CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

tamin
Eyrex
darkindavil
Xano
Forbesii
By~ne
Formthejok
NoRWAN
peerovski
siwawuth
mynamekor
[PH]anToM_Wor[TH]
MikZ
hana5394
Kore
bluearmor
WanTaLeng
trio-jam
rainynight
YunozukaE
gingkrab
desadoria
pattanakorm
Guro_Boy
vantimiglia
inbloom
finel
peterpan-killer
32 posters

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Tue 10 Mar 2009 - 18:20

ขออันนึงฮะ รีเควสเรื่อง การถมดำ ต่างๆ เพราะตอนนี้ติกมากๆ

ควรใช่อุปกรณือย่างไรเผื่่อว่าจะได้ไม่ต้องใช้ ปากกาตราม้า (อันนี้ใช้บ่อย)
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Empty Re: มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 10 Mar 2009 - 18:28

วิธีของพี่เตอร์ผมเคยเห็นอยู่นะ แต่ถ้าเราไม่โต๊ะไฟต้องทำยังไงล่ะเนี่ย??
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 10 Mar 2009 - 21:25

วิธีวาดฉากแบบเอาของจริงมาดราฟแบบนี้..ทำไมเรานึกไม่ถึงหว่า (ผมตีเส้นตีฟวาดสดตลอด เพิ่งรู้ว่าคนอื่นเค้าทำงี้กันด้วย)
/ จำไว้ๆ ไว้ใช้ยามรีบเร่ง ฮ่าๆ ขอบคุณท่านทั้งสองคร้าบ
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Tue 10 Mar 2009 - 22:45

จ๋าจ้า... ผมคงเอามาลงไม่ละเอียดเท่าไหร่งั้นอันนี้นะครับ
หากเราไม่มีโต๊ะไฟ เราก็ยังดาฟฉากได้ครับ หงิงงง
อันดับแรกเราก็เลือกรูปมาครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Realarchchiangmaihomesh[/img]
จากนั้นก็เปลี่ยนภาพเป็นสีฟ้าหรือน้ำเงินครับ เสร็จแล้วก็ปริ้นออกมาอ่ะ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Realarchchiangmaihomeshl[/img]
จากนั้นก็ตัดเส้นดำทับสีน้ำเงินเลยครับง่ายๆ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 10032009309[/img]
อันนี้คือรูปที่ผมจะใช้นะครับ วาดเสร็จก็ถมดำได้เลยจ้า.. เราถมดำด้วยพู่กัน กับหมึกคาเมวไงล่ะครับคุณdarkindavilถึงจะไม่ดำสนิทแต่เราสามารถปรับในคอมได้นะครับ ที่สำคัญ ถึงจะปล่อยไปนานๆหมึกสีก็จะไม่จางเหมือนปากกาตราม้าครับ
หรือแนะนำว่าให้ใช้ ปากกาที่สามารถกันน้ำได้ครับ เพราะเราจะสามารถเก็บงานไว้ได้นานๆครับ

[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 10032009310[/img]
พอเสร็จเราก็จะมาลบสีน้ำเงินในคอมกันนะครับ โดยการไปที่channels แล้วปิดสีแดงกับม่วงครับ
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Gbhz[/img]
จากนั้นก็ปรับเป็นGrayscaleก็เป็นอันเสร็จสิ้นจ้า...
[img]มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Jooa[/img]
นี่ไงง่ายๆใช่ไหมล่าไม่ต้องใช้โต๊ะไฟใช่ม้าคุณtrio-jam จะลองดูก็ได้นะครับ
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Tue 10 Mar 2009 - 22:56

0.0 วิธีแบบง่าย น่าลองทำ
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Tue 10 Mar 2009 - 23:08

โอ้ เทคนิคดีมากเลยครับพี่ปีเตอร์
คิดไม่ถึงเลยนะครับนี่ ขอบคุณคร้าบ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 10 Mar 2009 - 23:36

น่าลองมากครับ แต่ว่า...

