่านั้น"

หรือถ้าจะเอามาพิมพ์ขาย อย่าลืมติดป้ายไว้หน้าร้านด้วยว่า
"ขายให้เฉพาะคนที่ทำผลงานออกมาได้เท่ากับหรือดีกว่านี้ ทำอย่างนี้ไม่ได้อย่าแสล๋นซื้อไป หรือถ้าหลวมตัวซื้อไปแล้วไม่ชอบก็หุบปากซะ"

อย่าลืมว่าถ้าริจะเอาออกมาเผยแพร่ในลักษณะเป็นสาธารณะ คุณต้องรับคำวิจารณ์ได้ทุกรูปแบบ
รับคำวิจารณ์ไม่ได้ ก็วาดเสร็จแล้วนอนกอดเอ่เอ๊ชื่นชมอยู่กับบ้านคนเดียวสิครับ

แต่ผมเชื่อครับว่าเจ้าตัวนักเขียนเอง เขารับคำวิจารณ์ได้
ที่มีปัญหาก็คงมีแต่พวกนักอ่านจอมเชลียร์บางคนนี่แหละ

Anonymous พิมพ์ว่า:^
ส่วนเรื่องของคุณเอนก ร้อยแก้วนั้น ขอพูดอย่างเป็นกลางที่สุดคืองาน ตั้งแต่ช่วงแรกและช่วงหลัง ถ้าให้ถามเราที่เป็นคนตามการ์ตูนไทยบ้างไม่ตามบ้าง ก็อยากจะบอกว่าถ้าไม่บอก ก็ไม่ทราบน่ะค่ะว่าเป็นงานของคุณ เอนก ร้อยแก้ว พอเห็นชื่อทีห่น้าปกถึงได้ร้องอ๋อค่ะ
อยากจะบอกว่างานเก่าๆ มันมีรูปแบบเฉพาะของคุณเอนก อยู่นะครับ ถ้าสังเกตหน่อยก็จะรู้

เขาจะมีวิธีการวาดโครงหน้า จมูก ปาก การทิ้งปลายเส้นผม(การซอยเส้นผมอาจเปลี่ยนไปในบางภาพ แต่การทิ้งปลายจะเป็นสไตล์เดิมทุกภาพ) เสกลตัวละคร วิธีการเช็คเงาลงสี และการแสดงสีหน้าตัวละครของเขาจะคงสไตล์เดิมไว้จนเรียกได้ว่า เห็นแล้วจำได้ น่ะ (หรือผมจำลายเส้นชาวบ้านเก่งเอง? ไม่น่าจะใช่นะ อย่างคุณ Smilo หรือเพื่อนคุณ Zanael ก็จำได้เหมือนกันนี่นา)

แต่งานนี้ ถ้าไม่นับช่องสุดท้ายในหน้าเกือบสุดท้ายล่ะก็ ไม่บอกไม่รู้จริงๆ ว่าใครวาด คงนึกว่าเป็นฝีมือนักเขียนหน้าใหม่ของ cts เลยน่ะครับ

นัย พิมพ์ว่า:จริงๆแล้ว ถ้าโดนทาง บก แนะนำหรือบังคับ หรือสั่งอะไรก็แล้วแต่
ก็เขียนไปโดยไม่ขอใช้ชื่อตัวเองก็ได้มั้ง ถ้าเปลี่ยนลายเส้นขนาดนี้
แล้วงานหน้าไม่ได้คิดจะใช้ลายเส้นนี้
เห็นด้วยครับ
ถ้าจะทำแบบนี้ก็ใช้ชื่อแฝงมั่วๆ ไปเลยก็ได้นะ

-----------------------------
ตรงนี้แถมให้ครับ

http://hima.exteen.com/20090212/fallacies

Spoiler:
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า - Page 2 Empty Re: มุมมองของคนๆหนึ่ง ที่ไม่ทราบว่าคนอื่นๆจะมองเห็นเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

ตั้งหัวข้อ by seiji Sat 29 Aug 2009 - 18:39

เท่าที่เห็นเเละได้อ่านเมื่อวาน...
ขอมองมุมกลับนะครับ
ในมุมมองของข้าพเจ้า คงโทษนักเขียนไม่ได้
ไม่ว่าเขาจะทำการ "ลอก" ทั้งลายเส้น มุมมอง รายละเอียด แบบคาเรกเตอร์ ได้อย่างยอดเยี่ยมสมบูรณ์....

แต่บุคลที่ควรถูกตำหนิมากที่สุดก็คือ
เหล่า "กองบรรณาธิการ และคุณ บก." นั้นเอง

ไม่ทราบว่าคิดยังไงถึงกล้าที่จะปล่อยงานแบบนี้ออกมาได้
ผมถือว่าเป็นการดูถูกคนอ่านและดูถูกวงการการ์ตูนไทยอย่างที่สุด

นักเขียนมีสิทธิ์เขียนงานอะไรออกมาก็ได้
แต่คนที่คัดกรองคือเหล่าพวกคุณๆนะครับ

หรือหวังเพียงแค่ยอดขายครั้งๆคราวจากกระเเสต่อต้าน
แต่ยอดขายจากวิธีนี้ มันอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ เดี๋ยวมันก็ตาย(และตอนนี้คงตายจากใครหลายๆคนไปแล้ว)
หรือนี่คือความคิดของมืออาชีพ(ส่วนน้อย)ในวงการการ์ตูนไทย

ปลาเน่าตัวเดียวตายทั้งวงการเลยนะครับถ้าทางญี่ปุ่นเข้ามาเห็น อายเขาจริงๆครับ

ดั้นนั้นผมขอเรียกงาน ลอกเเบบนี้ว่า "โดจินราคาถูก"ละกัน
(โดจินบางครั้งภาพไม่สวย แถมใช่กระดาษซีร็อกธรรมดา ความหนาไม่ถึง20หน้า เล่มนึงขายตั้ง80-100บาท แต่นี้ เนื้อกระดาษก็ดี มีพิพพ์สีอีกตะหากโอ๊ยราคา45-50บาท ถู๊กถูก)

ส่งท้าย..
ยืนยันอีกครั้งงานนี้นักเขียนไม่ผิด ที่ควรโดนคือ คุณบก.นะครับ

ไม่ได้ชวนใครมาทะเลาะด้วย เพียงเเต่อยากลองให้คิดถึงอีกมุมนึงนั้นเอง

seiji
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sat 29 Aug 2009 - 21:58

^
^
ปกติงานโปรเจ็คต์จากหนังมักจะเป็นงานที่เร่งด่วนและมีกำหนดการออกที่ตายตัวครับ ต้องออกมาให้ทันช่วงที่หนังจะฉาย

สมมติว่าึคุณเป็น บก. คุณให้งานนักเขียนคนหนึ่งที่ที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาแบบนี้
แต่พอถึงเวลาหนังสือจะต้องออกแล้ว กลายเป็นว่างานคราวนี้ที่เอามาส่งมันมีปัญหาเกือบทั้งเรื่องแบบนี้
คุณจะทำยังไงครับ? ไล่ให้กลับไปเขียนใหม่ หรือหานักเขียนคนอื่นมาเขียนแทน ทั้งที่มันจะถึงกำหนดส่งโรงพิมพ์อยู่รอมร่อแล้วน่ะเหรอ?

พูดว่าคนอื่นผิดเพราะอย่างโน้นอย่างนี้น่ะมันง่ายครับ แต่เวลาปฏิบัติจริงมันตามอุดมคติทุกอย่างไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าผมเป็น บก. ผมเห็นแบบนี้ก็ไม่อยากจะปล่อยออกมาหรอกครับ แต่ถ้าติดเงื่อนไขเรื่องเวลาผมก็ต้องจำใจ การผิดเวลาผิดสัญญาสำหรับวงการธุรกิจไม่ใช่เรื่องเล็กๆ เหมือนพิมพ์โดจินขายในงานการ์ตูนกันขำๆ นะครับ

ในเมื่อแต่ละคนต้องมีส่วนที่ต้องรับผิดชอบของตัวเองไปก็ควรจะทำให้ดีที่สุดโดยพยายามไม่ให้เกิดปัญหา คราวนี้ปัญหามันอยู่ในเนื้องานที่ใครเป็นคนทำล่ะครับ ต้นเหตุของปัญหามันมาจากใคร คนนั้นต้องรับผิดชอบสิครับ ไม่ใช่ไปโยนขี้ให้คนรอบข้างรับไปแล้วบอกนักเขียนมีสิทธิ์จะวาดอะไรมาขายก็ได้ นักเขียนทำอะไรผิดอย่าโทษนักเขียน เพิ่งรู้นะครับว่าอาชีพนักเขียนมันดีขนาดนี้ ทำอะไรก็ไม่ผิด ผิดขึ้นมาก็ให้ บก. รับไปโลด เวลางานออกมาดี มีคนชม นักเขียนก็รับความชอบไป แต่เวลางานออกมาเป็นแบบนี้ มีคนติ กลับไม่ต้องรับผิดอะไรเลย อภิสิทธิ์ชนจังเลยครับ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by seiji Sat 29 Aug 2009 - 22:18

^แหมๆ.......ว่าแล้วว่าต้องแปลข้อความที่ผมสื่อผิด ข้อความที่ผมโพสไปทีแรกไม่ใช่เข้าข้างนักเขียนนะครับเป็นการกัดเจ็บๆซะมากกว่า เพียงเเต่อยากให้มองถึงเหล่ากองบก.ด้วยครับที่กล้าดูถูกคนอ่านปล่อยงานออกมาแบบนี้

seiji
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Platu-Alaska Sat 29 Aug 2009 - 22:21

มาแจมตอบนะครับ
พูดในฐานะ คนที่ติดตามงานคุณตู่มาตั้งแต่สมัยเขายังวาด i am joe ตอนยังเป็นนักเขียนสมัครเล่น ลง ckids อยู่ครับ ซึ่งผมค่อนข้างจะยอมรับนับถือในความสามารถของคุณตู่ มาตั้งแต่สมัยผมยังเตาะแตะหัดวาดใหม่ๆ ว่าเป็นคนที่วาดงานได้เก่งมาก ถ้านับเรื่องเส้นสวยนี่ คุณตู่อยู่อันดับต้นๆในใจผมเลยทีเดียว
แต่งานหลังๆ ผมก็ไม่ค่อยได้ตามเท่าไหร่แล้ว เนื่องจาก คุณตู่ดูท่าจะวาดการ์ตูนแบบ สนุกเอาคนเดียว ทำให้ผมอ่านแล้วหงุดหงิดใจพอสมควร ที่นั่งอ่านการ์ตูนมุกฝืดๆ หรือตัวละครปล่อยมุกใส่กันเองแบบงงๆ ทั้งที่ผมชอบลายเส้นใจแทบขาด
มาต่อในประเด็นของห้าแพร่ง ที่จริงๆผมเองก็ยังไม่ได้ซื้อมาอ่านเอง แต่จากที่เห็นที่คุณ zanael แสกนลงบลอค ก็รู้สึกเช่นกันว่า มันมีความเป็นอิโต้ จุนจิ มากเกินไปจริงๆ
จนรู้สึกว่า ทำไปเพื่ออะไรกันเนี่ย...
ไม่ใช่เรื่องพัฒนาลายเส้น หรือการเริ่มต้นคลำทางแล้ว เพราะคุณตู่เป็นมืออาชีพแล้วนะครับ...วาดมาก็หลายปีแล้ว คงไม่สามารถใช้คำว่า เพิ่งเริ่มต้น ได้
ไม่ทราบจุดประสงค์ของคุณตู่เช่นกัน ว่าทำไมถึงได้กระทำการ สิ้นคิด อะไรได้ขนาดนี้
จากที่ผมเคยได้อ่าน rage ผมว่า คุณตู่ค่อนข้างพลาดแล้วที่วาดการ์ตูนสไตล์นี้
แต่ผมว่า วาดห้าแพร่งสไตล์อิโต้ จุนจินี่ โคตรพลาดกว่าเดิมเป็นล้านเท่า....
ถึงผมเองจะวาดอย่างคุณตู่ไม่ได้ เพราะฝีมือผมยังอ่อนด้อย และห่างชั้นกับคุณตู่ราวไส้เดือนกับอนาคอนด้า
แต่ในฐานะผู้บริโภค นอกจากเสียตัง แล้ว ยังเสียใจ เสียดาย เสียเวลา และ เสียความรู้สึก ด้วยครับกับห้าแพร่งนี้
ด้วยความเคารพ...
Socialite

ตั้งหัวข้อ by seiji Sat 29 Aug 2009 - 22:28

ต่อนิดครับ(ใช้มือถือเขียนยากชมัด)เหมือน คนเขียนมันผิดตั้งแต่ไปลอกเขามาแล้ว กองบรรณาธิการยังสนับสนุนให้ผิดอีก...อย่างงี้มันถึงแปลกๆไงครับ

seiji
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sat 29 Aug 2009 - 22:32

^
^
งั้นถ้าเป็นคนคุณจะทำยังไงครับ?

สมมติคุณได้งานโปรเจ็คต์ที่ต้อง co กับบริษัทอื่น โดยทำสัญญาไว้แล้วว่าจะต้องมีกำหนดออกในวันที่ xx เดือน oo

แล้วให้งานนักเขียนไป 5 คน ไปเขียนเรื่องสั้นคนละเรื่อง
ถึงกำหนด ทุกคนก็เอางานมาส่ง ซึ่งช่วงเวลานั้นมันไม่สามารถแก้ไขอะไรได้แล้ว เพราะเป็นงานด่วน

แล้วดันมีงานของนักเขียน 1 คนจาก 5 คนที่มีปัญหาแบบนี้
งานมีปัญหาก็จริง แบบว่าคุณไม่อยากรับใจจะขาด อยากให้เขาเอาไปวาดใหม่หมดเลยด้วยซ้ำ
แต่สัญญาต้องเป็นสัญญา หนังสือต้องออกตามกำหนด
ถ้าผิดสัญญาอาจจะต้องจ่ายค่าปรับ และต้องเสียเครดิตของบริษัท

ถ้าเป็นคุณซึ่ง "ไม่กล้าปล่อยงานแบบนี้ออกมา" คุณจะสั่งให้นักเขียนคนนั้นกลับไปวาดใหม่ ดองงานของอีก 4 คนไว้รอพิมพ์พร้อมกัน
ปล่อยให้หนังสือออกช้า ไม่เป็นไปตามที่สัญญากับอีกบริษัท สุดท้ายคุณค่อยยอมรับผิดชอบค่าความเสียหายทั้งหมดที่เกิดขึ้นกับธุรกิจไปคนเดียวไหมล่ะครับ?
แบบนั้น ธุรกิจก็เสีย เครดิตก็เสีย งานก็เสีย โปรเจ็คต์การทำการ์ตูนจากหนังเรื่องต่อไปก็อาจไม่มีแล้วครับ (เพราะผิดสัญญาจนเขาไม่เอางานมาให้อีก)
หรือคุณมีวิธีแก้ปัญหาที่ไม่ต้องเสียอะไรเลย?
จะบอกว่า งั้นก็ตัดทิ้งไป 1 เรื่องก็ไม่ได้นะครับ เพราะมันคือ 5 แพร่ง

ที่สำคัญคือ เรื่องที่มีปัญหามันก็แค่เรื่องเดียวจาก 5 เรื่องครับ ไม่ได้เป็นแบบนี้ทั้งเล่ม
ด่าว่าเป็น "โดจินราคาถูก" เนี่ย คิดถึงหัวอกนักเขียนคนอื่นๆ ในเล่มบ้างก็ดีนะครับ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by seiji Sat 29 Aug 2009 - 23:30

ตอบคุณ TRipLE นะครับ
ก่อนอื่นการรับงานที่คุณได้กล่าวมาด้านบน จะช้าจะเร็วยังไงต้องconnectกัน อย่างน้อยก็3-4เดือน
ต่อให้โปรคแจกเร่งสุดๆก็คง1-2เดือน
แต่จากการวางแผนโฆษณาของGTHแล้วนี่มากกว่า3เดือนนะครับ
ผมไม่รู้ว่าการใช้การ์ตูนเป็นสื่อโฆษณาในเรื่องนี้ให้เวลาเท่าไรนะครับเลยลองยกตัวอย่างตามแบบทั่วๆไปครับ
กรณีนี้ต่อให้ด่วนยังไง หากมีเวลาจำกัดอาจจะเดือนหรือ2เดือน
นักเขียนแต่ละท่านใช้เวลาวาดนานเท่าไรนั้นผมไม่อาจทราบได้จริงๆ
แต่น่าจะมากกว่า1อาทิตย์หรือเป็นเดือน
ในช่วงนั้นนี่ หากบก.มีการติดตามงานที่ดี คุมQualityได้
แค่งานออกมาแผ่นสองแผ่นเเรกก็น่าจะรู้แล้วครับว่างานเป็นยังไงและเเก้ไขทันไหมไม่ต้องรอจนเขียนจบหรอกครับ
นั้นคือเรื่องของบกเเละนักเขียน และการเเก้ไขปัญหาในระบบคร่าวๆ
อนึ่งเราคุยกันถึงเรื่อง การลอกลายเส้นของอ.จุนจิ อิโต้้ และผมอาจจะมากเรื่องขยายความออกไปถึง
ความรับผิดชอบ การให้เกียรติต่อผู้อ่าน
ส่วนการจะพูดเรื่องธุรกิจอะไรต่อไปอีกผมกลัวจะนอกประเด็นไปไกล

สิ่งที่พวกเรามานั่งถกเถียงกันอยู่ก็เพราะอยากให้วงการนี่ยอมรับและพัฒนาต่อไปในทางที่ถูกที่ควร
แม้บางครั้งอาจสวนทางกับธุรกิจบ้างก็ตาม
ส่วนเรื่อง"โดจินราคาถูก" ที่ผมได้กล่าวออกไปผมพูดถึงเรื่องที่มีปัญหาแค่นั้น และเป็นการยกตัวอย่างให้มองเห็นภาพที่ชัดเจน
แน่นอนมีการประชดนิดๆ ไม่ได้ตั้งใจจาบจ้วงไปถึงนักเขียนท่านอื่นๆเลย
แต่ที่ผมเขียนไปอาจจะดูว่าเป็นการเหมาทั้งเล่ม อันนี้ผมคงต้องยอมรับเเละขออภัยไว้ ณที่นี้ด้วยครับ

ทีนี้ผมขอถามคุรต่อละ...
และถ้าเป็นคุรละจะทำยังไง...

seiji
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sat 29 Aug 2009 - 23:46

ระบบของ cts ไม่มีคนมาคอยตามดูตามจิกเหมือนในเรื่อง บาคุมัน หรอกครับ
นักเขียนต้องรับผิดชอบงานของตัวเอง แถมส่วนใหญ่ทำในลักษณะฟรีแลนซ์ครับ คืองานต้นฉบับก็ทำที่บ้าน เสร็จแล้วค่อยเอามาส่งทีเดียว
น่าจะมีไม่กี่คนเท่านั้นที่ต้องเข้าออฟฟิศไปนั่งวาดให้กอง บก. เห็นได้ตลอดเวลา

แล้วปกติ งานคุณเอนกที่วาดกับโปรเจ็คต์หนังเป็นการ์ตูน มันไม่เคยมีปัญหาแบบนี้ออกมาครับ
อย่างตอน ปิดเทอมใหญ่ฯ งานที่ออกมาก็เป็นลายเส้นคุณเอนกจริงๆ
ซึ่งผมว่าทาง บก. เขาก็คงไว้ใจตรงนี้ และนึกไม่ถึงเลยว่าคราวนี้มันจะเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น จึงไม่มีการไปตามจิกอะไรในระหว่างการทำงาน
แต่ไม่ได้แปลว่าเขาสนับสนุนให้นักเขียนทำแบบนี้นะครับ

seiji พิมพ์ว่า:
ทีนี้ผมขอถามคุรต่อละ...
และถ้าเป็นคุรละจะทำยังไง...
ผมจะถามนักเขียนทันทีที่เห็นงานว่า
"คุณแน่ใจนะว่าจะให้เอาแบบนี้ไปพิมพ์ จะแก้ไหม? ถ้าจะแก้ก็นั่งทำมันตรงนี้เลย ต้องเอาให้เสร็จภายในวันนี้ด้วย"

ถ้านักเขียนตกลงไม่แก้ ผมก็จะบอกว่า "งั้นถ้าผู้อ่านมีฟีดแบ็คมายังไง คุณก็ต้องรับไปเองนะ"
แล้วก็พิมพ์ออกมายังงั้นแหละครับ

สมมติว่า ต่อให้ผมเห็นงานแว่บแรกแล้วโมโหจนอยากจะเขวี้ยงลงพื้นตามด้วยกระทืบซ้ำอีก 10 ครั้งก็เหอะ (แค่สมมตินะครับ)
แต่ถ้างานมันต้องใช้แล้ว จวนตัวแล้ว ทำไงได้ล่ะครับ มันก็ต้องใช้
ผมจะไม่ยอมให้คนคนเดียวมาทำให้ระบบที่เคยทำมามันเสียไปทั้งระบบครับ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Sun 30 Aug 2009 - 0:20

อ่านไปอ่านมาก็ได้หลายแง่มุมไปอีก เปิดใจฟังกันนิด

แถมยังไงก็ซื้อมาแล้ว ผมก็ว่าคุ้มนะ

ก็ต้องรอดูต่อไปว่าเขาจะทำยังไงกัน
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sun 30 Aug 2009 - 1:50

ขอตอบ quote นี้หน่อย เพิ่งเห็น

ivalrina พิมพ์ว่า:ก่อนอื่น ต้องเข้าใจว่า วงการการ์ตูนไทย ทำเพื่อขายครับ ถ้ามัวแต่ยึดมั่นเอาลายเส้นตัวเองหรือเรื่องตัวเองเป็นที่ตั้ง ในปัจจุบัน ไม่มีสำนักพิมพ์ไหนพิมพ์ให้หรอกครับ ถ้ามันขายไม่ได้ หรือเข้าข่ายเสี่ยง

ทางสำนักพิมพ์ให้งานแบบไหนมา เป็นหน้าที่ของนักเขียนที่จะวาดให้มันออกมาขายได้ เป็นความจริงที่น่าเศร้า แล้วทำอย่างไรให้งานขายได้ ในเมื่อลายเส้นตัวเองใช้ไม่ได้ แต่งานต้องมี ก็ต้องไปหยิบงานคนอื่นมาดัดแปลง

แล้วแนวของคุณเอนก เป็นแนวบู๊เลือดสาด+เซอร์วิสกระจาย มันผ่านกำแพงวัฒนธรรมอันดีงามไม่ได้เสมอไปหรอกครับ(ไม่สามารถพิมพ์ได้ในไทย ติดเครื่องพิมพ์ลงอาคม)

ถ้าลองไปสอบถามนักเขียนอาชีพหรืออดีตนักเขียนแถวนี้ดูจะรู้ครับ ว่ามันคับแค้น
โทษทีนะครับ นักเขียนมืออาชีพใน cts ที่เขียนด้วยลายเส้นตัวเองมาตลอด ไม่มีถูกสั่งให้เปลี่ยนสไตล์ลายเส้นหรอกครับ
เช่นคุณภานุวัฒน์(EXE) คุณ kore(Around) คุณน้อย(Holiday Howl) คุณปีเตอร์(เวตาล) คุณดวง(Shockolate) เขาก็เขียนการ์ตูนด้วยสไตล์ลายเส้นของตัวเองตลอด ไม่ว่าจะเรื่องไหนๆ
งานที่ผ่านมา 3 เรื่องของคุณเอนก หรือแม้แต่เรื่องสั้นตามการ์ตูนโปรเจ็คต์ที่คุณเอนกใช้ลายเส้นตัวเองวาด สนพ. เขาก็พิมพ์ให้มาตลอดนี่ครับ
ที่ว่าถ้ายึดลายเส้นตัวเองแล้วจะไม่มี สนพ. ไหนเขาพิมพ์ให้เนี่ย โคตรมั่ว เลยครับ

ค่ายที่ออกหนังสือเล่มนี้มา คือ cts นะครับ ซึ่งผมว่าเขาเปิดกว้างสุดๆ ในเรื่องสไตล์ลายเส้นแล้วนะ ไม่มีทางสั่งอะไรบ้าๆ อย่างให้นักเขียนทิ้งลายเส้นตัวเองไปวาดเลียนแบบคนอื่นแบบนี้หรอกครับ

งานโปรเจ็คต์แนวสยองๆ ของ cts ก่อนหน้านี้ก็เคยมีออกมาครับ ไม่ใช่ไม่มี
เคยอ่าน "เกมร้อยวิญญาณ" ไหมล่ะครับ? เรื่องนั้นวาดด้วยสไตล์ลายเส้นของคุณ kore แอดมินเวบนี้แหละ โดยไม่ต้องเปลี่ยนแปลงสไตล์อะไรเลย
ทั้งที่เส้นเป็นแนวโมเอะ แต่เขาก็สามารถวาดให้มันออกมาน่ากลัวได้
การ์ตูนแนวสยองมันจะน่ากลัวหรือไม่ ขึ้นอยู่กับวิธีการบิวท์อารมณ์ให้คนอ่านอินกับบรรยากาศสยองในเรื่องมากกว่าครับ

แล้วลายเส้นคุณเอนก มันเอื้อให้วาดแนวสยองได้ดีกว่าลายเส้นคุณ kore ด้วยซ้ำ ยังห่างไกลคำว่า "ใช้ลายเส้นตัวเองไม่ได้" อีกเยอะครับ ทำไมคุณถึงคิดว่าเขาถึงจะทำไม่ได้ล่ะครับ ดูถูกเขาเกินไปหรือเปล่าครับ?

คุณเอนกเขาเคยวาดเรื่องแนวอื่นก่อนจะมาวาด RAGE ด้วยครับ ไม่ได้วาดการ์ตูนได้อยู่แนวเดียว (แต่ลายเส้นทุกเรื่องที่ผ่านมา ยังเป็นเอกลักษณ์ของเขามาตลอดนะครับ ไม่เคยเปลี่ยนขนาดพลิกหน้าพลิกหลังแบบคราวนี้) หรือคุณเคยอ่านงานเขาแค่เรื่องเดียวแล้วคิดว่ารู้จักงานเขาดีพอแล้ว งั้นเหรอครับ?

--------------------------------------------

ลืมไปอย่างครับ...

ที่คุณ seiji พูดไว้ตอนแรก

ในมุมมองของข้าพเจ้า คงโทษนักเขียนไม่ได้
ไม่ว่าเขาจะทำการ \"ลอก\" ทั้งลายเส้น มุมมอง รายละเอียด แบบคาเรกเตอร์ ได้อย่างยอดเยี่ยมสมบูรณ์....
นักเขียนมีสิทธิ์เขียนงานอะไรออกมาก็ได้
แต่คนที่คัดกรองคือเหล่าพวกคุณๆนะครับ

กับ

Anonymous พิมพ์ว่า:ต่อนิดครับ(ใช้มือถือเขียนยากชมัด)เหมือน คนเขียนมันผิดตั้งแต่ไปลอกเขามาแล้ว กองบรรณาธิการยังสนับสนุนให้ผิดอีก...อย่างงี้มันถึงแปลกๆไงครับ

มันไม่ขัดกันเองไปหน่อยเหรอครับ?

แล้วบอกว่าผมตีความคำพูดคุณผิดยังไงครับ?
ถ้าคุณตั้งใจจะสื่อความตาม คห. หลังๆ ที่คุณมาตอบพิมพ์เพิ่มล่ะก็ ควรบอกว่า คห. แรกของคุณสื่อสารผิดมากกว่านะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย TRipLE เมื่อ Sun 30 Aug 2009 - 2:06, ทั้งหมด 2 ครั้ง
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Sun 30 Aug 2009 - 2:01

ตกนิดนึงครับ

ผมบอกว่า ถ้ามันขายไม่ได้ หรือเข้าข่ายเสี่ยง

อ้อ เรื่อง Rage น่ะ ผมยกตัวอย่างกรณีลายเส้นที่ผมว่า มันมีส่วนที่พัฒนามาเป็นแบบนี้ได้

ส่วนเรื่องที่ว่าพัฒนามาได้ยังไง อันนี้ผมไม่รู้ แต่จุดเชื่อมของลายเส้นมันก็มีอยู่เหมือนกัน เช่นตา ปาก พวกนี้น่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย ivalrina เมื่อ Sun 30 Aug 2009 - 2:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Sun 30 Aug 2009 - 2:03

^
^

^^" งั้นผมก็อยากรู้ว่าระหว่างลายเส้นที่พี่เค้าลอกมา กับลายเส้นของพี่เค้าเอง อันไหนสามารถสื่ออารมณ์ของเนื้อเรื่องได้ดีกว่ากันฮะ

ผมว่าท่านเอนกก็มีเหตุผลของเค้านะฮะ เค้าคงไม่ได้ทำอะไรแบบไม่คิดหน้าคิดหลังมาตีพิมพ์หรอกฮะ เพราะเค้าก็เป็นมืออาชีพและมีประสบการณ์อย่างที่พี่ทริปบอกนี่ฮะ

ผมว่ารอเสียงตอบรับจากคนอ่านดีกว่านะฮะ
black-rayz
black-rayz
Shooting Star
Shooting Star

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by zanael Sun 30 Aug 2009 - 2:21

แล้ว...........เมื่อไหร่เราจะทราบถึงเหตุผลที่คุณเอนกทำแบบนี้ล่ะคะ?
หรือว่าเรื่องนี้มันจะกลายเป็นปมปริศนาดำมืดแล้วก็เงียบไป?

คนไทยลืมง่าย ถ้าเรื่องนี้ผ่านไป เดี๋ยวก็มีอีก?
เลียนแบบลายเส้นเขาไปนานๆเข้า สมมติญี่ปุ่นรู้ เกิดไม่ส่งการ์ตูนมาให้สำนักพิมพ์ทำอีกเพราะกลัวโดนนักเขียนไทยเอาไปเลียนแบบลายเส้น งี้ก็อดอ่านกันถ้วนหน้า?

อยากรู้เหมือนกันว่าทำไมคุณเอนกถึงทำแบบนี้ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตามค่ะ แต่เราก็จะไม่รู้ต่อไปเมื่อเจ้าตัวเขายังเงียบแบบนี้

zanael
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by seiji Sun 30 Aug 2009 - 2:23

ขัดกันเเน่นอนครับเพราะ..

ไม่ว่าเขาจะทำการ "ลอก" ทั้งลายเส้น มุมมอง รายละเอียด แบบคาเรกเตอร์ ได้อย่างยอดเยี่ยมสมบูรณ์....

-นี่คือข้อความประชดครับ จากข้อความนี้จะเห็นความขัดเเย้งในตัวอยู่เเล้ว55+

-อันนี้ออกจะต่อว่าเลยครับ

Anonymous พิมพ์ว่า:
ต่อนิดครับ(ใช้มือถือเขียนยากชมัด)เหมือน คนเขียนมันผิดตั้งแต่ไปลอกเขามาแล้ว กองบรรณาธิการยังสนับสนุนให้ผิดอีก...อย่างงี้มันถึงแปลกๆไงครับ
-ข้อความนี้ขยายให้คุณเข้าใจจากการที่ผมอาจจะเขียนคอมเมนท์เเรกไม่เครียร์หรือเข้าใจกันผิดนั้นเอง

จากข้อความที่คุณ TRipLE โพสมาคุณก็คงจะเห็นปัญหาภายในหรือรู้ถึงปัญหาอย่างดี
แต่คนอื่นๆอาจไม่ทราบถึงนโยบายรึปัญหาภายใน ที่คุณโพสมาก็ทำให้พวกเราๆเข้าใจมากขึ้นครับ
และตัวอย่างที่คุณยกมาก็ดีทีเดียว...แต่จะเป็นเเนวทางที่ดีที่สุดรึเปล่าอันนี้น่าคิดต่อยอดออกไปครับ

seiji
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sun 30 Aug 2009 - 2:26

อ้อ เข้าใจที่คุณ seiji พูดแล้วครับ ขอบคุณที่มาอธิบาย

-----------------------------------------------------------

ivalrina พิมพ์ว่า:ตกนิดนึงครับ

ผมบอกว่า ถ้ามันขายไม่ได้ หรือเข้าข่ายเสี่ยง

อ้อ เรื่อง Rage น่ะ ผมยกตัวอย่างกรณีลายเส้นที่ผมว่า มันมีส่วนที่พัฒนามาเป็นแบบนี้ได้

ส่วนเรื่องที่ว่าพัฒนามาได้ยังไง อันนี้ผมไม่รู้ แต่จุดเชื่อมของลายเส้นมันก็มีอยู่เหมือนกัน เช่นตา ปาก พวกนี้น่ะ
ขายไม่ได้? ดูจากอะไรครับ งานโปรเจ็คต์ร่วมก่อนหน้านี้ที่คุณเอนกวาดด้วยลายเส้นตัวเองก็มีนี่ครับ
พิมพ์ออกมา คนซื้อไปอ่านแล้วชื่นชอบก็มีมากมาย มันขายไม่ได้ยังไงครับ?
เข้าข่ายเสี่ยง? เสี่ยงยังไงครับ? แล้วงานที่ผ่านๆ มาของคุณเอนกล่ะครับ ทำไมพิมพ์ออกมาได้ครับ ทั้งที่มันก็ลายเส้นเขา?

หรือจะอ้างว่าลายเส้นคุณเอนกต้องมีแฟนเซอร์วิสกระจายเหรอครับ
ยิ่งมั่วไปกันใหญ่ ลายเส้นเป็นส่วนของภาพ แฟนเซอร์วิสเป็นส่วนของเรื่อง ครับ
มันอยู่ที่ว่าคนเขียนตั้งใจจะใส่ลงไปหรือเปล่า ซึ่งก็ไม่มีใครไปบังคับว่าถ้าจะวาดลายเส้นของตัวเองต้องใส่แฟนเซอร์วิสกระจายทุกเรื่องนี่ครับ
ลายเส้นคนวาดการ์ตูนแฟนเซอร์วิสกระจายอย่าง to love ru ยังวาดการ์ตูนปราศจากแฟนเซอร์วิสแม้แต่ช่องเดียวอย่าง black cat ออกมาได้เลยครับ
แฟนเซอร์วิสมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกับลายเส้นเลย
แล้วตกลงมันเสี่ยงยังไงครับ?

ตากับปากนี่ล่ะครับ จุดที่ทำให้รู้สึกได้ชัดเจนว่า มันคนละเรื่องเลย
มีที่เป็นลายเส้นสไตล์เดิมของคุณเอนกจริงๆ หลุดมาไม่กี่ช่อง นั่นแหละครับ ที่เห็นได้ว่าเป็นการพัฒนามาจากของเดิมจริงๆ (ซึ่งผมก็ได้บอกไปแล้วนะว่าช่องไหน)

เอาง่ายๆ เลยนะครับ ถ้าผมเป็น บก. และมีนักเขียนอยู่ในสังกัดจำนวนหนึ่ง
แล้วผมเห็นว่าลายเส้นของนักเขียนคนนี้จะเป็นปัญหา ผมก็แค่ไม่เอางานนี้ให้เขาวาดครับ หาคนอื่นที่ดูแล้วจะไม่มีปัญหามาวาดแทน
ไม่ทำเรื่องสิ้นคิดขนาด เอางานให้ แล้วสั่งให้ทิ้งลายเส้นเดิมของตัวเอง ไปวาดเลียนแบบคนอื่นซะ หรอก

black-rayz พิมพ์ว่า:^
^

^^" งั้นผมก็อยากรู้ว่าระหว่างลายเส้นที่พี่เค้าลอกมา กับลายเส้นของพี่เค้าเอง อันไหนสามารถสื่ออารมณ์ของเนื้อเรื่องได้ดีกว่ากันฮะ

ผมว่าท่านเอนกก็มีเหตุผลของเค้านะฮะ เค้าคงไม่ได้ทำอะไรแบบไม่คิดหน้าคิดหลังมาตีพิมพ์หรอกฮะ เพราะเค้าก็เป็นมืออาชีพและมีประสบการณ์อย่างที่พี่ทริปบอกนี่ฮะ

ผมว่ารอเสียงตอบรับจากคนอ่านดีกว่านะฮะ
แปลว่า "ถ้าเห็นว่าลายเส้นคนอื่นมีแนวโน้มว่าน่าจะสื่ออารมณ์ได้ดีกว่าลายเส้นตัวเอง ไม่ว่ามืออาชีพคนไหนก็สามารถลอกลายเส้นคนอื่นมาวาดขายได้เลย ไม่ผิด" เหรอครับ?

เห็นคนพูดแบบนี้แล้วผมสงสารคุณ kore จังครับ ที่อุตส่าห์พยายามวาดการ์ตูน เกมร้อยวิญญาณ ด้วยลายเส้นแท้ๆ ของตัวเอง ให้ออกมาน่ากลัวได้ โดยที่ลายเส้นเขาไม่มีความน่ากลัวเลยสักนิด ทั้งๆ ที่ความจริงไม่ต้องใช้ความพยายามกับการเล่าเรื่องขนาดนั้น แค่ลอกสไตล์งานคนที่ลายเส้นดูน่ากลัวๆ หน่อย แล้วอ้างว่าลายเส้นตัวเองไม่น่ากลัวพอจะวาดแนวสยองก็ได้ เดี๋ยวก็มีสาวกออกมาปกป้องเองแหละ

ถ้าคุณเอนกวาดเรื่องนี้โดยเลียนแบบแค่วิธีการวาดแบ็คกราวด์ วิธีการซอยเส้นให้ดูขยุกขยุยน่ากลัว หรือแม้แต่เลียนแบบวิธีการเล่าเรื่องจากจุนจิ อิโต้ มา โดยหลักๆ ตัวละครยังเป็นลายเส้นสไตล์เดิมของเขา ผมจะไม่ว่าอะไรเลยครับ แต่นี่เล่นลอกมาทั้งดุ้นแม้กระทั่งหน้าตายันเสกลตัวละครแบบนี้ จะอ้างเหตุผลอะไรมันก็ไม่ใช่วิสัยที่มืออาชีพควรทำอยู่ดีแหละครับ

ถ้าแค่ "มีเหตุผล" แล้วจะทำอะไรก็ได้ ไม่ผิด งั้นถ้าผมเห็นใครยืนชี้หน้าด่าพ่อผมอยู่ ผมสามารถจ้างนักเลงไปต่อยให้มันกระเดือกแตกพูดไม่ได้อีกได้เลยโดยไม่ผิดใช่ไหมครับ?
ผมมีเหตุผลนะ เหตุผลคือผมเป็นลูกของคนที่ไอ้คนนั้นมาด่า ผมเลยโกรธแทนพ่อผม และไม่อยากให้มันมาด่าพ่อผมได้อีกไงครับ
เพราะงั้นผมไม่ผิด เหรอครับ? ตรรกมันไม่แปลกไปหน่อยเหรอ?

ให้รอเสียงตอบรับจากคนอ่าน? รอเสียงจากไหนอีกล่ะครับ?
เนื้อหารวมๆ ในกระทู้นี้ และทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับเรื่องนี้นี่แหละครับ คือเสียงตอบรับจากคนอ่าน
หรือคนตั้งกระทู้นี้ รวมถึงคนเขียนบล็อกนั้น ไม่ใช่คนอ่านครับ?

-----------------------------------------------------------

ถ้าเรื่องนี้มันจะเงียบและถูกลืมไป โดยที่คุณเอนกไม่ทำแบบนี้อีก งานใหม่ออกมาก็กลับมาเป็นลายเส้นของตัวเอง ผมว่ามันก็ไม่เลวนักนะครับ
แต่ก็หวังว่าต่อๆ ไป จะไม่มีมืออาชีพคนไหนเอาเป็นเยี่ยงอย่างอีก

เมื่อไม่นานมานี้ก็เพิ่งมีกรณีคนวาดเรื่อง guardian spirit ที่ลายเส้นดั้งเดิมเขาจะออกแนวคล้ายๆ berserk
อยู่ดีๆ ก็เปลี่ยนไปลอกลายเส้น คาแรคเตอร์ มุมกล้อง ฯลฯ จากเรื่อง นารุโตะ แล้วยังพิมพ์ออกมาขายไปทีนึงแล้ว
ชักสงสัยว่าช่วงนี้มันฟีเวอร์ลอกกันหรือไง

อย่าทำแบบนี้กันอีกเลย

คนอ่านไม่ได้โง่นะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย TRipLE เมื่อ Sun 30 Aug 2009 - 3:17, ทั้งหมด 4 ครั้ง
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by lalabel Sun 30 Aug 2009 - 8:26

แล้วในเมื่อนักเขียนผิดแบบนี้แล้ว คิดว่านักเขียนเขาควรทำยังไงดี
ออกมาขอโทษ หรืออื่นๆ (แค่ถามดูอ่ะนะ)

lalabel
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Tamaota Sun 30 Aug 2009 - 9:15

TRipLE พิมพ์ว่า:ลายเส้นคนวาดการ์ตูนแฟนเซอร์วิสกระจายอย่าง to love ru ยังวาดการ์ตูนปราศจากแฟนเซอร์วิสแม้แต่ช่องเดียวอย่าง black cat ออกมาได้เลยครับ

ผมขอแย้งจุดนี้ครับ มีนะครับ ฉาก "รินส์เล็ตอาบน้ำ" ในเล่ม 10 ครับผม....(อะ ฮะ ฮ้า แหมๆๆๆคลายเครียดๆ น่ะฮะ)

Spoiler:
Tamaota
Tamaota
Golden Star
Golden Star

birth : 02/04/1985
Placement : 幻想郷

http://tamaota.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by zanael Sun 30 Aug 2009 - 13:38

เราว่านักเขียนควรจะออกมาขอโทษและชี้แจงนะคะ ที่นำลายเส้นของอาจารย์ชื่อดังของญี่ปุ่นมาใช้ขายแบบนี้

รอวันจันทร์ที่เป็ฯวันทำงานของสยามแน่ๆค่ะ
ถ้าเรื่องนี้เงียบไปโดยที่ไม่มีบ.ก.หรือว่านักเขียนออกมากล่าวชี้แจงหรือไม่ทำอะไรเลยซักอย่าง
เราว่าการ์ตูนไทยสตูดิโอก็

"ไร้ความรับผิดชอบเอามากๆ"แล้วล่ะค่ะ

ปล.หรือว่าเขายังไม่เชื่อว่าเขาเลียนแบบมา จนเราอาจจะต้องทำโฟโต้ฮันท์มาแปะให้ชมกันคะ?

zanael
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by penka Sun 30 Aug 2009 - 16:58

มีคำถามค่ะ 0.0/ ถามจริงๆ ไม่ได้ตั้งใจจะกวนประสาทแต่อย่างใด
ขอบเขตของคำว่า "ลอก" กับ "แรงบันดาลใจ" มันต่างกันตรงไหนคะ
ในความคิดเรา รู้สึกว่า มันดูยากมากๆเลย จนบางครั้งอาจเรียกได้ว่า ขึ้นกับความบริสุทธิ์ใจของคนทำ
(ไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวคนทำว่า "ตั้งใจ" ลอก หรือเปล่า)

เราเป็นคนวาดรูปไม่เป็น ดูรูปไม่เป็นนะ อย่างของนักเขียนคนนี้ เราบอกตรงๆว่า เคยอ่านงานเขา 2-3 เรื่อง
แต่พอดูรูปที่ยกมาให้ดูในกระทู้ ถึงกับอึ้ง เพราะงงว่า มันคนเขียนคนเดียวกันจริงหรือ
(มิน่าเดินผ่านร้านการ์ตูน ก็ว่า มีของคนเขียนคนนี้ด้วยหรือ)
พอมานั่งคิดถึงการเปลี่ยนแนว ก็นึกถึงนิยายขึ้นมา สมมติว่าเราเคยแต่งนิยายดราม่า แล้วเปลี่ยนไปแต่งนิยายตลก
= =" จะถือว่าเราลอกไหมคะ ถ้าเราใช้สไตล์เหมือนนักเขียนที่เราเคยอ่าน (ไม่ได้ประชด ถามจริงๆ)

เรื่องการลอก นี่เราอยากให้มีสอนในโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยจริงๆ เราว่า มันสับสนนะ
การที่วันหนึ่งเราจะคิดขึ้นมาว่า เออ อยากลองแนวนี้ เหมือนที่เคยอ่าน ลองเขียนดูดีกว่า
จะทำยังไงให้ไม่ลอก ให้เป็นงานที่เราสร้างสรรค์ขึ้นมาจริงๆ เคารพงานเขียนเขา
แน่นอนว่า ไม่ได้เปิดของอีกคนแบข้างๆ ลอกอยู่แล้ว แต่เคยมีกรณีเรามีคำพูดแว่บขึ้นมาในหัว
พอพิมพ์ลงไปในนิยาย แล้วปรากฏไปเจอทีหลังว่า มันอยู่ในนิยายอีกเรื่องที่เคยอ่าน เหมือนกันทุกคำพูด
สาบานได้เลยว่า จำไม่ได้ - -" จำไม่ได้ว่า เคยอ่านประโยคนี้ เหมือนมันจำอยู่ในส่วนลึกสมอง
ทีนี้ถ้าคิดในแง่ของเราก็คือ สมมตินักเขียนเคยอ่านการ์ตูนอาจารย์ แล้วจำมุมกล้องได้
พอมาเขียนงานตัวเองก็เขียนมุมกล้องนั้นแบบไม่รู้ตัว ก็นับว่าผิด ??
(สิ่งที่พูดไม่เกี่ยวกับกรณีลายเส้นคราวนี้นะคะ แค่อยากจะถามดู)

สรุปกลับมาที่คำถามเดิม เส้นแบ่งของการลอกอยู่ตรงไหนคะ ?
ผู้รู้ช่วยมาชี้แจงด่วน ช่วยให้คนคนหนึ่งได้สร้างสรรค์งานอย่างถูกต้องด้วย

penka
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by punthebest Sun 30 Aug 2009 - 18:00

วิจารณ์คนอื่นไม่ค่อยเป็น...กลัวเข้าตัว

punthebest
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sun 30 Aug 2009 - 22:58

Tamaota พิมพ์ว่า:ผมขอแย้งจุดนี้ครับ มีนะครับ ฉาก "รินส์เล็ตอาบน้ำ"
ในเล่ม 10 ครับผม....(อะ ฮะ ฮ้า แหมๆๆๆคลายเครียดๆ น่ะฮะ)
เด่อ... งั้นเปลียนเป็นเรื่อง Yamato Gensouki ก็ได้ครับ
งาน อ. ยาบุกิเหมือนกัน คิดว่าไม่น่ามีเซอร์วิสแล้วนะ เพราะตัดจบตั้งแต่เล่ม 2

lalabel พิมพ์ว่า:แล้วในเมื่อนักเขียนผิดแบบนี้แล้ว คิดว่านักเขียนเขาควรทำยังไงดี
ออกมาขอโทษ หรืออื่นๆ (แค่ถามดูอ่ะนะ)
จริงๆ ผมว่าไม่ต้องออกมาขอโทษก็ได้ แค่รู้ตัวว่าพลาดแล้วครั้งต่อไปไม่ทำอีกก็พอแล้วครับ
เขาคิดจะแก้ไขตัวเองหรือไม่ ดูจากงานต่อๆ ไปก็รู้เอง

ความผิดเท่านี้ในประเทศไทยไม่ถึงกับให้อภัยไม่ได้ต้องบีบให้หมดหนทางหรอกครับ
แค่อยากให้รู้สึกตัวว่าการทิ้งเอกลักษณ์ตัวเองไปลอกสไตล์งานคนอื่นมาทั้งดุ้น แล้วยังเอามาขาย มันผิด ก็เท่านั้นเอง

ส่วนที่ผมมานั่งพล่ามยาวเหยียดตั้งหลาย rep. นี่
ไม่ใช่ว่ายังมีปัญหาอะไรกับตัวคุณเอนกหรอกครับ
ผมคิดว่าป่านนี้เขาอาจจะรู้ตัวแล้วก็ได้มั้ง ว่าทำอะไรลงไป
ที่ผมเห็นว่ามีปัญหาจริงๆ คือวิธีคิดของคนบางคนในบอร์ดนี้นั่นแหละครับ (ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นส่วนใหญ่หรือเปล่า)
บางคนนี่ออกแนวยอมรับความจริงไม่ได้ อะไรที่มันผิดก็ยังจะแถให้มันไม่ผิด อ้างโน่นอ้างนี่จะกลับดำเป็นขาวให้ได้
ไม่อยากจะคิดเลยว่าคนพวกนี้ถ้าโตไปแล้วเกิดได้เป็นมืออาชีพขึ้นมา มันจะเละเทะกันขนาดไหน
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by [PH]anToM_Wor[TH] Mon 31 Aug 2009 - 13:46

อืม~ ในฐานะที่ผมเป็นคนหนึ่งที่เห็นงานของคุณเอนกมาตั้งแต่สมัยGaietyลงตีพิมพ์ในซีคิดส์เมื่อก่อนโน้น จนถึงRiseหรือRageก็ยังอ่านอยู่ตลอด (แต่5แพร่งเล่มนี้ยังไม่ได้อ่าน)
พอมาเห็นกระทู้นี้เข้าเสียความรู้สึกกับงานล่าสุดของคุณเอนกไม่ใช่น้อยเลยครับ

ทั้งๆที่ในงานก่อนๆถึงจะรู้สึกได้ถึงกลิ่นอายของนักเขียนญี่ปุ่นหลายๆท่านในงานของคุณเอนกได้ชัดเจน(หลังๆเลย ก็อย่างเช่นRageที่มีกลิ่นอายของTENJHO TENGEชัดเจนมาก ทั้งลายเส้นหรือแม้แต่คาแรคเตอร์บางคน)
แต่ผมก็ยังรู้สึกว่างานเหล่านั้นมีเอกลักษณ์ของคุณเอนกผสมไว้ไม่น้อย เพราะดูปราดเดียวก็รู้เลยว่า นี่งานของคุณเอนกแน่ๆ
...........แต่กับผลงานในเรื่องล่าสุดนี้ พูดไม่ออกครับ ถ้าผมอ่านเรื่องนี้จนจบโดยไม่ดูเครดิตชื่อคนเขียน ผมก็ไม่รู้แน่ๆว่านี่คืองานที่คุณเอนกเขียน(อ่านจากหลายๆความเห็นในบล๊อคที่คุณSmiloแปะลิงค์ไว้ ก็พบว่าไม่ได้มีแต่ผมแน่ๆที่เป็น)

คำถามในหัวกระทู้ที่ว่า "คนที่อ่านกระทู้นี้คิดว่าคุณเอนกลอกผลงานของคุณจุนจิ อิโต้้หรือไม่?"
ผมตอบอย่างมั่นใจว่า ลอกแน่ๆครับ คือก๊อปมาเกือบหมดอย่างนี้เกินจะเรียกว่าแรงบันดาลใจแล้ว ดูจากงานของคุณเอนกในเรื่อง5แพร่งที่คุณSmilo
ทิ้งตัวอย่างไว้ให้ดูแล้ว ผมรู้สึกว่ามันเป็นงานที่มีกลิ่นอายของคุณจุนจิ อิโต้มากกว่างานของคุณเอนกเองเสียอีก
(พูดว่าคือ นี่เป็นโดจินที่ลอกลายเส้นของคุณจุนจิยังน่าจะตรงตัวมากกว่าบอกว่าเป็นผลงานออริจินั่ลของนักเขียนท่านอื่นเสียอีก)

ส่วนเรื่องใครถูก-ผิด ฟังจากความเห็นของหลายๆท่านในกระทู้นี้ก็เข้าใจได้เยอะ แถมได้ความรู้ใหม่หลายอย่างเสียด้วย โดยเฉพาะคุณTRipLEที่อธิบายได้เคลียร์มากๆทุกคำถาม
(แม้แต่ความเห็นบางข้อค่อนข้างเกรียนและไร้เหตุผลมากๆก็ยังอดทนอธิบายจนกระจ่าง แม้จะสำนวนฟังดูห้วนไปหน่อย ขอปรบมือให้เลยครับ) ^^)b

สุดท้ายนี้ขอบอกว่าผมยังหวังว่าจะได้อ่านงานชิ้นถัดไปของคุณเอนกอีก และหวังว่างานหน้าจะกลับมาเป็นตัวของตัวเองเหมือนเดิมนะครับ

.
.
.

ปล.น่าตกใจกับความเห็นหลายๆข้อ(ของหลายๆคน)ที่เชลียร์แบบหน้ามืดตามัว หรือใช้วาจายั่วยุ ปะชด-ประชันพยายามตอกหน้าคนที่ให้ความเห็นต่างจากตัวเองในกระทู้นี้เหมือนกันนะ
ส่วนใหญ่ก็ลงเมมตัวเองกันทั้งนั้นด้วย...... เห็นสมาชิกหลายๆคนวางตัวแบบนี้แล้ว ผมว่ามันทำให้ที่นี่ดูตกต่ำลง เพราะ"ระดับของผู้อาศัยบอกให้รู้ถึงความน่าอยู่ของสถานที่"
........เกิดสักวันในบอร์ดนี้มีแต่คนที่ประพฤติตนแบบนี้แห่มารวมกัน(เพราะทำให้ที่ๆอยู่กันก่อนนี้ล่มไปหมดแล้ว)คงจะขำไม่ออก........
ก่อนจะโพสข้อความอะไรน่าจะทำใจให้นิ่งแล้วก็ใช้ความคิดกันซักหน่อยนะครับ ไม่ใช่เมนท์เอาความสะใจตัวเองกันอย่างเดียว

ปล2.เมื่อไหร่ตรรกะประเภท "ทำไม่ได้เหมือนอย่างข้า ห้ามติห้ามว่า(โว๊ย!!)" จะหมดไป?
ฟังแล้วสะเทือนใจเหลือจะกล่าว........(พูดคำนี้ต่อหน้าปัญญาชนที่เจริญแล้ว ระวังจะถูกมองด้วยสายตาหยามเหยียดประหนึ่งผู้พูดเป็นผู้ไร้การศึกษานะครับ)

[PH]anToM_Wor[TH]
Silver Star
Silver Star

Placement : หมู่ดาวแฟนธ่อม

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Mon 31 Aug 2009 - 21:24

^
^
ตรงประเด็นดีครับ

จริงๆ ปัญหามันควรจะจบที่ว่า นักอ่านจับได้ว่ามีนักเขียนมืออา่ชีพเก่าแก่ของ cts คนหนึ่ง ได้ทิ้งลายเส้นตัวเองแล้วลอกลายเส้นนักวาดญี่ปุ่นมาขาย ในงานล่าสุด นักเขียนมืออาชีพไม่ควรทำแบบนี้ จึงถูกนักอ่านลงโทษทางสังคมด้วยการประจานในเวบบอร์ด (มืออาชีพบนดินถูกประจานต่อสาธารณะ มันเสียหายมากกว่ามือสมัครเล่นชนิดคนละเรื่องอยุ่แล้ว เพราะงั้นแค่นี้ผมก็ว่าคนเขียนเขารับโทษไปพอแล้วล่ะ สำหรับความผิดครั้งแรก - หรือใครอาจคิดว่ายังไม่พอก็เป็นสิทธิ์ของเขาแล้วกัน ไม่เกี่ยวกับผม)

วิธีการแก้ปัญหาก็คือ งานต่อไป นักเขียนคนดังกล่าวละเลิกพฤติกรรมนี้เสีย กลับมาวาดงานด้วยลายเส้นของตัวเองเหมือนเดิม จบ

แต่ที่ปัญหาในกระทู้นี้มันไม่จบ ก็เพราะมีพวกขี้ข้าในระบอบอำนาจนิยมบางคนในบอร์ดนี้พยายามจะช่วยกลับดำเป็นขาว อ้างโน่น อ้างนี่ เพื่อจะล้างให้ความผิดของผู้ที่ดูมีอำนาจเหนือกว่าในทางสังคมกลายเป็นไม่ผิดให้ได้นี่แหละ
(ขอโทษที่อาจใช้คำแรง แต่ผมดูแล้วเห็นว่าสถานการณ์มันเป็นแบบนี้จริงๆ และเรื่องอำนาจนิยมมันก็เป็นปัญหาของสังคมเวบบอร์ดในไทยโดยรวมอยุ่แล้วด้วย)

ปัญหาเรื่องนี้มันไม่ใช่แค่ "ความเห็นไม่ตรงกัน" ครับ เรื่องแบบนี้น่ะ ถ้าคุณมีสำนึกมากพอ ถูกผิดเป็นยังไงน่าจะคิดกันได้ ยังจะแถให้ผิดกลายเป็นไม่ผิดอยู่นั่นแหละ

อ้างว่าลายเส้นพัฒนามาเองจนเป็นแบบนี้ได้บ้างล่ะ
ซึ่งจริงๆ ต่อให้เอามืออาชีพ 10 คนมาดูเทียบกับงานเก่าๆ ทุกงาน เขาก็เห็นว่างานล่าสุดนี่ลอกคนอื่นมากันทั้งนั้น ไม่ต้องระดับมืออาชีพก็ได้ แึค่คนอ่านธรรมดายังดูออกเลย

อ้างว่าทำได้เพราะมีเหตุผลบ้างล่ะ
ทั้งที่ประเด็นมืออาชีพลอกงานคนอื่นมาขายด้วยความตั้งใจของตัวเองมันผิดหรือไม่ กับมีเหตุผลอะไรในการลอก มันคนละเรื่องกันเลย

อ้างข้อมูลลอยๆ มั่วๆ ว่าวงการมืออาชีพมันต้องเป็นอย่างโน้นอย่างนี้บ้างล่ะ
พอถูกตอกกลับว่ามั่วยังไงบ้าง ไม่มีข้อมูลอะไรมาหักล้างแล้ว ก็ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้

สุดท้ายก็เอาคำว่า "ความเห็นไม่ตรงกัน" มาพูดบลัฟให้อีกฝ่ายดูเป็นคนใจแคบ
ตลกล่ะครับ

ไม่ทราบว่ากลัวอะไรกันนักหนากับการจะบอกว่าสิ่งที่ผิดมัน "ผิดจริง"
หรือกลัวว่าถ้าเคยไปตำหนินักเขียนใน cts แล้ว เกิดสักวันตัวเองต้องเอางานไปเสนอที่ cts จะถูกปฏิเสธงานเพราะเรื่องนี้หรือไรครับ?

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ผมเชื่อว่ากอง บก. แยกแยะได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด

ถ้ากลัวมาก ว่าแตะแล้วมือจะพอง จริงๆ ก็แค่วางตัวเงียบๆ เฉยๆ ไว้ก็ได้ครับ
ไม่ต้องขนาดมาประจบประแจงออกนอกหน้าขนาดนี้หรอก
เห็นแล้วมันทุเรศลูกตาครับ

----------------
อ้อ มีปัญหาอะไรก็เคลียร์ให้จบในนี้แหละครับ
เรื่องในที่แจ้งก็ไขในที่แจ้งครับ

เวบบอร์ดมีไว้คุยกันครับ ถ้าคิดว่าแค่อยากจะพูดๆ แล้วห้ามคนอื่นวิจารณ์ความเห็นตัวเองล่ะก็ อย่าโพสลงเวบบอร์ดแต่แรกครับ ไปเขียนลงบล็อกตัวเองแล้วล็อกคอมเมนท์โน่นไป จะได้ไม่มีใครมาคัดค้านหรือบอกได้ว่าวิธีคิดของคุณมันผิด
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

ขึ้นไปข้างบน