CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ

PuzZ
trio-jam
Kore
Judas
8 posters

Go down

พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ Empty พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ

ตั้งหัวข้อ by Judas Mon 10 Nov 2008 - 0:31

อยากทราบว่าเรื่อง โซดิแอกไนท์ จะออกรวมเล่ม ต่อไป ประมาณเดือนไหน หรือ เวลาในการทำหนังสือการ์ตูนเรื่องนึงนี่ประมาณกี่เดือนอะครับ เพราะผม ไม่ได้ ตามพวก C-kid หรือ นิตยสารการ์ตูนต่างๆ ผมเก็บแต่รวมเล่มอ่าเพราะงบไม่มี

เอ่อ... แล้วก็ ผมสังเกตุนะ หนังสือการ์ตูนส่วนไหญ่ของสยามเนี่ยจะพิมพ์ผิดซะเยอะเลยนะครับ (รวมถึงการ์ตูนญี่ปุ่นด้วยของสยาม เอ๊ะ...หรือบ้านเรามีแต่การ์ตูนของสยามหว่า) อยากไห้ช่วยไปบอกฝ่ายที่เกี่ยวข้องกับการตรวจทานด้วยนะครับ

ปล. ขอให้พี่ๆทุกคนใน การ์ตูนไทยสตูดิโอ ทำการ์ตูนดีๆ เพื่อที่จะทำไห้วงการการ์ตูนในบ้านเรา ดีขึ้นนะครับ
Judas
Judas
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ Empty Re: พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 11 Nov 2008 - 1:41

Zodiac Knight คาดว่าอย่างเร็วก็น่าจะต้นเดือน มค. ครับ (ไม่แน่ใจ แต่ยังไม่เห็นในตารางปิดเล่มเลย)

การ์ตูนหนึ่งเล่มถ้าทำด้วยความเร็วเท่ารายปักษ์เดือนละสองตอน ซึ่งเป็นมาตรฐานของที่นี่จะใช้เวลาในการทำรวมแล้วประมาณ 4 เดือนถึง 5 เดือนครึ่งครับ (ต้องบวกช่วงเวลาในส่วนขั้นตอนการจัดทำอื่นๆ หลังต้นฉบับเสร็จด้วย)
Zodiac Knight นี่จำนวนหน้าต่อตอนช่วงหลังลดลงมาอยู่ที่ตอนละประมาณ 20 หน้าเองก็เลยต้องใช้เวลาในการรวมเล่มยาวขึ้นหน่อย

ส่วนเรื่องพิมพ์ผิดของการ์ตูนญี่ปุ่นเนี่ยเป็นปัญหาของฝ่ายพิสูจน์อักษรของที่นี่นั่นแหละครับ(ไม่เกี่ยวกะนักแปลอย่างที่บางคนเข้าใจผิดกันนะ) เคยบอกไปหลายรอบแล้วเหมือนกัน..
แต่สำหรับการ์ตูนไทยไม่น่ามีพิมพ์ผิดหลุดไปซักเท่าไหร่แล้ว เพราะเราจะมาตรวจพิสูจน์อักษรซ้ำกันเองอีกครั้ง(ซึ่งก็เจอผิดต้องสั่งแก้แทบทุกครั้ง) silent
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ Empty Re: พี่ Kore เข้ามาที่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 12 Nov 2008 - 9:16

สมัครเป็นคนพิสูจน์อักษรได้ป่าวคร้าบ อิอิ(ยังเรียนไม่จบเลยมิใช่รึ??)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Wed 12 Nov 2008 - 20:33

ฮืม... อย่างแรกต้องหัดพิมท์ ภาษาไทยให้ถูกต้องก่อนนะครับ What a Face
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by Guncon Wed 12 Nov 2008 - 21:47

เเต่ ผมยัง เขียน ผิดๆถูก อยู่เลย.....
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Wed 12 Nov 2008 - 22:13

ก็ต้องไปอ่านหนังสือภาษาไทยเยอะๆ สิครับ รึไม่ก็อ่านป้ายริมทางเยอะๆ รับรองInw!! very angry
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Fri 14 Nov 2008 - 16:59

อ่านอย่างเดียวไม่พอหรอกท่านทั้งหลาย....ต้องมั่นใช้บ่อยๆด้วยนะ...
เราเองก็สับสนประจำ... ahh
maze-meiling
maze-meiling
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Fri 14 Nov 2008 - 23:30

อนุรักษ์ภาษาไทยครับ .......
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Mon 1 Dec 2008 - 22:20

ไม่เพี้ยนอยู่แล้วฮะ (แต่เหมือนออกไปหาปลาแล้วหล่ะมั้งตอนนี้)
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ขึ้นไปข้างบน