ป๋มไร้สกิลการละเลงด้วยพู่กันเนี่ยจิ(สงสัยต้องลองดูละ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by desadoria Wed 11 Mar 2009 - 0:25

ผมดร๊าฟคอมเลยละกัน ง่ายดี Laughing
desadoria
desadoria

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Wed 11 Mar 2009 - 10:32

ผมยังไม่เคยลองดราฟท์ฉากดูซักที ไว้จะลองมาหัดมั้งฮ่ะ

แนะนำเพิ่ม
ที่จริงถ้ามีภาพในคอมอยู่แล้วใช้ฟิลเตอร์ในโฟโต้ชอปปรับได้เลยน่ะ ประมาณ7.0ขึ้นไปก็มีหมดแล้วฮ่ะ
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by peerovski Wed 11 Mar 2009 - 20:39

ต้องออกมาขอโทษด้วยนะครับ ที่ผมได้ออกไปตั้งกระทู้แยกออกไป (ประชดคุณฟิน ที่ไล่ผมไปตั้งกระทู้ใหม่-*-)

ตอนนี้ลบออกไปแล้วนะครับ(รกบอร์ดมาก)

ผมก็ยังยืนยันว่า จะทำฮาวทูร่วมกับคุณเต้อร์ไม่เปลี่ยนแปลงครับพี่น้อง

ตกลงจะให้ผมทำฮาวทูอะไรก็บอกเน้อ....ยังไม่มีมติเอกฉันท์เลยนะ
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Wed 11 Mar 2009 - 21:01

ฉากพวก เส้นแรงกดดัน หรือ จิตสังหารได้ไมคับผม ที่คล้ายแบบ บีตอะคับ

อยากเห็นมากเลยคับผม (กำลังทำแต่ไม่เนียบ) เลยอยาก เห็นเทคนิก ซะนิ
mynamekor
mynamekor

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by Kore Wed 11 Mar 2009 - 21:25

ผมว่าตั้งเป็นกระทู้แยกเฉพาะไปเลยก็ดีนะครับว่านี่คือ how to...อะไร โดยใคร

โดยการใส่ [How to] หรือ [Tip&Trick] นำหน้าชื่อกระทู้

เวลาคนที่เข้ามาอ่านจะได้เข้าใจง่าย มองหาเทคนิกอะไรก็สะดวก ไม่ต้องปนกันเละในกระทู้เดียว
แต่ละคนก็จะมีเทคนิกวิธีต่างกันก็หลากหลายดี ถือเป็นการเผยแพร่เทคนิกวิธีของตัวเอง

ไม่ต้องกลัวรกบอร์ดหรอกครับ ตั้งไปเถอะถ้าเป็นประโยชน์ อย่าเอาอันเดิมมาใช้ซ้ำจนเดจาวูก็พอ

ถ้าเห็นมีกระทู้ how to ได้จำนวนหนึ่ง ผมอาจจะเปิดห้อง how to ให้อีกห้องไปเลยก็ได้ haha
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by MikZ Wed 11 Mar 2009 - 21:26

รูปบนนั่น ใช่อันเดียวกะลานร่มของคณะ'ถาปัดที่ว่ากันรึเปล่าครับ Cool

อ้อ เรื่องถมดำ ใช้จะมาร์คเกอร์หรือหมึกก็แล้วแต่ท่าน แต่ไม่แนะนำตราม้าครับ มันซึมกระดาษ แล้วก็ซีดได้อย่างท่านเตอร์บอกแหละ
แต่ถ้าหมึก หมึกอูฐนี่ผมไม่แน่ใจว่ากันน้ำรึเปล่า ไม่ได้ใช้นาน (/หันไปถาม ท่านเตอร์ว่าไง มันกันน้ำมั้ยครับ = =)

อันนี้จากที่เคยได้ยินๆมาในกระทู้เก่าๆ
ท่านฟิน- ใช้หมึกอูฐ (อินเดียอิงค์ Camel) เพราะถูก+ถมสนิท (เค้าว่างั้นนะ)
ไอเรซัง- ใช้หมึกจีน (Chinese Ink) เพราะถูก+ลื่น (เค้าว่างั้นนะ)

ส่วนผม ตอนนี้ใช้หมึกอินเดียอิงค์ Kenton ก้นขวด (เพราะไม่เคยเขย่าขวดใช้ พอเหลือก้นๆมันเลยข้นซะจนเขียนหัวจีไม่ติด แต่ใช้ถมดำสนิทดี กันน้ำด้วย)
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by peerovski Wed 11 Mar 2009 - 22:40

หมึกถม....ครือ ผมถมดำในคอมอะนะเลยไม่รู้ คริๆ

ตั้งห้องรวมกระทู้แยกเลยก็ดีนะครับผมว่า...
peerovski
peerovski
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by finel Thu 12 Mar 2009 - 0:50

MikZ พิมพ์ว่า:รูปบนนั่น ใช่อันเดียวกะลานร่มของคณะ'ถาปัดที่ว่ากันรึเปล่าครับ Cool

อ้อ เรื่องถมดำ ใช้จะมาร์คเกอร์หรือหมึกก็แล้วแต่ท่าน แต่ไม่แนะนำตราม้าครับ มันซึมกระดาษ แล้วก็ซีดได้อย่างท่านเตอร์บอกแหละ
แต่ถ้าหมึก หมึกอูฐนี่ผมไม่แน่ใจว่ากันน้ำรึเปล่า ไม่ได้ใช้นาน (/หันไปถาม ท่านเตอร์ว่าไง มันกันน้ำมั้ยครับ = =)

อันนี้จากที่เคยได้ยินๆมาในกระทู้เก่าๆ
ท่านฟิน- ใช้หมึกอูฐ (อินเดียอิงค์ Camel) เพราะถูก+ถมสนิท (เค้าว่างั้นนะ)
ไอเรซัง- ใช้หมึกจีน (Chinese Ink) เพราะถูก+ลื่น (เค้าว่างั้นนะ)

ส่วนผม ตอนนี้ใช้หมึกอินเดียอิงค์ Kenton ก้นขวด (เพราะไม่เคยเขย่าขวดใช้ พอเหลือก้นๆมันเลยข้นซะจนเขียนหัวจีไม่ติด แต่ใช้ถมดำสนิทดี กันน้ำด้วย)

ตอนนี้ใช้ปากกาหัวม้าจ๊าเพราะกลัวหมึกหก 9 บาทใช้ได้นาน~~ถมดำสร็จอย่าลืมเก็บเนี๊ยบด้วยเน้อ^w^
ไม่งั้นมันไม่สวย
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Thu 12 Mar 2009 - 12:23

หมึกอูฐกันน้ำครับ ท่าน MikZ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by MikZ Thu 12 Mar 2009 - 14:33

อืมๆ กันน้ำสินะ ขอบคุณครับ (ไม่ได้ใช้นาน กลิ่นมันแรง) ว่าแต่ถ้าผสมน้ำแล้วมันจะยังคงกันน้ำอยู่มั้ยครับ กันเนาะ (คงไม่เกี่ยวกันเนาะ)
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Thu 12 Mar 2009 - 16:05

ว่างๆ จะสแกนหนังสือMangaลงในนี้ดูดีมั้ยน้า.... หรือว่ามีกันหมดแล้ว...
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by finel Thu 12 Mar 2009 - 16:21

^
^ปกติจะผสมน้ำเพื่อให้หมึกลนขึ้นค่ะ
เพราะปกติหมึกอูฐนั้นมีมีความข้น+เหนียวพอสมควร
ส่วนเรื่องโต๊ะไฟความจริงแล้ก็มีวิธีทำง่ายๆค่ะคือ
1.เอากล่องพลาสติกทึบ(ย้ำว่าทึบ)ที่มีฝาปิดแบบโปร่งแสง
(ไม่ใช่โปร่งใสนะ)
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 01zb6
กล่องประมาณเนี้ยแต่ใหญ่หน่อยก็ดีไซด์โหญ่กว่ากระดาษ A4 นะคะ
2.ตัดส่วนฝาทิ้งซะแล้วหาแผ่นพลาสติกสีขาวทึบมาแปะแทนค่ะ(อันนี้ใช้ปืนกาวก็ได้นะ)
3.แล้วก็เอาสติกเกอร์สีเงินมาแปะข้างในให้มิดชิด
4.เจาะรูเสียบหลอดไฟเข้าไปจะให้ดีทำแบบเปิดปิดได้ก็ดีนะคะ
5.เวลาใช้ก็เอาไปเสียบปลั๊ก
ก็จะได้โป๊ะไฟ(ย้ำว่าโป๊ะไม่ใช่โต๊ะ)ราคาไม่ถึง 300บาทมาใช้ค่ะ อันเดียวกับที่ปีเตอร์ใช้อ่ะแหละ

อย่างที่ 2สำหรับคนที่อยากมีโต๊ะไฟแบบเล็กๆคือ
1.โต๊ะญี่ปุ่นไม้หาซื้อได้ตามโลลตัสบิ๊กซีไม่ก็ร้านทั่วไป ราคาตกตัวละไม่เกิน 150(โลตัสประมาณ 89 บาทค่ะ)
2.ลงแรงไม่ก็ทุนเจาะตรงกลางเป็นช่องสี่เหลี่ยมซะไซด์ใหญ่กว่าหน้ากระดาษA4ไปเลยค่ะอันนี้
3.นำแผ่นกระจกมาวางทับโต๊ะทั้งตัวซะ(อันนี้แพงกน่อยเพราะค่ากระจกไม่ก็หาซื้อแผ่นพลาสติกใสหนาๆมาก็ได้)
4.ทำแท่นที่ใส่หลอดไฟใต้โต๊ะ
แค่นี้ก็จะได้โต๊ะไฟเล็กๆแบบโต๊ะญี่ปุ่นมาแล้วค่ะคาราก็แพงกว่าโป๊ะราวๆ 2-3ร้อยบาท
อันนี้เป็นของเพื่อนอีกคนที่ใช้ค่ะ

ส่วนคนที่มีทุนหน่อยก็แนะนำให้ซื้อโต๊ะไฟสำเร็จรูปเลยค่ะราคาเริ่มต้นประมาณ 1,800 -2,500 บาทค่ะแล้วแต่ยี่ห้อ

มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 590-2052

ส่วนคนไม่มีทุน(อันนี้เพื่อแนะนำมาเหมือนกันว่าใช้ได้เช่นกัน)คือหน้าจอทีวี-คอมนี่แหละ
คือทำหน้าจอคอมให้ขาวจั๊วะเปิดช๊อปไม่ก็อิลาสแล้วเทสีข่วทั้งจอเอากระดาษมาวางทาบแค่นี้ก็ดาร์ฟได้แล้ว
หลากหลายวิธีโต๊ะไฟค่ะ
นานๆจะพิมพ์เยอะเหนื่อยจัง ;w; ปีเตอร์ก็แวบไปแอ่วลำปางไปหาแฟนอังคารถึงจะกลับ
กลับมาแล้วอย่าลืมมานั่งปั่นอินโทรCFรอบ 3 ให้เค้านะ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Thu 12 Mar 2009 - 19:21

หงิงง.. ช่วงนี้อยู่ลำปาง ครับ ความจริงอยากเอารูปมาตอบคำถามทุกคนจังเลย (เพราะสื่อได้ดีกว่า )

แต่ก็แวบมาดู แต่.. เอ เหมือนจะเกิดเรื่องวุ่นๆขึ้นนิดหน่อยนิ ปกติผมไม่ค่อยได้ยุ่งกะพวกบอร์ดต่างๆเท่าไหร่ แต่พอมาดูอะไรที่มีผมเอี่ยวด้วยก็รู้ สึกแปลกๆเหมือนกันแบบว่า หงิงงง

ปกติผมจะอยู่เงียบๆเป็นลูกกะจ๊อกเจ้ฟินเขาอ่ะ แล้วผมก็ไม่ใช่ว่ามั่นใจว่าตัวเองเก่งพอที่จะไปสอนใครเป็นเรื่องเป็นราวด้วยฮับ(ปกติแค่ได้รับเชิญไปสอนในงานการ์ตูนต่างๆกะสถานพินิจเท่านั้นเอง)
ที่ผมลองเอามาลงก็เพราะช่วงนี้ผลงานผมเริ่มจะตันๆ ไม่ค่อยพัฒนาอย่างที่ตัวเองตั้งใจอะครับ จะหันหน้าไปพึ่งคนเทพๆใกล้ๆตัวเขาก็ไม่มีอะไรจะสอนเท่าไหร่ ฟินเลยแนะนำว่ามาลองลงในนี้ดูและให้เรียนรู้จากงานของหลายๆคนน่ะครับเพื่อเอาไปพัฒนางานตัวเอง ซึ่งก็ได้คำแนะนำต่างๆจาก
คุฌtrio-jam,Formthejok.WanTaLeng,mynamekor,vantimiglia,By~ne,Xano,gingkrabกับคุณpeerovski และคนอื่นๆอีกมากมาย ขอบคุณมากครับ ซึ้งจริงๆครับ please
แต่ที่ผมอยากให้ทุกคนเข้าใจ แต่ทุกคนคงรู้อยู่แล้วว่าทุกเทคนิก ทุกความรู้เป็นสิ่งที่ดีครับหากแต่ว่า ใครจะนำไปใช้ให้เกิดเป็นรูปแบบงานของตัวเองเท่านั้นเอง ผมบอกเสมอว่าไม่ต้องตามอย่างที่คนอื่นพูดทุกอย่างหรอกครับ ทุกคนย่อมมีจุดดีจุดเด่นเป็นของตัวเอง เทคนิกต่างๆที่เอามาลงก็เป็นแค่ว่า ถ้าเป็นผมตอนนั้นผมจะวาดยังไงแก้ปัญหาอย่างไรเท่านั้นล่ะครับ ที่ผมไม่ชอบก็คือการบังคับให้คนอื่นทำตามหรือเปลี่นลายเส้นเปลี่ยนโครงสร้างของนักเขียนนั้นๆ คงเพราะผมเป็นพ่อค้าด้วยละมั้งครับ อย่างถ้าเราทำข้าวผัดหมูที่มั่นใจว่าอร่อยแต่ถ้าลูกค้าไม่อยากกินเราจะไปบังคับเขากินก็ใช่ที
ใช่ไหมครับ แล้วจะไปเค้นให้เขาชมกับข้าวเรามันก็มะดีแม่นบ่อ เพราะแต่ละคนก็ชอบกินหวานกินเค็มไม่เหมือนกัน

เพราะงั้นการบังคับให้คนอื่นเขียนงานตามแบบเรานั้น ผมขอร้องเถอะครับ ถึงเขาจะดูแต่ถ้าเขาไม่อยากใช้ก็อย่าไปฝืนเขาเลยครับ
เพราะผมรู้ว่ากว่าจะวาดการ์ตูนได้สวยๆ และมีรูปแบบของตัวเองมันก็เหนื่อยมาก พวกเด็กยุคใหม่ๆพอโดนวิจารย์แรงๆก็หมดกำลังใจกันหมดอ่ะครับ ให้เขาค่อยๆพัฒนา เก่งขึ้นๆ จนพร้อมเหมือนผลไม้ที่สุกงอม พร้อมนำไปวางขาย ดีกว่าวาดให้เหมือนคนเก่งๆลอกงานของคนอื่นทั้งดุ้น เพื่อจะเก่งเหมือนคนโน้นคนนี้สำหรับผมมันก็มะดีเท่าไหร่
ผมว่าเราๆคนที่พอจะทำได้มีเทคนิกอะไรก็มาทำให้เขาดูเขาจะได้รู้ว่าทำอย่างงี้ก็ได้ไงครับ เพราะผมเชื่อว่าพอถึงเวลาที่ทุกคนพร้อมทั้งฝีมือและความอดทน พี่ๆที่สยามทุกคนก็จะให้โอกาศพิสูจณ์ตัวเอง เหมือนผมอย่างแน่นอนครับ

คำว่านักเขียน(ไทยอย่าไปเทียบกะญี่ปุ่นนะครับ) มีอะไรที่ต้องฟันฝ่ามากมาย จะเอาแต่ตัวเองเป็นหลักไม่ได้ ต้องลองมาเป็นถึงจะรู้ว่ายากแค่ไหน ถ้าคิดว่าเสนองานให้ได้ลงนั้นยากแล้ว การที่วาดงานเพื่อให้มีคนซื้อนั้นยากกว่าอีกครับ ผมถึงต้องพยายามพัฒนางานตัวเองให้มากที่สุดครับ

ผมจึงอยากขอร้องถ้าใครมีเทกนิกดีๆ หรือวิธีวาดของแต่ละคนก็ช่วยมานำเสนอให้ดูด้วยเถอะครับ ผมอยากดูและนำไปพัฒนางานตัวเองให้ดีขึ้นครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.คุณpeerovski
จะตั้งกระทู้ใหม่ก็ตั้งเถอะนะครับ อย่าเพิ่งรีบร้อนเพราะเดี๋ยวก็มีคนมาตอบของคุณเอง เป็นเรื่องที่ดีนะครับ
อ้อ แล้วอย่าไปว่าการ์ตูนที่คนอื่นเขาชอบอีกเน่อ เพราะคนที่ผมชื่นชมเขาก็มีแนวที่เขาชอบนะ พอเขามาเล่าผมไปอ่านก็หงุดหงิดเหมือนกัน ขอให้ใจเย็นๆไว้เน่อ ผมไม่อยากให้มาทะเลาะกันนา (แค่ผมหยอกเย้ากะบีก็สนุกพอละ)
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by By~ne Thu 12 Mar 2009 - 20:04

ขอบคุณครับพี่ปีเตอร์

แกร่กๆ ความรู้อันนี้เข้าเก็บบันทึกไว้ที่เมมเมอรี่การ์ดสมองกระผมแล้วขอร้าบบ

หือ...!!!

ท่านพี่ปีเตอร์อยู่ลำปางรึ??!!

อำเภอไหนหนอ... =w=
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by By~ne Thu 12 Mar 2009 - 21:14

ลงเพื่อคุณฮานะ(และทุกๆท่าน ขอร้าบ)

How to... สานเส้นสปีด (ด้วยมือ)

(เฮ้ยยย มันไม่ได้เขียนแบบนั้นนี่หว่า...!!??)

เอาเถอะๆ ช่างมันๆ ทำใจซะ

เริ่มกันเลยขอร้าบบ!!!
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 1220093copy
ใช้ดินสอร่างกากบาทเบาๆให้พอเห็นมันตัดกันตรงที่ๆเราจะกำหนดให้มันเป็นจุดศูนย์กลาง
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 1220094copy
จากนั้นก็ตีเส้นสปีดลงไปเลย เลื่อนขอบไม้บรรทัดให้ตรงกับจุดศูนย์กลางของกากบาทแล้วก็พุ่งเส้น((เว้นช่องให้สม่ำเสมอหรือให้ใกล้เคียงกันมากที่สุด นอกจากนั้นแล้วมือที่จับไม้บรรทัดอยู่ต้องนิ่งด้วยนะขอร้าบ ค่อยๆเขยิบ อย่ารีบมาก ไม่งั้นมันจะ...วืด!!!))
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 1220095copy
เสร็จสมบูรณ์ดังคาด เนี่ยแหละ "เส้นสปีดเวอร์ชั่นเนขอร้าบบบ"

*-* ขอให้โชคDเน่อ
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Thu 12 Mar 2009 - 21:18

ว่าว เกล็ดความรู้ใหม่ เลยนะคับผม 5555+
mynamekor
mynamekor

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Thu 12 Mar 2009 - 22:03

><ว้าว ขอบคุนค่าน้องเน
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by finel Thu 12 Mar 2009 - 23:19

^
^เทคนิคเบสิคสุดแจ่มตอนลากเส้นแนะนำว่าให้สะบัดปากกาด้วยก็ดีนะคะ
ปลายเส้นจะได้คมๆ
แล้วก็อีกนิดนึงที่อยากเพิ่มเติมคือ
มาแบ่งปันเทคนิคเขียนการ์ตูนกันดีก่าใครใจดีมาวาดลงก็ดีครับ - Page 5 Tone06

ช่องไฟ(ระยะห่าง)ของเส้นสปีดค่ะ(อันนี้แรนเดอร์ในโปรแกรมมังกะสตูดิโอ)
สังเกตุว่าจะมีการเว้นระยะห่างที่ดูแล้วสบายตาแล้วก็ปลายเส้นจะคมมาก
ลองเอามาผสมกับเทคนิคของ By~neซังดูค่ะ
แล้วจะได้เส้นโฟกัสสปีดที่สวยงามค่ะ 'w'/
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

หน้า 5 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน