CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ??

4 posters

Go down

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? Empty ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ??

ตั้งหัวข้อ by looknamman Sat 28 Jan 2012 - 10:54

ตามหัวข้อครับ เนื่องจากไอ้กระผมมันเซาะกราววววววววว ขนาดหนั๊ก ไม่สันทันกับเทคโนโลยีสักเท่าไหร่

สงสัยว่าไฟล์สกุล PDF ที่เซฟจาก Photoshop เนี่ย มันต้องเซฟยังไงหรือครับ ไม่เข้าใจเลยจริงๆ

ใครก็ได้ช่วยอธิบายแบบลึกซึ้งให้ผมทีนะครับ ถ้ามีภาพประกอบจะดีมากๆเลย salute
looknamman
looknamman
Golden Star
Golden Star

birth : 28/06/1995

ขึ้นไปข้างบน Go down

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? Empty Re: ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ??

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 28 Jan 2012 - 12:56

ลุคมามุกไหนเนี่ย???

ปกติโฟโต้ช้อปเวลากดเซฟ มันก็ตั้งค่าเป็น .pdf อยู่แล้วนิ? หรือผมงงอะไรรึเปล่า??
v
v
เวรกรรม ผมจำผิดเอง ฮาาาา
ขอบคุณที่แก้ไขให้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดย trio-jam เมื่อ Sat 28 Jan 2012 - 13:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? Empty Re: ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ??

ตั้งหัวข้อ by chalalagirl Sat 28 Jan 2012 - 13:17

#แรปบน เวลากดเซฟเป็น PSD ต่างหากค่ะท่าน :- )

วิธีเซฟเป็น PDF ก็เปิดรูปที่ต้องการขึ้นมา ตามด้วย File > Automate > PDF Presentation...

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? Pdf1
(ตามรูป)

กดติ๊กถูกที่ Add open file แล้วเรียงชื่อไฟล์ว่าจะให้รูปไหนขึ้นก่อน (กรณีมีหลายหน้า) แล้วกดเซฟปกติค่ะ :')

ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? Pdf2
chalalagirl
chalalagirl
Bronze Star
Bronze Star

birth : 09/02/1993

http://tasjuri.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by looknamman Sun 29 Jan 2012 - 10:39

ขอบคุณครับ
looknamman
looknamman
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by looknamman Wed 29 Feb 2012 - 23:23

looknamman
looknamman
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by toei Thu 1 Mar 2012 - 11:21

หรืออีกทางหนึ่ง เซฟไฟล์เป็น JPG แล้วลงโปรแกรม PDFCreator ค่ะ
--- Download PDFCreator ---

* ตัว PDFCreator จะทำตัวเหมือนเป็นปริ้นเตอร์เสมือนค่ะ สามารถเลือกใช้ได้เหมือนเป็นเครื่องปริ้นตัวนึงเลย

ถ้าชื่อไฟล์เรียงกันอยู่แล้วก็โอเค ง่าย

ก็ลากครอบไฟล์ จากหลังไปหน้า(ของเราต้องจากหลังไปหน้าอะนะ ไม่งั้นมันจะเอาหน้าสุดท้ายขึ้นก่อน) คลิกขวาเลือก Print
ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? 01

จากนั้นก็เลือก Printer เป็นตัว PDFCreator แล้วก็ตั้งค่าหน้ากระดาษตามใจชอบ
หากตรง Paper size ไม่มีขนาด A4 ก็ลองกดที่ More ก็ได้ค่ะ จะมีให้เลือกเพิ่ม
ตรง option ทางขวาล่างสามารถปรับการตั้งค่าของปริ้นเตอร์ได้ด้วย(เผื่ออยากได้แนวตั้ง หรือแนวนอน) เสร็จแล้วก็ปริ้นออกมา
ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? 02

พอโปรแกรมของวินโดว์ปริ้นไฟล์เสร็จ ก็จะขึ้นโปรแกรมของ PDFCreator ขึ้นมา
ตั้งชื่อไฟล์และรายละเอียดอื่นๆ จากนั้นกด Save ได้เลยค่ะ
ไฟล์ PDF มันเซฟยังไงครับ ?? 03

บอกช้า... ส่งงานไปแล้วหรือเปล่าหนอ =v="s
toei
toei
Golden Star
Golden Star

birth : 29/11/1986

http://tsugara.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by looknamman Thu 1 Mar 2012 - 11:28

ขอบคุณมากครับผม จะลองทำดูครับ !!! salute
looknamman
looknamman
Golden Star
Golden Star

ขึ้นไปข้างบน