CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากรู้จังเลยงับ

YaM-JunG
Adarin
bluearmor
Guncon
MikZ
trio-jam
REDmoon
Kore
One_DeviL
WanTaLeng
somngo
PuzZ
16 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

อยากรู้จังเลยงับ Empty อยากรู้จังเลยงับ

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 3 Oct 2008 - 19:15

เป็นนักเขียนเนี่ย เขารับรายได้ยังไงเหรอครับ แล้วได้เท่าไร
แล้วเวลาจะถมดำใช้ปากกาอะไรดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Very Happy Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากรู้จังเลยงับ Empty Re: อยากรู้จังเลยงับ

ตั้งหัวข้อ by somngo Sat 4 Oct 2008 - 0:24

จะดีเหรอครับ.....ไม่อยากทำลายความฝันเด็กๆ

somngo
Bronze Star
Bronze Star

อยากรู้จังเลยงับ Empty Re: อยากรู้จังเลยงับ

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 4 Oct 2008 - 7:59

น่านสิครับ หุหุหุ แต่ละที่ก็มีการจ่ายไม่เหมือนกันนะครับ ของที่นี่ผมไม่รู้นะ แต่บอกได้เลยว่างานหนักเงินน้อยเป็นสเต็ปแรก ๆ ของงานนักเขียน (และทีมงานทุกคน) ต้องมีใจรัก ต้องอดทน มีการพัฒนา ถ้าได้เขียนประจำแล้วงานติดตลาดนั่นแหละครับถึงจะมีโอกาสขอขึ่นค่าต้นฉบับ บางที่ก็คิดเป็นเงินเดือนทำงานเป็นอุตสาหกรรม (ถ้าเคยเห็นการ์ตูนล้อเลียนชีวิตนักเขียน แล้วมีทีมงานน็อคเอาท์คาโต๊ะทำงานนี่ไม่เกินจริงเลยครับ นั่นแหละครับอุตสาหกรรม Crying or Very sad ) ชีวิตจริงมันไม่ง่ายนะครับ Neutral

ส่วนการถมดำนี่ผมขอแนะนำให้ใช้พู่กันกับหมึกครับ เพราะ ประหยัดและได้งานที่มีคุณภาพครับ แต่เสียอยู่อย่างที่ไม่สะดวก และเร่งความเร็วได้ยากสักหน่อย ถ้าเน้นสะดวกรวดเร็วก็เป็นพวกปากกาหัวสักหลาดหรือปากกาเคมีสีดำครับ (อันหลังนี่ไม่อยากแนะนำอะครับ เพราะไม่ดำสนิทและนาน ๆ ไปมันจะซีด เสียดายต้นฉบับที่ทุ่มเทแรงกายแรงใจเขียนขึ้นมาน่ะครับ)
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by One_DeviL Sat 4 Oct 2008 - 15:25

ผมใช้คอมถมดำ เรียบสุด
รายได้ รับเป็นรายหน้า ถูกแพงแล้วแต่ตกลงกับสำนักพิม
แต่ของผมไม่อยากพูดถึงมัน T_T
One_DeviL
One_DeviL
Beginner

ตั้งหัวข้อ by Kore Sun 5 Oct 2008 - 5:20

ถมดำพื้นที่เล็กๆ หรือพวกรายละเอียดผมใช้ปากกาเคมีถมในต้นฉบับเลย ยังไงก็ไปปรับ level ในคอมอีกทีอยู่แล้วเลยไม่ค่อยซีเรียสถ้ามันจะดำไม่สนิท แต่ถ้าพื้นที่ใหญ่ๆถมเอาในคอมสถานเดียว

รายได้ก็ขึ้นอยู่กับความขยันของคุณเองล่ะครับ ทำมากได้มากทำน้อยได้น้อย ตัวเลขราคาผมไม่บอกในนี้นะ ถ้าอยากรู้เอางานเข้ามาแล้วจะบอก Laughing เอาเป็นว่าไม่ถึงกับรวยแต่ก็ไม่จนแล้วกัน แต่ถ้าใครทำมากะจะเน้นส่งกินปริมาณแต่คุณภาพไม่ได้นี่มีสั่งแก้ใหม่จริงๆนะเอ้อ Laughing
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Wed 8 Oct 2008 - 22:02

โอ้โฮเฮะ....ท่าทางนักเขียนตะละคนจะจนใช่เล่นนะเนี่ย(ตะก่อนคิดว่านักเขียนจะรวย) ท่าทางกรอบซะ แต่ผมก็อยากเป็นครับ ได้เห็นจินตนาการตัวเองได้ลงในหนังสือ โอ้...ซู้ด...ย้อด!!!!! cheers cheers
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 8 Oct 2008 - 22:24

เห็นเด็กรุ่นใหม่ไฟแรงกันอย่างนี้ก็ดีใจครับ (พูดยังกะตาแก่เลยแฮะ Laughing ) ....... อืม... เอาเถอะ ยังไงก็ถ้า "รัก" จะมาทางนี้ก็ใส่รองเท้าพื้นแข็ง ๆ หนา ๆ มานะครับเพราะถนนสายนี้มีแต่กิ่งกุหลาบ ส่วนดอกกุหลาบนั้นอยู่ปลายทางครับ ไปให้ถึงแล้วจะเห็นกลีบกุหลาบอันงดงาม (อ่านเจอตรงนี้จะท้อกันมั้ยเนี่ย Wink )
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 9 Oct 2008 - 5:44

ว่ะฮะฮะฮะ ได้เลยคับผมจะใส่อีแตะ เบอร์ 999 หนาแน่นปึ๊ก บุกทะลวงฝ่าพงหนามกุหลาบไปให้ถึงดอกนะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่งครับคุณ WanTaLeng (เอ่อ....ว่าแต่ชื่อของคุณนี่อ่านออกเสียงภาษาไทยยังไงครับ งง confused)

ปล.จะไม่มีวันยอมถอยแม้หากเจออุปสรรคใดๆ Razz
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Thu 9 Oct 2008 - 6:34

ผมยืมชื่อของรองอาจารย์ใหญ่หวังต้าเล้งแห่งโรงเรียนนายร้อยเดนตายเป็นชื่อนามปากกาน่ะครับ ซึ่งพี่แกเป็นหมอประจำโรงเรียนด้วย ในบอร์ดทั่วไปผมจึงใช้ชื่อ Dr.Wan Ta Leng มีแต่บอร์ดนี้ที่ผมใช้แค่ WanTaLeng เฉย ๆ เพราะอยากให้ออกเสียงกันสั้น ๆ น่ะครับซึ่งก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะดีไหม เพราะมีทีมงานของหนังสือการ์ตูน Let's Comic คนหนึ่งที่ใช้ชื่อเดียวกันกับผม ไอ้ครั้นจะเปลี่ยนชื่อก็กระไร เพราะใช้มา5-6ปีแล้ว เอาเป็นเรียกผมว่า รองฯหวัง ก็ได้ครับ ง่าย ๆ ดี
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 9 Oct 2008 - 6:55

อื้อฮือ....ก็ว่าอยู่ว่าชื่อมันแปร่งๆไม่น่าออกเสียงเป็นภาษาไทย ที่ลองแปลดูก็มี หวันทะเลง วันตะเลง
วั่นต้าเลง และอีกหลายๆอย่างซึ่งล้วนแแทล้วบไม่มีความหมาย Wink Laughing
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 9 Oct 2008 - 13:27

ชื่อพี่ท่านนี่ภาษาจีนอ๊ะป่าว แปลกๆนะเนี่ย แซ่หวานหรือแซ่ว่านเอ่ย

เหอๆๆๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by One_DeviL Sun 12 Oct 2008 - 4:12

WanTaLeng พิมพ์ว่า:ผมยืมชื่อของรองอาจารย์ใหญ่หวังต้าเล้งแห่งโรงเรียนนายร้อยเดนตายเป็นชื่อนามปากกาน่ะครับ ซึ่งพี่แกเป็นหมอประจำโรงเรียนด้วย ในบอร์ดทั่วไปผมจึงใช้ชื่อ Dr.Wan Ta Leng มีแต่บอร์ดนี้ที่ผมใช้แค่ WanTaLeng เฉย ๆ เพราะอยากให้ออกเสียงกันสั้น ๆ น่ะครับซึ่งก็ยังชั่งใจอยู่ว่าจะดีไหม เพราะมีทีมงานของหนังสือการ์ตูน Let's Comic คนหนึ่งที่ใช้ชื่อเดียวกันกับผม ไอ้ครั้นจะเปลี่ยนชื่อก็กระไร เพราะใช้มา5-6ปีแล้ว เอาเป็นเรียกผมว่า รองฯหวัง ก็ได้ครับ ง่าย ๆ ดี

เปลี่ยนเป็น เฮฮาจิ เลยสิครับ (เลื่อนตำแหน่งขึ้น แต่เส้นผมน้อยลง หุหุ)

นามปากกาเก่าผมคือ WAN ใช้เซ็นต์ลงการ์ตูนที่วาดเล่นและหนังสือทำมืออยู่หลายปี
ผมเปลี่ยนนามปากกาตอนงานได้ลงตีพิมพ์ นามปากกาปัจจุบันคือ ONE DEVIL
-_-" เรื่องจริงนะเนี่ย
One_DeviL
One_DeviL
Beginner

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Wed 15 Oct 2008 - 15:53

เปลี่ยนมากๆจะสับสนเอานะครับ บางทีไปเจองานตัวเองเข้าแล้วจะพูดว่า "งานใครหว่าห่วยชะมัดเลย"
(เคยเจอมาแล้ว เก็บไว้ในห้องเก็บของครับ) leave me  alone
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Thu 16 Oct 2008 - 12:44

ไม่ดีรึ แสดงว่าปัจจุบันงานเราพัฒนาขึ้นมากไงฮะ 55+
MikZ
MikZ
Shooting Star
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 12:25

แฮะๆ จขทก.ทิ้งกระทู้ไว้ซะงั้น
คติของผมคือ ความผิดผลาด พาไปสู้ความสำเร็จครับ!!!! Very Happy Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by Guncon Fri 17 Oct 2008 - 16:32

นายจะเป็นนักเขียนการ์ตูน หรอ ความฝันเดียวกันนะเนีย
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 16:35

ของตายครับ ยังไงก็จะเป็นให้ได้ครับ Very Happy Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Guncon Fri 17 Oct 2008 - 16:36

ใช้เเล้ว พยายามด้วยกัน ....อยากรู้จังเลยงับ 29018111
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 16:37

555+ครับ Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Guncon Fri 17 Oct 2008 - 16:39

เอารูปไปโชบ่างดิ ใน โชอ๊อฟ เอา
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 16:41

ก็ กะจะลงนะครับ แต่ขืนลงตอนนี้มีแต่เส้นดำๆแหละครับ
ผมยังถมดำไม่เป็น ต้องศึกษาซักพัก...รอแปปนะครับ Very Happy Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Guncon Fri 17 Oct 2008 - 16:42

ผมก็ยังหัดอยู่เลยไอถมดำอะ เเต่ผมวาดเเล้วเเลงเงา กับดินสอ อะนะ
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 16:44

ถ้าเป็นดินสอละก็ พอโชว์ได้นะงับ เพราะว่าพึ่งมาเริ่มเดินปากกาไม่นานมานี้ Very Happy Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Guncon Fri 17 Oct 2008 - 16:46

เหมือนกัน ผม ก็พึ่ง หัดตัดเส่นเอง ยังเอารูปไปให้คนอืนลงความเห็นว่าดีหรือยังอยู่เลยละ
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 17 Oct 2008 - 16:48

แฮะๆ ผมคงต้องลองบ้างซะแล้วววว Smile ขอบคุณมากนะครับ Very Happy
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน