CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

tamin
Eyrex
darkindavil
Xano
Forbesii
By~ne
Formthejok
NoRWAN
peerovski
siwawuth
mynamekor
[PH]anToM_Wor[TH]
MikZ
hana5394
Kore
bluearmor
WanTaLeng
trio-jam
rainynight
YunozukaE
gingkrab
desadoria
pattanakorm
Guro_Boy
vantimiglia
inbloom
finel
peterpan-killer
32 posters

หน้า 6 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 13 Mar 2009 - 9:14

..........
ผมมีอะไรจะเล่าให้ฟัง ไม่ต้องอ่านก็ได้เน่อ ไม่ได้บังคับให้อ่าน และมันก็ไม่ได้สำคัญอะไร แต่ถ้าลองอ่านดูอาจจะจับอะไรได้บ้างนะครับ

มวยจีนนั้น ไม่ว่าสายวิชาไหนก็มักจะเริ่มต้นด้วยการฝึก "นั่งม้า"
1 เดือน 2 เดือน 1 ปี 2 ปี แล้วแต่อาจารย์จะเห็นควร (หรือลูกศิษย์จะเห็นว่าตูไม่ควรทำอย่างนี้ ตูไปเตะต่อยดีกว่า Laughing )

เริ่มฝึก ศิษย์เห็นว่า จะนั่งทำใมฟะ ไอ้ท่าเมื่อย ๆ เนี่ย ชาวบ้านเค้าเตะต่อยไปถึงไหนกันแล้ว
ตูยังต้องมานั่งม้าขาแข็งอยู่อย่างนี้ (ตอนนี้ยังไม่เข้าใจ ยังอยากจะรีบฝึกเตะต่อยอยู่)

ศิษย์เจอเพื่อนที่ฝึกมวยอื่นมาถาม
"เฮ้ย แกฝึกไปถึงไหนแล้ว"
ศิษย์ก็ตอบไป
"ตูยังนั่งม้าอยู่เลยว่ะ"
เพื่อนมันก็ขำ แล้วบอกอีกว่า
"นั่งม้าไปทำใมว้า ตูฝึกเตะต่อย "ท่าพลิกแพลง" ไปตั้งนานแล้ว แต่นี่แกยังจะนั่งม้าอยู่อีกเหรอ อย่างนี้กี่ปีจะต่อยสู้ตูได้ว้า 555"

ศิษย์รู้สึกขุ่นใจนักที่ถูกเพื่อนเกทับซะขนาดนี้ คิดในใจว่าวันรุ่งขึ้นจะลองถามอาจารย์ดูว่า
"นั่งม้า" เนี่ยมันสำคัญอะไรนักหนาถึงต้องฝึกมันแต่ไอ้ท่านี้

วันรุ่งขึ้น ไม่ทันจะได้ถามอาจารย์ ก็มีพวก "เลือดร้อน" อยากลองวิชามาท้าดวลอาจารย์แก่ ๆของเขา

อาจารย์ตั้งท่าอยู่ในท่ายืมปล่อยแขนตามสบาย เข่าย่อเล็กน้อย....
ไอ้หนุ่มเลือดร้อนตรงเข้าหมายจะเตะต่อยตามวิถี "นักเลงหัวไม้" เงื้อมหมัดหมายจะชกให้เต็มรัก

อาจารย์เฒ่าสูดลมหายใจผ่านปอดเคลื่อนลงสู่ตันเถียนล่าง (ท้องน้อย) แล้วบังคับจิตเคลื่อนปราณนั้นออกมาทางฝ่ามือ
โดยยกฝ่ามือขึ้น ไม่ได้รวดเร็วอะไร แต่ก็เร็วพอที่จะเคลื่อนตัวหลบหมัดของนักเลงหนุ่มนั้นไปได้ด้วยในคราวเดียว

ก่อนจะ "วาง"ฝ่ามือเหี่ยว ๆ นั้นลงที่ลิ้นปี่ของนักเลงหนุ่ม
นักเลงหนุ่มรู้สึกได้ถึงพลังทำลายอันมหาศาลของลมปราณที่แผ่พุ่งออกมาจากฝ่ามือ ที่ทั้งเหี่ยว และเชื่องช้านั้น

สิงห์หนุ่มเลือดร้อนทรุดลงกองกับพื้น เลือดร้อนนั้นเริ่มเย็นลง และสำนึกได้ใน "ความเขลา" ของตน

ศิษย์เจ้าปัญหาตะลึงในพลังนั้น

"ท่านอาจารย์... วัยหนุ่มทำให้ข้ากร้าวจนเกินไป... ขอท่านโปรดให้อภัย.." สิงห์หนุ่มเลือดร้อนกล่าวอย่างกระอักกระอ่วน

อาจารย์เฒ่าหาได้มีจิตมุ่งร้ายไม่ เข้าประคองอดีตสิงห์ร้ายซึ่งกลายเป็นลูกแมวแล้วนั้นขึ้นนั่ง
ท่านรวมปราณแล้วเคาะอีกครั้งที่กลางหลังของเจ้าหนุ่ม คราวนี้พลังที่ปล่อยออกมานั้น ทั้งอบอุ่นและปราณี

เจ้าหนุ่มรู้สึกดีขึ้นรีบก้มลงคุกเข้าขอขมาอาจารย์เฒ่าอย่างทุลักทุเล
"ท่านอาจารย์ โปรดอภัยให้แก่ข้าที่ล่วงเกิน และรับข้าไว้เป็นศิษย์ด้วยเถิด"

ท่านผู่เฒ่ามิได้โกรธเคืองเจ้าหนุ่มแต่ประการใด มีแต่เพียงเมตตาและความปรารถนาดีที่จะมอบให้ แล้วท่านก็กล่าวว่า
"ถ้าเจ้าอยากจะฝึกมวยกับข้า เจ้าก็ต้องทน "นั่งม้า" นานหน่อยนะ"

แล้วทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติอีกครั้ง แล้วศิษย์เจ้าปัญหาก็ไม่บ่นเรื่องต้องนั่งม้าเป็นชั่วโมงอีกเลย

เอ.. ตูพิมพ์อะไรหว่า ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน Wink

แก้ไขล่าสุดโดย WanTaLeng เมื่อ Fri 13 Mar 2009 - 9:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Fri 13 Mar 2009 - 9:18

ต่อไปนี้เราจะไม่นั่งเก้าอี้เขียนการ์ตูนแล้ว แต่จะนั่งม้าเขียนแทน=w=

/me โดนอาจารย์หวังทะลวงไส้

เคยได้ยินเรื่องคล้ายๆแบบนี้มาเหมือนกันน่ะ ส่วนใหญ่จะจบที่ศิษย์ลงไปนอนกองไม่งั้นก็เข้าโรงพยายบาลทุกที Razz
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 13 Mar 2009 - 11:43

นั่งม้า เป็นท่ายืนท่าหนึ่งของมวยจีนครับ(คาราเต้กับเทควันโด้ก็มี) ถือเป็นพื้นฐานและไม่ใช่ว่าฝึกกันง่ายๆ ใครไม่อึดไม่อดทนขาสั่นแน่

ที่ อ.หวังว่ามา คงหมายถึงฝึกพื้นฐานให้มั่นก่อนจะขึ้นสูเทคนิกสูงๆสินะครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Fri 13 Mar 2009 - 19:20

อ้า... เฮียหวังพูดได้โดนใจผมมากเลยครับ น้ำตาซึมเลย
นั่นเป็นสิ่งที่ผมอยากทำที่สุดเลยครับ แต่ในจังหวะมันไม่ได้ฝึกเท่าที่ควรเลยครับ มีฝึกกะนัทแค่นิดหน่อยเท่านั้นเอง
นี่ถ้าผมโชคดีมีคนเก่งๆคอยดูแลแบบนัท ที่มีพี่หวังก็ดีสิครับ
แต่ตอนนั้นถ้ารอให้วาดเก่งๆก่อนผมก็อดแดกไปแล้วอ่ะ ก็ตอนนั้นอายุ19แล้วต้องเลือกหางานเลี้ยงตัวเองแล้วอ่ะ
เลยต้องอาศัยฝึกทีหลัง ผลที่ตามมาก็คือโดนติว่าขาดพื้นฐานอย่างแรง ต้องมานั้งฝึกใหม่นี่ละครับ หงิงงง
พี่หวังมาสอนผมนั่งม้าหน่อยจิ จะเชื่อฟังทุกอย่างเลยครับ (เอาให้เก่งๆเหมือนเด็กๆของพี่เน่อ)

อ้อ.. เทคนิกเส้นสปรีดที่เอามาลงดีมากเลยครับคุณBy~ne
แต่ฟิน..ทำไมไม่เขียนมือฟร้า...แง่ม
แต่ผมก็อยากเพิ่มนิดนึงเรื่องวาดให้สวยขึ้นอีกนิด(อันที่มาลงนั่นถูกแล้วครับ) แต่ตอนนี้อยู่ลำปางเอามาลงบ่อไดเดี๋ยววันอังคารจะเอามาลงให้นะครับ เรื่องการถมดำด้วย..

ว่าแต่ใครช่วยสอนวิธีวาดน้ำหน่อยจิ(แม่น้ำนะ ไม่ใช่น้ำขาวขุ่นนะ อาหวัง)
แต่ไม่ต้องถึงขนาดเอาHOw to มาแสกนลงนะครับเดี๋ยวจะโดนลิขสิทธิ์ หงิงงง ไทยทำทไทยใช้ไทยเจริญ

:[o __ o]:
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Fri 13 Mar 2009 - 19:30

^
^
^
^
^
วิธีทำน้ำง่ายจะตาย
เอาสกรีนลายน้ำแปะโลดเป็นเสร็จ
กวนไปมั้ยนี่...อุ อุ
ถ้าเป็นน้ำในระยะไกลก็ไม่จำเป็นต้องใส่รายละเอียดก็ได้
แต่ถ้าเป็นระยะใกล้จะติดสกรีนก็ไม่ผิด
แต่อาจทำให้มันมีชั้นเชิงนิดหน่อยโดยการถมดำเข้าไป
จะทำให้เห็นเงาตกกระทบและเงาสะท้อนของน้ำได้สมจริงขึ้น
อ่า...อธิบายเฉยๆคงไม่เห็นภาะ...
แล้วเราก็ไม่มีภาพให้ดูด้วย แหะๆ ขอโทษค่า
แบบว่าเล่นเน็ตที่ร้านอะ
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 13 Mar 2009 - 21:44

เข้าใจกันได้กึ่งหนึ่ง... ก็ยังดีอะนะ Wink
ขออภัยที่พูดอะไรเป็นเซ็นไปหน่อย (หน่อยเดียวจริง ๆ ถ้าเป็นเซ็นแท้ ๆ ก็แทบจะเป็นคุยกันคนละเรื่องเลยทีเดียว)
พูดตรงไปอาจทำให้ผิดใจได้ ต้องระวัง พูดอ้อมไปก็อาจจะตามไม่ทัน ไม่รู้เรื่องกันไปอีก

ที่ผมพิมพ์ไปด้านบนนั้นก็หมายถึงการเขียนการ์ตูนนั่นล่ะครับ
แต่จะตีความได้ลึกตื้นกันแค่ไหนก็สุดแท้แต่กำลังปัญญานะครับ
มันออกจะเป็นความเห็นส่วนตัวของผม ไม่ใช่หลักการที่ตายตัว

คุณอาจจะชกนักมวยอาชีพคว่ำได้ในหมัดเดียวทั้งที่คุณไม่ได้ฝึกอะไรเลยก็ได้
การ์ตูนก็เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นสายภาพประกอบจะเห็นความหมายที่ผมแฝงไว้ชัดเจนกว่า

แต่ก็อย่าเคืองอะไรกันเลยเน่อ ก็แค่ความเห็นของตาแก่หัดชกเอง
ฝีไม้ลายมือ แถมชั่วโมงบินก็อ่อนด้อยกว่าพวกรุ่นใหม่ไฟแรงเป็นไหน ๆ

ตอบเตอร์
ง่า ผมไม่ได้สอนอะไรเจ้านัทจริงจริ้งงงงง ม่ายด้ายโม้
คนที่สอนมาตั้งแต่แรกเลยก็ 'จารย์ Lockman นู่น
ขานั้นเค้าแทบจะขี่คอกันมาตั้งแต่ ม.ปลายแล้วมั้ง (เห็นว่างั้นนะ)
สรรพวิชาของเจ้านัทก็ล้วนได้รับถ่ายทอดมาจาก 'จารย์ Lockman แทบทั้งสิ้น

และขอย้ำอีกทีว่าเตอร์ข้ามพ้นระดับของผมไปนานแล้ว ผมไม่มีวิชาดีพอจะสอนเตอร์หรอก
แต่ถ้าให้ช่วยดูในฐานะนักอ่านก็พอจะช่วยได้อะนะ
จริงจริ้งงงงง ม่ายด้ายโม้ ahh
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sat 14 Mar 2009 - 8:05

โอ้ว รับแซ่บครับ อ. หวัง

ขอบคุณที่ช่วยสั่งสอนขอรับ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Mon 16 Mar 2009 - 15:54

แง่มๆ เอามั่งเล็กๆ
เวลาข้อยร่าง ร่างแบบนี้แหะ (ถ้าลงแต่ ดินสอนะ)

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 H01 มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 H02 มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 H0345 มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 454645645

จากนั้น ถ้าลงเส้นด้วยดินสอเราจะเอาไปลงสีค่ะ (ถ้าลงพิกม่าก็ไปลงสกรีนทำการ์ตูน งุงิ)

สังเกตว่ารูปหลังจะไม่เหมือนตอนร่าง เท่าไหร่ (คงเพราะร่างแล้วแก้ไปแก้มามั้ง)

เห็นแว๊บๆว่าใครถามหาวิธีการทำน้ำ?
แบบนี้รึเปล่าคะ ' ')?

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Water

' ')b อันบนนี่ทำใน photoshop ค่ะ ถ้าสนจะทำ How to ดูจ้า
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Mon 16 Mar 2009 - 17:30

สนคร้าบ ทำ How to โลด Very Happy
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 16 Mar 2009 - 17:35

เปิดกระทู้ ฮาวทูเลยครับ เผื่อว่ามันมีเยอะขึ้นพี่บีจะได้เปิดห้องฮาวทูให้อีกซักห้อง หุหุ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 17 Mar 2009 - 2:10

งุงี้... ไม่ได้เอาอะไรมาลงตั้งนานทุกคนเอาเทคนิกมาแปะน่าสนใจมากครับ ขอบคุณมากคร้าบ...หงิง
คุณEyrexวาดโครงเหมือนผมเลย เย้(แต่ผมวาดหัวไหล่ใหญ่กว่านิดนึง งิ)
งั้นผมแปะบ้าง เรื่องวิธีใช้ฟู่กันเบื้องต้นครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 27652545[/img]
เทคนิกใช้ฟู่กันที่เราควรใส่ใจก็คือองศาการลากฟู่กันครับ และจังหวะที่กระตุกฟู่กันขึ้นเพื่อให้เส้นคมเน่อ
เอาละมาลองดู ว่าจะเอาไปใช้กับสถานการณ์ยังไงครับ (อันนี้คืองานที่เขียนลงCFให้ฟินจ้า)
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 38135801[/img]
ตัดเส้นไว้ก่อนเลยจ้า
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 95656239[/img]
จากนั้นก็สานเส้น และแบ่งอณาเขตว่าจะถมดำตรงไหนด้วยปากกาครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 25711872[/img]
นี่ไงครับง่ายๆใช่ไหมครับจากนั้นก็ใส่ฉากกะสกรีนก็เสร็จละครับ งิงิ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 42436744[/img]

ไว้โอกาศหน้าจะเอามาลงให้อีกครับ
ขอบคุณมากครับที่ช่วยมาแบ่งปันกัน ปล.สกรีนน้ำผมก็พอทำเป็นครับ แต่ผมก็อยากได้วิธีเขียนมือน่ะครับ (ช่วงนี้กำลังลดเติมงานให้เมด้วยสกรีนน่ะครับหรือลักไก่นั่นเอง..งิงิ เพราะโดนบ่นบ่อย) ถ้าได้ก็ขอด้วยนะครับ งิ้ดๆ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Tue 17 Mar 2009 - 2:30

โอว เจ๋งมากเลยค่ะพี่ปีเตอร์ ><) b

ขอบคุณนะคะ
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 17 Mar 2009 - 10:35

นี่คือส่วนหนึ่งของอินโทรสินะครับ
(เค้ามาสอนใช้พู่กัน ไปดูอะไรของเอ็ง??)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by tamin Tue 17 Mar 2009 - 11:16

ครูพักลักจำ มาสูบวิชาแล้วจากไป 55+.

เรื่องท่าม้านั่งของท่าน WanTaLeng ผมเคยฝึกครึ่งปี ตอนนี้เลิกแล้ว(เพราะขึ้เกียจ เหอๆ) อ่านแล้วเข้าใจมากขึ้นครับ ขอบคุณ ^ ^
(อ่านแล้วนึกถึง เคนจิ แฮะ)

งานการ์ตูนของผมมันทำออกมาแบบ เผาๆ นะครับวิชาที่มีค่าในกระทู้นี้เลยไม่ค่อยได้ใช้ 55+
แถมฝีมือผมยังงูๆปลาๆด้วย เหอๆ (TwT) สู้ต่อไปทาเคชิ!

เดียวว่างๆทำ How to เผางาน มาลงในนี้ครับ เอิกๆๆ
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Kn1

tamin
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 17 Mar 2009 - 12:34

ความรู้มาอีกแว๊ว...

ขอบพระคุณที่ชี้แนะขอรับกระผม!!!

จะนำไปทำบ้างเน่อ~
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Tue 17 Mar 2009 - 12:42

OrZ เรื่องพู่กันผมยังใช้ได้ไม่ค่อยคล่องเลยคร้าบพี่ปีเตอร์

ขอบคุณมากเลยครับ พี่ สำหรับ ฮาวทู

ปล. พี่ปีเตอร์วาดสวยมากกก สุดยอดเลยครับ !!!
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 17 Mar 2009 - 15:43

ว่าจะไม่ทำฮาวทูซักระยะนึง แต่เห็นกระทู้มันตก แถมคุณเต้อร์ก็ไม่ว่างด้วย (ตรูก็ไม่ว่างไม่ใช่เรอะ!?)
เมื่อวานใครที่คุยกันในแชทบ็อก กับไอเร ก็จะทราบว่า ไอเรใช้โปรแกรมตัวหนึ่งที่ช่วยในการทำฉากหลังการ์ตูน
โปรแกรมที่ว่าก็หาโหลดได้ง่ายๆ มันคือ "กูเกิ้ลสเก็ตอัพ"(Google Sketup) ที่มีส่วนในงานออกแบบสำคัญๆ
(ที่ผมไม่รู้ว่าอะไร)

หลังจากที่ผมไปโหลดมา และใช้ดู ปรากฎว่า ไม่ใช่โปรแกรมที่ยากต่อการทำความเข้าใจ
(ผมใช้เวลาลูบๆคลำๆไม่นานนักก็พอจะทราบพื้นฐานบ้าง
แต่ยังไม่เชี่ยวถึงขั้นสร้างโพลีก้อนที่ซับซ้อนได้นะครับ คงต้องศึกษากันนิดนึง แฮ่ม!!)

แต่ครับ....แต่มีปัญหาสุดปวดกบาลอีกอย่างหนึ่งก็คือ...ภาพที่จะนำมาใช้ มันดันทะลึ่ง "แตกปลาย"ครับ

ผมกลับไปทดลองหลายๆอย่างจนค้นพบวิธีขิงๆ
ที่แก้ปัญหาได้ตรงจุด และเห็นผลได้ชะงักนักแล (นี่แกมาขายยาเรอะ!?)

และผลก็ออกมาเป็นตามฮาวทูนี้เลยครับ...

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L35-1

นี่เป็นภาพตัวอย่างทีจะสาธิตครับ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L36

ไม่มีอะไรมากครับ แค่ ลากๆยืดๆหดๆ ก็ได้แล้วครับกับฉากขิงๆ 1อันไว้เล่นในงานของเรา

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L37

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L38

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L39

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 L40

ดูไม่ออกใช่มั้ยล่ะ งั้นก็ลองเอาไปทำเลยสิ แค่ดูน่ะไม่รู้หรอกนะค้าบพี่น้องค้าบ!!
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไว้ผมทดลองอะไรได้แล้วมีผลที่ทำประโยชน์ให้กับชาวบอร์ดได้ ผมก็ไม่ลังเลเลยที่จะ สืบ เสาะ ลัดเลาะ ขุด เจาะ
ทะลุทะลวงถล่มทลายวินาศสันตะโร คุ้ย เขี่ย เลีย (?) และอะไรก็ตามที่ทำแล้วได้ผลออกมาแล้วเป็นสิ่งที่ดี (ยกเว้นกระทู้ต่อนิทาน ต่อคำ ซึ่งผมมักจะไปรั่วอยู่แถวๆนั้น-*-)

ถึงแม้จะไม่มีใครอ่าน หรือเม้นตอบ ผมว่า ผมมีความสุขที่ได้แชร์ควมรู้ตรงนี้ครับ

ขอบคุณครับ
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Tue 17 Mar 2009 - 15:47

ถ้าใช้เเว่นขยาย นิ คงดูออกเเน่ๆใช่ไหมครับ
เทคนิก เจ๋งดีครับ..ความรู้ใหม่มาเเล้ว
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 17 Mar 2009 - 16:06

แน่นอนครับ แตกจนไม่เอาไปส่งสำนักพิมพ์ได้เลยล่ะ
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Tue 17 Mar 2009 - 16:25

ผมลองทำดูแล้วได้มาแบบนี้ครับ OrZ ที่วีจมๆ ลอยๆ อยู่ตั้งหลายรอบแน่ะฮะ =='''

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Room-1

ปล. มันคือหอพักที่ผมเคยร่างแบบไว้นี่เองครับ ( ค่อดหรู )
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Tue 17 Mar 2009 - 17:04

จะว่าไปก็สังเกตุยากเหมือนกันนะครับ
เป็นเทคนิกที่น่าสนใจนะครับ เปลี่ยนแปลงเส้นได้เยอะเลย
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by peerovski Tue 17 Mar 2009 - 17:25

ครับพี่น้อง

พรุ่งนี้ (วันที่ 18 มี.ค.) เจอกันที่ห้องคาแรคเตอร์CF นะครับ
เพราะผมจะขนสรรพวุธ CG (ปืนกลเล็ก ยัน รถถัง คอปเตอร์ เรือรบที่ผมทำ)
เอามาฝากครับ...

(เผื่อมีคนหยิบของพวกนั้นไปใช้บ้าง)
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 17 Mar 2009 - 18:43

น่าสนใจมาก...!!!

จองสไนท์!! (อันไหนก็ได้)
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by bloodink Tue 17 Mar 2009 - 19:02

ที่ๆโหลดโมเดลสำหรับโปแกรมสเก็ตอัพค่ะ

http://sketchup.google.com/3dwarehouse/

เมื่อก่อนเคยใช่ค่ะแต่มันแตกเกินไปเลยโหลดโมเดลแล้วไปแปลงเป็นไฟล์obj

เสร็จแล้วไปยัดลงMG(มังงะสตู)เอา

เส้นคมสวยและใส่เงาได้ด้วย= =b

ต.ย.งานที่โหลดโมเดลจากเวลบนั้นแล้วมาแปลงไฟล์มาใส่mg

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 6 Kiddee02-05

ช่องล่างนะ

bloodink
Socialite

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Wed 18 Mar 2009 - 18:17

ควรฝึกวาดด้วยมือให้เก่งก่อนจะดีกว่านะนี่
เพราะคนและฉากมันต้องมีความกลมกลืนกัน
บางทีการใช้คอมทำหมดมันก็จะทำให้งานที่ออกมาดูขาดความเป็นธรรมชาติได้
งานที่ดี ใช่ว่าจะต้องออกมาสวยด้วยเทคนิคแพรวพราว
การวาดให้งานออกมาดูมีชีวิต และเป็นธรรมชาติเป็นเรื่องที่ควรใส่ใจมากกว่า
การวาดให้อารมณ์ของภาพดูมีชีวิตชีวานี่แหละที่ทุกคนควรปรับปรุง
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

หน้า 6 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน