CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน

Formthejok
SilverTwinZ
goldfish
gingkrab
maze-meiling
Kin@
darkindavil
[PH]anToM_Wor[TH]
bluearmor
trio-jam
REDmoon
PuzZ
MikZ
-=IZE=-
somngo
19 posters

Go down

เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน Empty เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน

ตั้งหัวข้อ by somngo Sat 1 Nov 2008 - 0:28

ผมเป็นหนึ่งในหลายๆคน ที่

วาดๆไปสักพัก หน้าจะค่อยๆเข้าหากระดาษ

ยิ่งวาดยิ่งก้มจนแทบจะติดกระดาษเลย

พักหลังๆเริ่มรู้สึกว่า ทำไปนานๆเดี๋ยวจะเสียบุคคลิก พอรู้สึกตัวก็เงยขึ้นมาที

แต่พอวาดไปอีกสักพัก หน้าก็ค่อยๆเลื่อนลงๆอีกเหมือนกัน

มีวิธีแก้มาแนะนำบ้างมั้ยคับ TwTT

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน Empty Re: เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน

ตั้งหัวข้อ by -=IZE=- Sat 1 Nov 2008 - 0:32

*0*

ระวังสายตาสั้นนะครับ ahh

ปล.ของผมห่างประมาณ 1-1.5ฟุตมั้งครับ??

ปล2.วิธีแก้---พยายามอย่าเอาหน้าไปแนบกระดาษครับ hmmm

(เหมือนจะช่วยไม่ค่อยได้แฮะ---รอคนล่างมาตอบดีกว่า-3-)
-=IZE=-
-=IZE=-
Lucky Star
Lucky Star

Placement : <+:อาณาจักรกางเขนแดง:+>

เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน Empty Re: เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 1 Nov 2008 - 6:49

เหมือนผมเลย... แต่ยังไงเวลาวาดรูปบอกตรงๆว่าระยะที่ถนัดที่สุดคือหน้าผากติดโต๊ะ... (เห็นชัดกำลังดี สายตาสั้น)
เพราะงั้นผมก็ไม่คิดจะแก้ไขอะครับ ...สรุปว่าอ่านข้ามคอมเมนต์ผมไปได้เลย Embarassed
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Sat 1 Nov 2008 - 11:48

ของผม เท่าไรเท่ากันครับ ไม่เคยคิดเรื่องนี้ครับ
เอาเป็นว่า มองถนัดเป็นพอ What a Face
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 1 Nov 2008 - 12:26

วิธีแก้ก็ง่ายๆ เพียงคุณนำปากกา,ดินสอ(หรืออะไรแหลมๆ) หาฐาน(เช่นดินน้ำมัน)ที่พอจะตั้งให้เป็นแนวตั้ง(ด้านแหลมชี้ขึ้นข้างบน) แล้วเลื่อนไปวางบนขอบกระดาษ.....ทีนี้เวลาเราก้มหน้าลงไปมากๆก็จะ.......ฉึกกก~ก(ซี๊~ดดดดด)
dead

ปล.อย่าลืมเตรียมยาสามัญประจำบ้านและปลาสเตอร์ด้วยล่ะ หุหุ broke back
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 1 Nov 2008 - 12:55

ไม่รู้ครับ เหมือนเขียนหรือวาดอะไรธรรมดา อยากก้มอยากเงยก็ตามสบาย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 1 Nov 2008 - 13:28

ลืมบอกไป วิธีที่แนะนำไปอย่าเอาไปบอกคนอื่นเลยครับ(นะนะ เดี๋ยวผมซรวยยยย) please
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sat 1 Nov 2008 - 15:12

6 เมตร ป่าวหว่า
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by [PH]anToM_Wor[TH] Sat 1 Nov 2008 - 15:27

ผมก็ก้มหน้าจนเกือบติดกระดาษเหมือนกันครับ

แบบว่าสายตา(โค-ตะ-ระ)สั้น แต่ไม่ชอบสวมแว่นเวลาวาดรูปนะ ^^"

[PH]anToM_Wor[TH]
Silver Star
Silver Star

Placement : หมู่ดาวแฟนธ่อม

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Sat 1 Nov 2008 - 15:31

ประมาณ 2 - 3 นิ้วครับ ตอนที่ทำให้หน้าไม่ใกล้หรอแต่ผมไม่ค่อยเป็นนะ

มีข้อแนะนำว่า ฝึกนั่งหลังตรงๆบ่อยๆ เดี๋ยวก้เป็นนิสัยแล้วสุขภาพดีนะเออ
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sat 1 Nov 2008 - 16:24

เวลาร่างภาพคินะจะห่างประมาณหนึ่งศอก-หนึ่งคืบ แล้วแต่ว่าจะเก็บรายละเอียดรึเปล่า

แต่พอตัดเส้นทีไร จากหนึ่งศอกก็ค่อยๆกระดึบเข้าหากระดาษจนเหลือหนึ่งคืบทุกที ประมาณว่าซูมโดยไม่รู้ตัว
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by maze-meiling Sat 1 Nov 2008 - 21:02

อืม...คล้ายๆว่าทีแรกจะห่างประมาณ ฟุตนึง....
แล้วก็ค่อยก้มลงๆๆ...(ปัจจุบันนี้สายตาสั้นเสียแล้ว) oow
Golden Star
Golden Star

birth : 22/04/1987
Placement : Under the Y

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Sat 15 Nov 2008 - 4:05

โกหก ผม ตีลังกา4ขาแปดตลบ กลับหัว แคะขี้มูก ตัดเล็บ วาดอะครับ

ความจริง มันแล้วแต่อารมอะครับ เวลา วาด ฉาก ฮาๆๆ หน้าก็ อาจ จะหางจากกระดาษ ไป นิส

เวลาวาด ตอนเศร้าหรือ ซึ้ง ก็ ชอบ เอาหัวไปไกล้ ๆๆกระ ดาย นะครับ จพว่าไปความจริง เวลาผมวาด ก็ไม่ ค่อยได้สั้งเกต ตัว เองหรอกครับ 555 (แล้ว จาทะมายตั้งยาว)

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 16 Nov 2008 - 1:21

เท่าที่อ่านของหลายๆคน ดูเหมือนว่าคงเป็นเรื่องปกติสินะที่เวลาเก็บรายละเอียดคนเรามักเผลอจ่อหน้าเข้าไปใกล้กระดาษขึ้นเรื่อยๆ - -"
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 16 Nov 2008 - 10:08

ไม่ต้องเก็บรายละเอียดก็ก้มแล้วครับ เผลอๆตอนลงโทนยังยื่นหน้าเข้าไปใกล้จอคอมเลย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by goldfish Sun 16 Nov 2008 - 10:48

ไม่เคยสังเกตเหมือนกันแหะ

ใกล้บ้างไกลบ้าง ประมาณ 1 ศอก กะ 1 คืบ นั้นแหละครับ

ปล.ท่านบลู วาดรูป หรือ เตรียมออกทะเลครับ 6 เมตร!!!!
ปล2. ท่านกิ่งแกร๊บ วาดรูปหรือ เตรียมเป็นลูกเรือครับ บู๊ซะ!!!
goldfish
goldfish
Golden Star
Golden Star

birth : 02/06/1992
Placement : หน้าคอมพ์ =w=

http://imgogy.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by SilverTwinZ Sun 16 Nov 2008 - 15:45

ประมาณ2ฟุตค่ะ เพราะรู้สึกว่าถ้าเอาหน้าใกล้เกิน

สัดส่วนมันเพี้ยน=A="

มองรายละเอียดโดยรวมยากค่ะ
แหะๆ
SilverTwinZ
SilverTwinZ
Bronze Star
Bronze Star

birth : 12/09/1993
Placement : [Yaoi]คือชีวิต...

http://silvertwinz.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sun 16 Nov 2008 - 16:10

ของผมถ้าเผลอประมาณ 1 คืบ .......
ถ้าปกติประมาณ 3 ฟุต ครับ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Guncon Sun 16 Nov 2008 - 17:23

จะว่าไปผมก็เป็น ครับ....
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by Guro_Boy Sat 29 Nov 2008 - 11:08

คริกๆ

มันติดนิสัยไปละครับบ

ผมก็เปง

แต่ถ้าฝืนเอาไว้ก็ช่วยไดอ่ะงับ

อย่างตองมีคนคุยตลอดจาได้เงยบ้างอิอิ

บางครั้งมานก็ติดลม

แต่บางครั้ง เอ๊ะ

ง่วงนอนปล่าวหว่า><

----------------------

แอ๊บแบ้วเลือดสาด
[img]เวลาวาดการ์ตูน ใบหน้าห่างจากกระดาษเท่าไรกัน 576c5019558777 [/img]

Guro_Boy
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/04/1993

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Sat 29 Nov 2008 - 21:28

ของผมแบ่งเป็น 3 ระยะครับ

1 . เริ่มวาด--- 1 ศอก

2. วาดได้ประมาณ 30 นาที ภาพเริ่มเป็นรูปร่าง ---- ไม่ถึง 1 คืบ

3. ระยะสุดท้าย huh ----- หน้าผากติดโต๊ะทำงาน หรือ แก้มติดโต๊ะทำงาน กำลังฝันเห็น

กระต่ายน้อย วิ่งเล่น

แล้วเรื่องทั้งหมดก็จบลงที่ งานไม่เสร็จ------------------------ TT____TT

( ระยะที่ 3 ล้อเล่นครับ แต่ 1 กับ 2 เป็นเรื่องจริง ) อิอิ haha
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by Kaeku Sun 30 Nov 2008 - 5:28

ถ้าจะเอาเข้าจริงๆ ระยะ สายตาควรจะห่างจากกระดาษเท่าไหร่??
ระยะ ใกล้ไกล เราต้องคำนึงจากตรงนี้ครับ...

1.) สายตาของแต่ล่ะคน
2.) แสง เงาที่สะท้อนลงกระดาษ
3.) อิริยาบทของแต่ล่ะคน
4.) โต๊ะ กับเก้าอี้ที่เรานั่ง สมดุลกันไหม
Kaeku
Kaeku
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน