CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ

WanTaLeng
tamin
Formthejok
Kin@
gototop
9 posters

Go down

ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ Empty ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by gototop Thu 25 Sep 2008 - 15:58

[center]คือว่าผมมีปัญหาเรื่องวาดรูปผู้หญิงครับ Sad ท่านทั้งหลายที่วาดรูปผู้หญิงสวยล่ะขอให้ช่วยด้วยคับ Sad Sad ( Twisted Evil Twisted Evil Cool )
gototop
gototop
Beginner

birth : 08/02/1996

ขึ้นไปข้างบน Go down

ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ Empty Re: ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Thu 25 Sep 2008 - 17:01

คินะก็วาดไม่ค่อยสวยนะ พอถูไถ แบบว่าไม่มีครูสอน อาศัยอ่านhow toไปเรื่อย+วาดเลียนแบบ

ถ้าให้ช่วยนิดๆหน่อยๆคงพอได้ เราคนบอร์ดเดียวกันต้องช่วยกันสิเนอะ แต่อย่าถามเรื่องทฤษฎีนะ คินะไม่มี๊ไม่มี ใช้เซ้นอย่างเดียวเลยเวลาวาดคน 55+

ถ้าทฤษฎีต้องนี่เลยค่ะ เว็บที่พี่Sioเค้าสแกนฮาวทูไว้ ดีมากๆเลยนะ มีฮาวทูหลายแบบ ถ้าอ่านแล้วทำตาม+ฝึกเยอะๆก็เก่งเลยล่ะ

http://nf.64tk.com/howto.htm

ปล.ถ้ายังไงลองวาดรูปผู้หญิงกับผู้ชายมาให้ดูซักอย่างละรูปได้ไหมคะ บางทีgototopอาจจะวาดดีอยู่แล้วก็ได้นะ
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ Empty Re: ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Fri 26 Sep 2008 - 20:42

ฝีมือผมก็พอๆ กะพี่คินะแหละครับ ( พอไปถูๆ ไถๆ และไม่มีครูสอนเช่นกัน )

ส่วนผมเองก็หลังๆ นี่วาดแต่ผู้หญิงมากเกิน จนกลายเป็นว่าวาดผู้ชายเหมือนกะผู้หญิงซะงั้น Shocked ( หน้าหล่อๆ เหมือนผู้หญิง เอวบางๆ อ๊ะ ฮ่ะ ฮ่ะ !? )
ดูอย่างรูปตัวแทนของผมเป็นต้น ........

ปล. มีปัญหาก็ถามได้นะครับ ผมจะช่วยเท่าที่ช่วยได้นะครับ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by tamin Fri 26 Sep 2008 - 20:55

ผมก็ไม่ค่อยเชี่ยวเท่าไหร่นะครับ
แต่ที่ผมทำคือ ลองหารูประหว่างผู้ชายและผู้หญิงในชุดว่ายน้ำจริงๆ1คู่มาวาด แล้วลองเปรียบเทียบกันดู
*หารูปที่ ชายหล่อกล้ามสวย หญิงสวยเอวคอด ก็ดีนะยิ่งดารายิ่งดี เอิกๆ*
แล้วเราจะรู้ง่ายๆว่าร่างกายผู้ชายกับผู้หญิงโดยรวมมันต่างกันตรงใหน

เอวเอย ต้นขาเอย คอเอย โครงหน้าเอย ไหล่เอย ฯลฯ
สำหรับผม เฉพาะที่หน้าตา ผมแยกเพศที่ดูตรงคิ้วนะครับ เท่าที่ผมลองคือต่อให้ผู้หญิงหน้าสวย
ขนาดใหนแต่มีคิ้วหนาๆมันก็ดูเป็นชายได้อยู่ดี(ฮา)

ปล.สู้ๆครับไม่ยากหรอก(มั้ง)

tamin
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sat 27 Sep 2008 - 9:23

ผมก็ยังไม่เชี่ยวเหมือนกันครับ คงแนะนำได้เพียงว่า การ์ตูนไม่ใช่คนจริง ๆ ฉะนั้นเราสามารถลดหรือเพิ่มในส่วนที่สวยงามของเพศนั้น ๆ ให้เด่นชัดขึ้นเพื่อความสวยงามครับ ดูอย่างง่าย ๆ ก็รูปร่างคนจริง ๆ นั้นน้อยมากที่จะหารูปร่าง ๆสวย ๆ เท่าตัวการ์ตูนมังงะ อย่างเด็กสาวนี่ถ้าไม่เห็น center กับผมนี่ยังไงก็เด็กผู้ชายครับ หรือร่างกายช่วงเจริญวัยก็เช่นกัน อย่างสาวน้อย ม.ปลายนี่รูปร่างจริง ๆ คือเอวยังตัน ๆ อยู่ สะโพกเริ่มผายแล้วดูแปลก ๆ เพราะยังไม่โตเต็มที่เป็นสาวรุ่น แต่เวลาเขียนเรามักจะเพิ่มหรือลดเพื่อความสวยงามไงครับ ฉะนั้น พยายามวาดเยอะ ๆ ครับ แล้วมันจะซึมเข้าหัวเราเรื่อย ๆ ทีละเล็กละน้อยครับ
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sat 27 Sep 2008 - 12:57

เอาhow to ที่ทำเองมาให้ดูค่ะ

เนื่องจากไม่ซีเรียสจึงเผาเล็กน้อย =_,=+

อันนี้เป็นแบบเบสิกนะน้า ไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ เป็นภาพผู้หญิงแบบมาตราฐาน อายุวัยรุ่น ไม่อ้วนไม่ผอม ยังมีกรณียกเว้นอย่างอื่นนอกเหนือจากนี้อีก แต่เดี๋ยวรอให้พี่ๆในบอร์ดมาตอบ =w= (โยนงานซะงั้น)

อีกเรื่องนึงคือ ...คินะไม่มีทฤษฎี (ฮา) ดังนั้นนี่จึงเป็นการสังเกตของคินะเอง อย่าใช้ไปอ้างอิงทุกกรณีน่อ
ท่านทั้งหลายครับช่วยสอนผมวาดรูปผู้หญิงได้ไหมครับ Anatomy-f

เริ่มจากสีแดงนะคะ ส่วนที่ดอกจันไว้คือจุดที่มักวาดผิดกันบ่อยๆ

1. โครงหน้า - จะวาดให้เป็นหน้าผู้หญิงเลยก็ดูที่โครงหน้าเป็นอันดับแรก ถ้าหน้าผู้ชายส่วนใหญ่จะเรียวยาว ไม่มีแก้ม ผู้หญิงจะมีแก้มมากกว่า(แต่ผู้หญิงที่โตแล้วจะหน้าเรียวยาว-ซึ่งเป็นหนึ่งในกรณียกเว้น) ลองวาดให้มีแก้มหน่อยๆก็จะดูโมเอะขึ้นมาแล้วล่ะ

2. คอ - ตรงนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งที่วาดผิดกัน แต่ไม่ค่อยเยอะ เลยไม่ดอกจันไว้ คอผู้หญิงจะค่อนข้างเป็นทรงกระบอก ไม่เหมือนคอผู้ชายที่จะเป็นสี่เหลี่ยมคางหมู(บนๆจะใหญ่ ล่างๆจะเล็ก)

3.ไหล่ - อันนี้วาดผิดกันบ่อยมากๆ ผิดตรงนี้จุดเดียวทำให้ผู้หญิงกลายเป็นผู้ชายได้ ไหล่ผู้หญิงจะลาดลงไปแบบโค้งๆ ในขณะที่ไหล่ผู้ชายจะค่อนข้างตรงมากกว่า นักเขียนบางคนก็วาดตรงไปเลย บางคนก็วาดเป็นสามเหลี่ยมฐานกว้าง

4.กล้ามเนื้อตรงหัวไหล่ - ผู้หญิงจะแทบไม่มีหรือมีก็มีน้อย ทำให้ไหล่โค้งมน กลมๆ น่ารักๆ ถ้าวาดมีกล้ามเมื่อไหร่จะกลายเป็นหญิงนักสู้ บึกบึน... และแมน....

5.แขน - ค่อนข้างเหมือนทรงกระบอก ไม่ค่อยมีเนื้อ

6.อก - ผิดกันจม.... คินะเองถ้าไม่ร่างดีๆก็ผิดได้ง่ายๆ หน้าอกผู้หญิงจะคล้ายๆหยดน้ำมากกว่าทรงกลม(ลองวาดหยดน้ำแล้วตัดตรงแหลมๆออกโดยให้ส่วนหัวของหยดน้ำตรงกับรักแร้) ถ้าวาดแบบซาลาเปาจะดูแข็งๆไม่เป็นธรรมชาติ นอกจากนี้การวาดหน้าอกสูงเกินไปก็จะทำให้ดูอึดอัดแบบแปลกๆด้วย

7.ข้อศอก - นี่ก็ผิดกันจมเหมือนกัน.... ลองเอาศอกนาบลำตัวดู จะเห็นว่าข้อศอกจะอยู่แถวๆเอว หลายคนวาดสั้นเกิน-ยาวเกิน ทำให้ได้แขนแปลกๆ ส่วนการวาดแขนที่เหลือก็ไม่มีอะไรมาก ลองร่างๆดูแล้วเอาไม้บรรทัดวัดจาก ไหล่-ศอก และ ศอก-ข้อมือ ถ้าความยาวเท่ากันความงามก็บังเกิดล่ะ (เรื่องวัดนี้ไม่ฟิกนะ คินะก็ใช้แค่บางครั้งเท่านั้นแหละ...เวลารู้สึกว่าแขนมันแปลกๆ)

แต่ข้อยกเว้นอื่นๆก็มีล่ะนะ เช่นว่าเวลาตัวละครเอียงตัว แขนก็จะไม่เท่ากันแล้ว = =+ เมื่อนั้นท่านก็ต้องใช้เซ้น หุๆ

8.เอว - คอดเข้า ดูง่ายเลย เอวจะแคบกว่าไหล่ ถ้าถามว่าแคบแค่ไหน?...กะเอานะ (ฮา) บอกแล้วคินะไม่มีทฤษฎี

9.สะโพก - ขนาดมาตราฐานคือกว้างเท่าไหล่ แต่ผู้หญิงที่สะโพกผายๆก็มีนะ ลองวาดดู บอกแล้วว่านี่เป็นรูปร่างแบบกลางๆ

10ช่องว่างระหว่างขา (ขาหนีบ) - สำคัญมาก คินะเองยังวาดผิดมาหลายปี=_=" เพิ่งมารู้ไม่กี่ปีมานี่ ต้องมีนะคะ แต่อย่ามากเกิน การมีช่องว่างจะทำให้ขาดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นเวลาก้าวเดิน

11.น่อง - มีน้อยๆ...จะสวย สังเกตว่าน่องไม่ว่าจะอ้วนยังไงก็ต้องอ้วนน้อยกว่าต้นขา ไม่งั้นจะกลายเป็นคากิ

โอย...เหนื่อย...ไว้ต่อสีน้ำเงินให้ทีหลังนะคะ แว่บไปกินข้าวก่อน...

ปล. ถ้าเห็นว่าตรงไหนที่คินะพูดมันยังไม่เคลียร์ อยากเสริม หรือแก้ไข ก็ทำได้เลยนะคะ คินะจะได้มาอ่านด้วย*-*+ (ฮา)
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sat 27 Sep 2008 - 13:34

สีน้ำเงินมาแล้วจ้า~ เติมพลังแล้วก็มีไฟ*-*

1.หน้าผาก - ของผู้หญิงจะโค้งมนลงไปเลย ผู้ชายจะหักๆตรงดั้งนิดนึง (อธิบายแล้วดูแปลกๆเนาะ ลองไปหาการ์ตูนวาดผู้ชายด้านข้างดูจะเข้าใจง่ายกว่า) หน้าด้านข้างนี่มันแล้วแต่คนอีกละนะ บางคนจะไม่วาดริมฝีปาก บางคนวาดแต่ปากบน บางคนวาดทั้งปากบนปากล่าง ลองหาในแบบที่เราชอบแล้วฝึกให้ให้คล่องก็โอเคแล้วล่ะ

2.คาง - จุดอันตรายกันอีกจุด ที่วาดผิดปุ๊ปเปลี่ยนเพศปั๊ป หน้าวาดคางยาวไปถึงใบหูเด็ดขาด หรือถ้าจะวาดจนถึงหูก็อย่าหักเป็นเหลี่ยม และให้วาดเส้นนิดเดียว ผู้หญิงกรามใหญ่นี่คงไม่งามหรอกเนอะ

3.กระดูกไหปลาร้า - จะมีหรือไม่ก็ได้ (ยิ่งถ้าวาดเสื้อนี่บางทีก็โดนปิดมิดไปเลย)

4.สะบัก - นี่ก็จุดตายอีกจุด บางคนไม่วาดสะบัก วาดหลังเรียบๆไปเลย พอวาดเสร็จก็จะรู้สึกว่า ทำไมล่ะ เราก็อนาโตมี่ถูกแล้วทำไมภาพดูแปลกๆ ไม่มีมิติ คินะงมๆ ค้นๆ ก็อปๆ คนอื่นอยู่นานจนรู้ว่ามันต้องมีสะบักด้วยนะ

5.เอว - คอดๆ กิ่วๆ ...ไม่มีอะไรมาก แต่ก็ขาดไม่ได้

6.ท้องน้อย - แฟบไปเลยจะดูไม่เป็นธรรมชาติ คินะเลยวาดมีท้องนิดๆทุกครั้ง(ข้างบนแบนๆ ข้างล่างมีท้องนิดๆ) แต่ก็ไม่บังคับนะ วาดไงก็ได้แหละให้สวย

7. สะโพก - ก็โค้งออกให้เกินสะบักหน่อยจะสวย แต่ก็ไม่ฟิคขนาดอีกนั่นแหละ

งืม...ทั้งหมดที่กล่าวมาก็ไม่มีทฤษฎีเลยนะ (ฮา) จะเรียกว่าเป็นเทคนิคเล็กๆน้อยๆที่คินะสังเกตเอง+อ่านhow to ชาวบ้านหลายๆเล่มน่าจะถูกมากกว่า

เอาไปปรับโน่นปรับนี่ให้เป็นลายเส้นของตัวเองแล้วกันนะคะ ยังไงขึ้นชื่อว่าการ์ตูนก็ไม่ต้องเหมือนคนจริงมากหรอก ผิดเพี้ยนนิดๆหน่อยๆบางครั้งก็กลายเป็นว่าเป็นเอกลักษณ์อย่างนึงของเรานะ

ยังไงก็จะรอภาพผู้หญิงของ gototopคุง นะ *-*+ สู้ๆค้า
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 11 Oct 2008 - 22:52

โอ้ท...เป็เบสิกที่สั้นง่ายได้ใจความจริงๆครับ ขอบคุณมากครับที่เอามาบอก(เพราะผมก็วาดผู้หญิงไม่ค่อยจะเก่ง) What a Face
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 11 Oct 2008 - 23:21

วาดไปเรื่อยๆเลยครับ เอาให้ลืมวิธีวาดผู้ชายไปซักพักเลยก็ดีครับ แล้วค่อยรื้อฟื้นใหม่ เพราะผมก็ทำแบบนี้ (แต่ยังไงมันก็ไม่ช่วยเท่าไหร่ พี่สาวยังบอกว่าเป็นกะเทยอยู่เลย เศร้า......)

หาพวกหนังสืออานาโตมีก็ดีครับ ช่วยได้ ถ้าไม่รู้ว่าเล่มไหนก็ How to draw Manga เล่มที่สอนวาดคนเลยครับ ง่ายดี(ถึงบางคนจะบอกว่ามันไม่ค่อยเท่าไหร่ก็เถอะ แล้วแต่ความคิดครับ ผมว่ามันหาง่ายดี)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Sat 11 Oct 2008 - 23:24

trio-jam พิมพ์ว่า:วาดไปเรื่อยๆเลยครับ เอาให้ลืมวิธีวาดผู้ชายไปซักพักเลยก็ดีครับ

เห็นด้วยอีก 1 เสียงเจ้าค่ะ - -)b
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 11 Oct 2008 - 23:27

มีคนใช้วิธีนี้กับเราด้วยรึนี่ ไม่น่าเชื่อ

ปล.ปัจจุบันผู้หญิงเริ่มกลายเป็นผู้ชายอีกแล้วแหละ เหอๆๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Sat 11 Oct 2008 - 23:48

^
^
เมื่อก่อนเราหัดวาดผู้ชาย ก็ใช้วิธีนี้

จนลืมการวาดผู้หญิงไปซะงั้น = ="
(สรุปหัดใหม่อยู่ดี เอิ๊บๆ)
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Sun 30 Nov 2008 - 17:21

ต้องลองดูสักตั้ง
maze-meiling
maze-meiling
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

ขึ้นไปข้างบน