CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท

TRipLE
Formthejok
Kin@
finel
WanTaLeng
mynamekor
10 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท Empty อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Sun 28 Sep 2008 - 16:42

ผเปงน้องใหม่ คับ ฝากตัวด้วยนะคับ

พอดีว่า ผมได้คิด เนื้อเรื่อง ไว้ อยู่ 2เรื่องคือ

-1 พ่อสั่งมาเปงนังเลง (ออกแนว ฮ่าๆ กวนท้านิดๆ)
ตัวละครที่วาดไว้ 18 ตัว(เพิ่งจะมาเริ่มวาดหลังนี้)
-2 superior (เหนือที่สุด ออกแนวพจนภัย)
ตัวละครที่วาดไว้ ประมาร 300อัพ(เนื่องจากวาดไว้ตั้งแต่ม.1ละงับ)

ได้คิดไว้แล้วกำลังจะลงมือวาดคับเรื่องที่จะเริ่มนี้ จะเปงเรื่องที่2วาดได้ไป2ตอน
ตอนที่1 กำเนิด..(18หน้า)
ตอนที่2 ฉันคือไปร์ท (17หน้า)

หะหะไม่รู้ว่าจะวาดได้ดีอะเปล่านะคับ เดียวกะว่าจะลองเอามาลงซักเว็บ1ตอน

ทีมวาด ผมมีทั้งหมด2คน ตัวผมละเพื่อนอีกคน
ผมนี้รับหน้าที่คิดเนื้อเรื่อง สร้างตัวละคร และวาด เพื่อนนี้ วาดพื้นหลัง วาดFเฟ็ก

ปล ผมกะว่าจะลองส่งตัวละคร ไป1ตัว ในเรื่อง ExE นะคับลองดู (ไม่รู้ว่าพี่เขาจะรับอะปะ)

แก้ไขล่าสุดโดย mynamekor เมื่อ Sun 26 Oct 2008 - 23:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
mynamekor
mynamekor
Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท Empty Re: อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 28 Sep 2008 - 18:43

มีเรื่องที่มีตัวละครตั้ง 300 คนเลยเหรอครับ โอ้ มันไม่มากเกินไปเหรอครับ แต่ยังไงซะก็ลองวาดมาลงให้ดูกันสิครับ จะรอดูเน่อ
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท Empty Re: อยากจะลองสร้างการตูน เอามาลงแล้วนะคับ ที่ CTS-CF .. เดียวจะได้ลงอินโท

ตั้งหัวข้อ by finel Sun 28 Sep 2008 - 19:03

=w= ลองวาดดูค่ะ
จะรอคิดตามผลงานนะคะ(300 ....คิดถึง 300 นั่นเลย)
v
vอุเดาถูก =////=

แก้ไขล่าสุดโดย finel เมื่อ Sun 28 Sep 2008 - 20:23, ทั้งหมด 1 ครั้ง
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 28 Sep 2008 - 19:34

อืม.. 300 Meet the spatans รึเปล่าครับ 555 อย่างฮาเลยเรื่องนี้
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sun 28 Sep 2008 - 21:12

ยินดีต้อนรับนะคะ mynamekorคุง

ว่าแต่ 300 คน =[]= !!

สะ...สู้ๆนะคะ

*Kin@ ปาดเหงื่อ

ลองวางสตอรี่บอร์ดก่อนก็ดีนะ จะได้รู้ว่าต้องใช้กี่บท ฉากไหนต้องเพิ่มถึงจะสมบูรณ์ ฉากไหนตัดได้เพื่อให้เรื่องกระชับและตื่นเต้น บางทีตอนเราเขียนเรื่องเป็นนิยายมาก่อนแต่พอเปลี่ยนเป็นภาพแล้วมันต้องเปลี่ยนก็มี คินะเป็นนะ เพราะบางฉากคินะก็วาดไม่ไหวจริงๆ (ฮา)

ยังไงก็พยายามเข้านะคะ จะรอดูค่ะ
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Mon 29 Sep 2008 - 0:14

เดียวผมจะลองเอา เนื้อเรื่องมาให้ดูนะคับ

ส่วนทั้ง2ตอนที่จะเอามาลงต้องรอซะหน่อยนะคับ เนื่องจากหาไม่เจอ งะแงๆๆ กว่าจะวาดได้แต่ละตอนเล่นเอาซะเหงื่อตกเลย

แต่เรื่องตัวละคร 300 ตัวนี้ผมไม่โกหกหรอคับ เดียวจะเอามาทยอย ลงคับ
(ตอนนี้ผมว่าอาจไม่ใช่300ตัวก็ได้คับ 400ตัวอาจถึงอยู่นั่งวาดมาตั้งแต่ ม.1ถึง ม.5 5ปีละงับ ใจรักงับเรื่องนี้ )

ปล.แต่เสียวพวก ก็อปความคิดนะซิงับ -*- (ในโลกนักวาดการตูนก็ต้องมีบางละงับใช่ปะ)
ในรู้ตัวแทนผมก็เปงตัวละคร 1ใน300ตัวคับ
mynamekor
mynamekor

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Mon 29 Sep 2008 - 1:08

จริงๆแล้วเรื่องก็อปมันก็เป็นปัญหาเยอะเหมือนกันนะ (นิยายที่แต่งในเว็บก็เจอกันบ่อยมาก)

เรื่องการ์ตูนคินะไม่รู้เหมือนกันนะว่าเค้าทำกันยังไง (รอพี่ในบอร์ดมาตอบ)

แต่ถ้านิยายนี่ ถ้าก็อปไปแล้วจับได้ส่วนใหญ่ก็จะเตือนกันก่อน แต่ก่อนเตือนรีบแค็ปภาพเซฟเก็บไว้เลย เอาให้เห็นวันที่ด้วยนะว่าเขาโพสวันไหน แล้วก็ไปแค็ปของตัวเองว่าโพสตั้งแต่วันไหน

ของแบบนี้มันมีลิขสิทธิ์อยู่นะ ถึงจะบอกว่าโพสในเว็บก็เถอะ ถ้าเราไปเตือนแล้วเค้าไม่ฟังก็ฟ้องร้องเอาผิดได้เหมือนกัน

แต่มันก็ภูมิใจเล็กๆน้า=_,=+ ว่าของเราดีเค้าถึงก็อป (ฮา) แต่ยังไงซะก็ไม่ใช่เรื่องดีหรอกนะ ถ้าจะว่าไปแล้ว = ="

ที่คินะเจอส่วนมากจะเป็นประมาณว่า ไม่ก็อปไปทั้งดุ้น แต่ลอกแนวคิดเราไปปรับโน่นนิดนี่หน่อย แบบคนแต่งจะรู้นะ ถ้าอ่านแต่โครงนี่ใช่เลย เปลี่ยนเอาตัวละครตัวอื่นมาใส่เท่านั้นเอง....อันนี้คินะก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกัน ได้แต่ทำใจ

แต่ยังไงก็อยากจะให้mynamekorคุงโพสนะคะ อย่างน้อยจะได้เปิดตัวฝีมือตัวเองกับเพื่อน แล้วก็จะได้ฝึกไปด้วย อย่าไปซีเรียสมาก Very Happy เค้าก็อปค่อยว่ากัน (ฮา)

edit - แก้คำผิดค่ะ พิมพ์ไวไปนิ๊ด
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Tue 30 Sep 2008 - 17:38

อืม ......... เรื่องของการก๊อปมากันนี่ผมเองก็เห็นมาเยอะครับ
แต่ที่รู้ๆ ผมไม่ก๊อปเรื่องของคุณ mynamekor แน่นอนครับ ( เพราะผมเองก็มีเรื่องที่ตัวเองคิดไว้อยู่แล้วอย่างต่ำ 3 เรื่อง ) เอามาลงให้เต็มที่ไปเลย และก็อย่างที่พี่คินะ บอกนั่นแหละครับว่าจะได้เป็นการเปิดฝีมือตัวเองแถมช่วยทำให้วาดเก่งขึ้นด้วยนะครับ ^^

ปล. เอาลงมาโพสให้เต็มที่เถอะครับ ไม่ต้องกลัวหรอก ผมเองก็อยากอ่านงานของท่านด้วยนะ Very Happy
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Tue 30 Sep 2008 - 18:49

ผมเคยแต่งฟิกฮันเตอร์ไว้สมัย ม.ต้น
พอขึ้นมหาลัย ท่องเน็ตไปมา ไปเจอฟิกตัวเองที่เหมือนเดิมทุกประการยกเว้นชื่อตัวละคร กลายเป็นตัวละครจากเรื่องอะไรไม่รู้ที่เราไม่รู้จัก แต่ทุกถ้อยคำที่นอกจากชื่อพวกนั้น มันเป็นของที่ผมแต่งไว้หมดเลย

ตอนเจอนี่โกรธมากๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะไม่รู้คนก๊อปมันหายหัวไปไหนแล้ว หน้าของเวบมันที่ก๊อปไปลงนั่นก็ลงวันที่ไว้ตั้ง 2-3 ปีที่แล้ว แล้วก็ไม่มีการอัพเดทอะไรเป็นปี เลยไม่รู้จะไปติดต่อหรือเอาผิดอะไรกับมันยังไง สุดจะเซ็ง ฟิกก็ไม่ได้แต่งมาดีเด่อะไรเล้ยยังจะก๊อปอีก คนเรามันสิ้นคิดได้ขนาดนี้เลยเหรอ Evil or Very Mad
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 11 Oct 2008 - 18:40

เฮ่อ เรื่องโดนก็อปมันก็น่าเอือมระอาจริงๆละฮะ

แต่ไงก็ลงเหอะครับ อยากเห็นงานเพื่อนระดับเดียวกัน เพราะตอนนี้ผมก็ม.ห้า ..วาดการ์ตูนมาตลอดเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่วาดเป็นรูปๆ วาดเป็นเรื่องไม่ค่อยจะจบ(๕๕+)
แถวนี้ไม่น่ามีคนชอบก็อปหรอกครับ(มองโลกในแง่ดี?) ถึงยังไงงานการ์ตูนเนี่ย ถ้าใครๆรู้จักเอกลักษณ์งานเราแล้ว ถ้ามีคนมาก็อป ก็โดนใครๆจับได้อยู่แล้วละ หรือถ้ากังวลจริงๆก็ทำลายน้ำกันไว้ซะเลยสิครับ
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 11 Oct 2008 - 20:32

เอามาลงเต๊อะ ม่ายต้องกัว เดี๋ยวผมช่วยก๊อป...เฮ้ย...ม่ายช่ายละ เอามาลงเถอครับผมก็อยากจะเห็นงานของเด็กไทยเหมือนกันครับ ใครที่มันก๊อปก็ขอให้มันโดนจับได้ก็แล้วกันคับ
ปกติแล้วจะชอบเขียนเป็นนิยายมากกว่านะคับ สนุกดี ยิ่งเขียนยิ่งมัน บางทีก็เขียนเองลุ้นเองคับ(ว่าตัวเองจะคิดเรื่องต่อได้ป่าว 55) อย่าคิดมากคับรีบเอามาลงเต๊อะ :(ToT)=:
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sat 11 Oct 2008 - 21:16

ตัวละครประมาณ300 .. .เหรอ
อืม มีกี่มือเหรอครับ
ทำได้ไง๋ :(ToT)=:
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 11 Oct 2008 - 21:37

โปรเจคใหญ่งี้นึกว่า ลอร์ด ออฟ เดอะ ริงก์ ภาค กลับมานะจ๊ะแหวนจ๋า นะเนี่ย (อ่ะล้อเล่น ขำๆนะครับ)

เรื่องนิยายเมื่อก่อนผมก็เคยแต่ง เริ่มแต่งก็ตอน ม.2 เนื่องด้วยอิทธิพลของเดอะไวท์โร้ด(แหงแซะ โฆษณากันซะ แต่ตอนนี้เลิกอ่านไปแล้วครับ ภาค2เล่ม2 แค่นั้นแหละ ซึ้งเลย แต่ก็แล้วแต่คนชอบน่ะนะ ไม่ได้ชี้แนะ) ตัวละครมากมาย คิดมากเกินไปเลยเลิกเขียนไปเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา

เมื่อวันก่อนลองเอาเนื้อเรื่องที่ตัวเองเคยเขียนมาเรียงเล่นๆ ก็ปาเข้าไปครึ่งร้อยแล้วล่ะครับ :~~oO~: (ทำไปได้) หลายๆเรื่องก็ได้แรงบัลดาลใจที่หนังบ้าง เกมบ้าง(อันนี้เยอะ โดยเฉพาะกับการ์ตูน) นิยายบ้าง แล้วแต่จะคิด(แต่ที่ผมไม่ค่อยอยากใช้เป็นแหล่งคือชีวิตประจำวันของตัวเอง ทั้งๆที่มันแต่งง่ายที่สุดก็จริง แต่มันหวิวๆ จั๊กกะจี้อ่ะ)

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปก็น่าจะดีนะครับ ไม่ต้องหักโหม(เดี๋ยวจะเป็นอย่างผม เหอะๆๆ) ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจ

อ้อ แล้วก็ ขอเอาไว้ด้วยเรื่องก๊อปปี้ นอกจากแฟนฟิคกับแฟนอาร์ท ผมแอนตี้สุดๆ อย่างน้อยก็ในฐานะคนชอบขีดชอบเขียนคนนึงละกัน(พูดมากแต๊ะบ่ะ ไอ้นี่)

โชคดีคร้าบบบบบบบ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 11 Oct 2008 - 23:17

ผมก็แต่งนะครับ ตอนนี้ก็ยังแต่งอยู่สนุกจริงๆแหละครับ การที่ได้แต่งนิยายนี่ Idea
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Tue 14 Oct 2008 - 23:34

หะหะ แงๆ โทดงับที่หายไปนานเลย พอดีติดเรียน ร.ด คับ

จะเอาภาพมาให้ดูแล้วดัน เครื่องสแกนเสียอีก - -

เดียวผมขอเวลาประมาณ 3วัน นะคับ เอาไปซ่อมก่อน

ภาพที่จะให้นี้เปงตัวละครตัวเอกนะคับ เดียวกะจะเอาไปไว้ ใน Show Off นะคับ

ปล เซงสุดๆๆ แม้งมาเสียไรตอนนี้วะ
mynamekor
mynamekor

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Wed 15 Oct 2008 - 12:03

ใจเย็นๆน้า

เอาเป็นว่าไม่ต้องรีบ เอาเครื่องไปหาหมอก่อนแล้วค่อยมาโพสก็ได้จ้า

คินะรอดูอยู่ตรงนี้หนึ่งคน

/me ปูเสื่อรอชม
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Wed 15 Oct 2008 - 12:14

สู้ๆ เครื่องแสกนผมคืนชีพแล้น
(บอกแม่ว่าจะใช้งานด่วน เกี่ยวเรื่องเรียน)
5555+
โกหกเปนสิ่งไม่ดี แต่ถ้าจับบ่ได้ อ่ะก้อแล้วไป

haha
/เอาหมอนมานอนรอชม(แต่ใช้เสื่อพี่~Kin@~)
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Wed 15 Oct 2008 - 15:03

ได้เลยครับ แล้วจะรอเบิ่งตาดูนะคร้าบ Shocked
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Thu 16 Oct 2008 - 12:44

โกหกเปนสิ่งไม่ดี แต่ถ้าจับบ่ได้ อ่ะก้อแล้วไป
โห.. นิสัย..
เหมือนผมเลย
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Thu 16 Oct 2008 - 21:31

เมื่อใดจะได้ชมหนอ รอชมอยู่เน่อ สามร้อยภาคใหม่
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Thu 16 Oct 2008 - 21:46

หากเครื่องแสกนที่ซ่อมมาแล้วยังขัดข้องอีก
ให้เอียงมือ45องศา แล้วตบตรงมุมเครื่อง
หากเครื่องยังไม่ติดอีกให้เสียบปลั๊กดู
555+

ost
ไม่กวงบาทาม่ายได้ เด๋วนอนม่ายหลับ
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 16 Oct 2008 - 21:51

กวนพระส้น(ตีน)มากเลย(โว้ย!)ครับ หี่หี่หี่ ow shit
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 17 Oct 2008 - 0:37

อีมุขทำมุมตบนี่มันเห็นหลายที่นะเนี่ย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 19 Oct 2008 - 0:12

รับมุขกันเข้าไป เหอๆๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน