CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ

WanTaLeng
Kore
gingkrab
7 posters

Go down

คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ Empty คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Sat 13 Sep 2008 - 23:35

คือ มี ปันหา มา นาน มาก มาย แล้ว อะ

ปกติผมจาใช้ ปากกาหมึกซึมอยุ่แล้ว (เพราะไม่รู้จักปากกาอยากอืนอะถ้ารู้อัน ที่ เข้า ใช้เขียน การทั้วไปอะ บอกผมด้วยจาขอบ
คุนมากๆๆ)

แล้วมานก็ ถลุ ไปด้าน หลัง ตลอด ว๊ากๆๆ ผม ควร ใช้ กระดาษ ไหน ดีอะ ครับ น้อง จาก กระดาษ a4 ทำมะดา

คน ที่ ตอน กระทุ้ นี้ขอไห้หล่อๆๆรวยๆๆๆ นะ 555

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ Empty Re: คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ

ตั้งหัวข้อ by Formthej Sun 14 Sep 2008 - 1:15

ผมว่าใช้กระดาษหนาประมาณ 180 - 200 แกรม ขึ้นไปดีกว่าครับ เพราะมันจะหนากว่าและไปทะลุไปด้านหลังครับ
เช่น กระดาษการ์ดขาว หรือ กระดาษปอนแบบเรียบครับ ถ้าจะหาดีๆ หน่อยก็เอากระดาษเขียนการ์ตูนครับ แต่คิดว่าหาได้เฉพาะในกรุงเทพนะครับ
หรือจะลองกระดาษ Glossy แบบที่ข้างหลังไม่มันซึ่งใช้วาดได้ แถมหนาประมาณ 200 แกรมขึ้นไปด้วยครับ แต่จะแพงหน่อย ....

Formthej
ผู้มาเยือน

คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ Empty Re: คือว่า อยากถาม เกี่ยวกับการ ใช้ กระดาษ ที่วาด กาตูน อะคับ

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Sun 14 Sep 2008 - 3:01

ขอบคุนมากคับท่าน

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Kore Sun 14 Sep 2008 - 6:31

สำหรับการวาดปากกาหมึกซึมไม่แนะนำให้ใช้ครับ มันคุมยากมาก Shocked

ที่ใช้กันอยู่ตอนนี้ถ้าไม่ใช่ G-pen(เป็นหัวปากกานะครับ ต้องจุ่มหมึกแล้ววาด) ก็ใช้ปากกาหัวสักหลาดไปเลย อย่างยี่ห้อ pigma ,Artline ,faber castel (หัวสักหลาดดูตามร้านเครื่องเขียนน่าจะมีทุกร้านนะ) เลือกใช้ซัก 3 เบอร์

ส่วนกระดาษนี่ผมว่ากระดาษการ์ดสีขาวหนา 150-180 แกรมก็น่าจะพอแล้วล่ะครับ หาดูตามร้านเครื่องเขียนได้จะขายเป็นแพ็คๆ ละ 50แผ่น
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 14 Sep 2008 - 9:01

กระดาษเหรอครับ เหอ ๆๆ ทุกท่านข้างบนก็ตอบกันไปหมดแล้ว งั้นผมจะแนะนำวิธีแบบบรรพการณ์ละกัน เดินไปห้างหรือศึกษาภัณฑ์เลยครับ ตรงแผนกเครื่องเขียน บอกพนักงานว่าต้องการกระดาษวาดรูป 100 ปอนต์ กี่แผ่นก็ว่าไป (ซัก 3-4แผ่นเลยก็ดี) หอบหิ้วไอ้ม้วนมหึมานั่นกลับมาบ้าน จากนั้นเอาดินสอ คัดเตอร์และฟุตเหล็ก (ถ้าไม่มีแนะนำให้เดินกลับไปซื้อมาอีกรอบ เหอๆๆ) มาวัดขนาดให้ได้ 21 x 29.7 ซม. (เล็งให้ดีไม่งั้นมีเบี้ยวเดี๋ยวจะน้ำตาตก) คงจะได้ประมาณ6-9แผ่นได้มั้ง (อย่าลืมจัดทิศทางของชุดกระดาษให้ดี เพื่อความคุ้มสูงสุด) แล้วจัดแจงกรีดออกมาเป็นแผ่น ๆ พร้อมใช้งาน แล้วเราจะได้อารมณ์ของนักเขียนรุ่นบรรพการณ์ กว่าจะได้กระดาษมาใช้ซักแผ่น วุ่นวายฉิบ (แล้วแกจะมาแนะนำทำใมเนี่ยไอ้ของเสียเวลาอย่างงี้อะไปซื้อเอาก็จบแล้ว เออ... จริงด้วย เอาน่ะ ขำๆ แฮ่ะๆๆ)
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Sun 14 Sep 2008 - 9:03

กระดาษการ์ดแบบไม่มันก็หนาดีนะ ตามร้านบีทูเอสก็มีขาย

แต่ปัจจุบันข้าพเจ้าใช้double A ล่ะ เพราะถ้าใช้กระดาษหรูๆแล้วชอบเสียดายกระดาษจนเขียนไม่ออก(เป็นคนรักเครื่องเขียนมาก) ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนกันรึเปล่า

ส่วนปากกาก็อย่างที่พี่ๆเขาบอก อย่าใช้หมึกซึมเลยค่ะ เลอะง่าย

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็มี

pigma หัว 0.05 >> เก็บรายละเอียดภาพในจุดเล็กๆ
0.1>> ตัดเส้นทั่วไป ใช้บ่อยมาก><
0.5>> ตัดเส้นขอบด้านนอกของตัวละคร/กรอบ
เมจิก>>ไว้ถมดำ/ทำไฮไลท์ผม/ตีกรอบเหมือนกัน
สีโปสเตอร์สีขาว>>ไว้แก้ภาพ (แต่ก็ไม่ค่อยได้ใช้แล้วค่ะ เปลี่ยนไปแก้ในคอมแทน)
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by gingkrab Sun 14 Sep 2008 - 15:28

ขอบ คถน มากๆๆ เลย นะครับ ทุก ท่าน ตอนนี้ ผม ก็ได้ ของ ที่ ท่าน ได้ กว่าง มาแล้ว

ลอง ใช้ ดู เปง ปลื่ม จิงๆๆ ซามซึงๆๆ มากๆๆ

gingkrab
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sun 12 Oct 2008 - 22:44

ผมใช้ AA ครับ(ง่ายดีเนอะ.....ซื้อของแพงก็ไม่ค่อยจะได้ใช้) oh man
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 12 Oct 2008 - 22:53

เหมือนๆกันครับ ใช้กระดาษดับเบิ้ลเอ แต่ถ้าสตอรี่บอร์ดบางทีก็เอาสมุดตอนประถมมาเขียน ยาวดี ปากกาผมใช้พิกม่าครับ มี 4 อัน แต่รู้สึกหัว 1.0 กับ 2.0 จะเริ่มใกล้เคียงกันละ(สงสัยกดหนัดไป) ส่วนสีโปสเตอร์ขาวผมไม่ใช้ครับ ลิควิดโลด ลวกๆง่ายๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sun 12 Oct 2008 - 23:03

ผมจิ๊กกระดาษโรงเรียนมา
ไม่รุกระดาษอะไร
ไม่กล้ากลับไปถามด้วย
"ที่ผมขโมยไปวันละคันรถ นี่มันกระดาษอะไรเหรอครับ"
ไม่กล้าถามเจงๆ เกรงใจเขา
haha
เด็กดีทั้งหลายอย่าทำตามเด็กบ้านะ
555+
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 12 Oct 2008 - 23:26

ทีละคันรถ..... huh

คุณท่านพี่คงไม่ได้ขโมยหนังสือพิมพ์เก่าที่ภารโรงจะเอาไปชั่งขายนะครับ

(อ่ะล้อเล่นนะ ) ahh
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน