CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร

Nss K-Poprist WhiteShadow
humma54
phat
7 posters

Go down

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Empty ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร

ตั้งหัวข้อ by phat Sat 28 May 2011 - 18:42

คิดจะเขียนไหม ครับเช่นเขียนเรื่องการเมืองและการทหาร มีมั่งปะครับเช่นว่า มีการรบมั่งและเรื่องของรัฐบาล และเรื่องอุดมคติเพื่อชาติ หรือภารกิจความมั่นคงภารกิจลับของทหาร เรือรบหรือเครื่องบินรบ คล้าย ace combatจะลองเขียนไหม เช่นเรื่องยุทะการใต้สมุทร ของ วิบุลกิจเขียนเรื่องพิพาทเรื่องเรือดํานําหนีทัพ และในนั้นเขาก็พูดถึงการปกครองญี่ปุ่นที่เป็นแบบระบบรัฐสภาแบบไทย และต้องมาพิพาทอะไรหรือ เรื่องzipang หรือ เรื่องทหารแบบเต้มก็ได้ ชอบดีเพื่อที่ว่าเราจะได้เขียนอะไรที่มันทะเยอทะยานเพื่อชาติมั่ง

ปล ในเรื่อง msdนี่มีภาพ สภาผู้แทนไทยด้วย

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร 2695439569_1028cbde8c
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร C1_jasdf_0079b
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร 1212
ภาพเรือหลวงนเรศวรเมื่อติดตั้งอาวุธได้เต้ม(คล้ายมิไรเนอะแต่ คงต่างกันลิบลับที่ประสิทธิภาพ ปล ตลกนะเรามีปืนกลฟาลังซืและจรวดแอสรอคแต่ไม่มีเอจิสหมายถึงเรือ หลวงพระพุทะยอดฟ้านะที่มี)
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Naresuan-Mk48
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Gripena2a_2
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร 6-209-1400-diesel-engine
ตัวอย่างนะ

ปลนอกจากผมอยากเขียนไอ้เรื่องที่แฟนตาซีจินตนาการแล้วผมอยากเขียนเรื่องการเมือง การทหาร และ เรื่องผลประดยชน์ประเทศนะครับ ญี่ปุ่นเค้าก็เขียนเรื่องแบบนี้หลายเรื่อง

ปล 2 ผมกะว่าถ้าเคลียรืสแกนเนอรืได้ผมจะลองวาดอาวุธของไทยที่มีก่อน

ลองแสดงความเห็นดูครับ
ตัวอย่างนะ
ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Book_commic1283262465

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Zipang2-211x300
phat
phat
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Empty Re: ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sat 28 May 2011 - 23:01

อันดับแรกคงต้องเข้าใจค่านิยมของชนชาติแต่ละชาติก่อนนะครับ เพราะว่าบางทีการเปรียบเทียบในส่วนนอกอาจนำมาอ้างอิงได้ไม่หมด เนื้อหาบางส่วนที่เขียน บางเรื่องอาจเขียนเพื่อตีพิมพ์ไม่ค่อยได้

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเขียนเพื่อความสนุก เพื่อฝีมือ ถ้านำเสนอได้ดีก็อาจจะรุ่งได้

(ต้องเข้าใจความหมายคำว่า การอ้างอิง แรงบันดาลใจ กับ เลียนแบบ ให้ดีนะครับบางทีเนื้อหาอาจจะข้ามขอบเขตของคำเหล่านี้กันได้)

ความเห็นผมผิดพลาดตรงไหนขอโทษด้วยครับ
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร Empty Re: ถามการ์ตุนไทยแนวการเมืองการทหาร

ตั้งหัวข้อ by Nss K-Poprist WhiteShadow Sun 29 May 2011 - 0:34

ผมร่างไว้แล้วครับ แต่จะเลี่ยงไป สมมุติเหตุการณ์ในอนาคตนิดหนึ่ง เพราะการเมืองบ้านเรามันซับซ้อนเกินไปครับ บางอย่างก็กระทบไม่ได้ ต้องทำใจ....
Beginner

birth : 19/08/1990

ตั้งหัวข้อ by ZetsubouInaba Sun 29 May 2011 - 4:03

ใช้ชื่ออื่นที่สื่อถึงของจริงเอาซิ bounce
ZetsubouInaba
ZetsubouInaba
Beginner

ตั้งหัวข้อ by Tonmai016 Sun 29 May 2011 - 10:21

แนะนำว่าไม่ควรพาดพิงมากเกินไป
ถ้าจะเขียนแนวนี้ควรเขียนเรื่อส่วนใหญ่ลงที่ กลุ่มทหาร เลย การเมืองควรมีน้อยๆหน่อย ส่วนเหตุการ ก็ควรจะสมมุติออกมาให้ดีๆ
Tonmai016
Tonmai016
Silver Star
Silver Star

birth : 13/04/1996
Placement : GespensterDivision

http://tonmai016.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie Mon 30 May 2011 - 15:29

เขียนไม่ได้หรอกครับ เชื่อสิ ที่นี่ประเทศไทย ไม่ว่าจะใช้คำว่าคนไทยละเอียดอ่อน หรือว่า คนไทยรับความจริงที่เป็นข้อเสียตัวเองไม่ได้ ด่าไม่ได้ ติไม่ได้ มันก็ครือๆกัน
Happiiloo_alfie
Happiiloo_alfie
Shooting Star
Shooting Star

birth : 18/03/1989
Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

ตั้งหัวข้อ by ม้ Thu 2 Jun 2011 - 18:37

ผมว่าลองอ่าน Dying Symphony ลองเชิงดูก่อนจะเขียนดีกว่าครับ อย่างน้อยเรื่องนั้นก็เป็นแนวสงครามเหมือนกัน แต่ไม่ได้อิงความจริงเรื่องความขัีดแย้งที่เกี่ยวกับไทยเลยนะ

(โฆษณาข้ามค่ายซะงั้น)

ม้
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 29 Jun 2011 - 0:27

Spoiler:
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ขึ้นไปข้างบน