CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง

5 posters

Go down

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง Empty เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง

ตั้งหัวข้อ by wcl_toon Mon 4 Jun 2012 - 17:43

salute
กราบสวัสดีพี่น้องทุกท่านครับ

ผมชื่อ ตูน ครับSmile

ผมอยากวาดการ์ตูนเป็นเรื่องสั้นมากเลยครับ
แต่ก็วาดเป็นเรื่องไม่ได้สักที แบ่งช่องไม่ถูก
แต่งเรื่องอะไรเรียบร้อยหมดแล้ว บทพูดก็เขียนแล้ว
สงสัยยประสปการณ์ไม่มากพอ
ผมเลยเอารูปที่วาดใว้เมื่อนานมาแล้ว มาให้ช่วยแนะนำหน่อย
ผมชอบวาดแนวสยองขวัญ สัตว์ประหลาดอะไรทำนองนี้ครับ
cyclops

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง FarY0c

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง TMNGww
คาแรคเตอร์นี้ผมวาดมาได้เกือบปีแล้ว ยังหาเรื่องราวให้เจ้าเด็กนี่ไม่ได้สักที (เด็กคนนี้มันตาบอดด้วย)

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง JXGhk1

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง MmVioj
ลงเพิ่มครับ วาดเล่นเมื่อนานแล้ว มีแค่หน้าเดียว ปากกาด้ามเดียว ไม่ได้แต่งเรื่อง ไม่ได้เขียนStory Bord คิดอะไรออกก็วาด

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง FBwOKE
ภาพนี้ก็วาดเล่นๆครับ ไม่ได้แต่งเรื่อง คิดอะไรออกก็วาดเช่นเดิม

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง ImP5PE

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง 9MoFxn

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง U5QVpM

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง CL4kpV

ยังงัยช่วยแนะนำจัดเต็มมาเลยนะครับผม

แก้ไขล่าสุดโดย wcl_toon เมื่อ Sun 5 Aug 2012 - 15:00, ทั้งหมด 15 ครั้ง
wcl_toon
wcl_toon
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง Empty Re: เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง

ตั้งหัวข้อ by finel Mon 4 Jun 2012 - 19:43

งานดูมีเสน่ห์ระดับหนึ่งแล้วค่ะ
ลองวาดเรื่องสั้นสักเรื่องดูก่อนค่ะ
ไม่ดียังไงก็ลองเอามาดูก่อนก็ได้ 'w'a
เราว่างานคุณสวยแล้วนะแบบเดี่ยวๆ
แต่แบบคอมมิคนี่ยังไม่เคยเห็น
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง Empty Re: เข้ามาดูหน่อยครับ อยากเขียนการ์ตูนกะเขาบ้าง

ตั้งหัวข้อ by aongartist Tue 5 Jun 2012 - 0:42

งานหนักของการเขียนการ์ตูนคือแต่งเรื่อง กับ Story boardครับ คือ เราไม่ใช่นักเขียนนิยายเพราะงั้นเวลาแต่งเรื่องยากครับแต่พอได้วาดเมื่อไรมันเมื่อนั้น...สไตล์ผมแต่งแค่แนวทางคร่าวๆไม่ให้หลงครับกะจำนวนหน้ากระดาษไปด้วย..แล้วมาเน้น คำพุดกะเรื่องราวเอาจิงๆตอนเขียน Story board ครับ..ถามว่าทำไมตอนเขียนจิงไม่ยาก...ยากครับแต่เพราะเราชอบวาดภาพเราสนุกความยากมันหายครับต่างกับตอนแต่งเรื่อง..!!!อยากดูผลงานครับวาดมาให้ชมนะครับ...!!!
aongartist
aongartist
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by wcl_toon Thu 7 Jun 2012 - 14:10

แค่มีคนมาแนะนำนิดๆหน่อยๆผมก็รู้สึกดีแล้วครับ
ผมแต่งเรื่องสั้นไว้เรื่องนึงแล้วครับ กำลังเขียนstory bordอยู่
แค่ร่างstory bord ผมก็แทบไปไม่เป็นแล้วครับ แต่จะพยายามทำออกมาให้ได้
ที่อยากวาดคือผมอ่านการ์ตูนมาเยอะแล้ว อยากจะมีผลงานที่เป็นมุมมองของผมเองบ้างก็เท่านั้นครับ

เดี๋ยวผมจะเอางานเก่าๆมาลงเพิ่มให้ดูอีกครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม salute
wcl_toon
wcl_toon
Beginner

ตั้งหัวข้อ by WoRLDLeSS♥ Thu 7 Jun 2012 - 15:24

รูปที่2ดูดีครับ มีสไตล์การวาดรูปน่าสนใจมากเลยจะรอชมผลงานชิ้นต่อไปเน้อ *v*)
WoRLDLeSS♥
WoRLDLeSS♥
Socialite

birth : 14/05/1911
Placement : ในใจเธอว์~

ตั้งหัวข้อ by mwhikaru Fri 8 Jun 2012 - 8:43

เราเองก็ยังเป็นนักเขียนมือใหม่เหมือนกันค่ะ
ตอนที่ฝึกเขียนstory board เราก็ลองเลือกรูปแบบของการจัดวางช่อง กรอบ คำพูด มุมกล้อง จากหนังสือการ์ตูน
ที่ดูน่าจะเข้ากับเนื้อเรื่องของเรา แล้วมาปรับทีหลังก็ได้ค่ะ แต่อย่าลอกมาซะหมดทุกหน้าจนคนอื่นจับได้นะคะ ฮะๆ (^_^)

mwhikaru
mwhikaru
Silver Star
Silver Star

birth : 25/02/1994

ตั้งหัวข้อ by aongartist Sat 9 Jun 2012 - 1:30

อย่าพยายามจำกัดกรอบหรือออกแบบกรอบว่า1หน้าใช้กี่กรอบมันจำกัดไอเดียเราครับ..ถ้าจะให้ดีผมว่าเริ่มจากวาดหลายภาพเล่าเรื่องไปก่อน..เละๆ..ไอ้มนุษย์ไม้ขีดมีประโยชน์สูงครับ..ได้เค้าโครงค่อยเอามารวมใน1หน้าก้ได้ครับ..อ้ออีกอย่างครับเราอ่านการ์ตูนส่วนมากจากฉบับรวมเล่มจะไม่ค่อยอ่านจาก นิตยสารรายสัปดาห์..เราจะติดภาพกรอปเล้กตามหนังสือครับแก้ตรงนี้ได้ก็ฉิวเลย..!!!แต่ขอชมเชยครับ..อ่านการ์ตูน มังกะ แต่รูปแบบที่วาดแทบจะไม่มีลักษณะของมังกะเลย..น้อยคนครับที่ไม่โดนสไตล์การวาด มังกะ กลืนลงไป..แต่ได้สไตล์เจ๋งๆของตัวเองมา.. salute สุดยอดครับ..ผมเองยังติดมังกะมาตั้งเยอะ..!!!
aongartist
aongartist
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by wcl_toon Sun 10 Jun 2012 - 13:48

mwhikaru พิมพ์ว่า:เราเองก็ยังเป็นนักเขียนมือใหม่เหมือนกันค่ะ
ตอนที่ฝึกเขียนstory board เราก็ลองเลือกรูปแบบของการจัดวางช่อง กรอบ คำพูด มุมกล้อง จากหนังสือการ์ตูน
ที่ดูน่าจะเข้ากับเนื้อเรื่องของเรา แล้วมาปรับทีหลังก็ได้ค่ะ แต่อย่าลอกมาซะหมดทุกหน้าจนคนอื่นจับได้นะคะ ฮะๆ (^_^)

ผมก็ทำอย่างนั้นอยู่ครับ ศึกษาดูของคนอื่น แล้วเอามาปรับใช้กับของเราเอง Smile
wcl_toon
wcl_toon
Beginner

ตั้งหัวข้อ by wcl_toon Sun 10 Jun 2012 - 14:39

aongartist พิมพ์ว่า:อย่าพยายามจำกัดกรอบหรือออกแบบกรอบว่า1หน้าใช้กี่กรอบมันจำกัดไอเดียเราครับ..ถ้าจะให้ดีผมว่าเริ่มจากวาดหลายภาพเล่าเรื่องไปก่อน..เละๆ..ไอ้มนุษย์ไม้ขีดมีประโยชน์สูงครับ..ได้เค้าโครงค่อยเอามารวมใน1หน้าก้ได้ครับ..อ้ออีกอย่างครับเราอ่านการ์ตูนส่วนมากจากฉบับรวมเล่มจะไม่ค่อยอ่านจาก นิตยสารรายสัปดาห์..เราจะติดภาพกรอปเล้กตามหนังสือครับแก้ตรงนี้ได้ก็ฉิวเลย..!!!แต่ขอชมเชยครับ..อ่านการ์ตูน มังกะ แต่รูปแบบที่วาดแทบจะไม่มีลักษณะของมังกะเลย..น้อยคนครับที่ไม่โดนสไตล์การวาด มังกะ กลืนลงไป..แต่ได้สไตล์เจ๋งๆของตัวเองมา.. salute สุดยอดครับ..ผมเองยังติดมังกะมาตั้งเยอะ..!!!

ยอมรับว่าผมอ่านการ์ตูนไม่เยอะเท่าไหร่ครับ ส่วนมากจะเลือกอ่านแต่การ์ตูนแนวสยองขวัญ กับการ์ตูนที่ผมคิดว่ามันน่าอ่านจริงๆ ซึ่งการ์ตูนแนวสยองขวัญมีน้อยคนที่จะเขียนมาให้อ่าน ยกเว้นการ์ตูนผีเล่ม5บาทซึ่งมีขายเยอะเหลือเกิน(ผมก็อ่านนะเพราะมันไทยแท้จริงๆ พยายามศึกษาจากการ์ตูนพวกนี้อยู่ด้วยเหมือนกัน ) Smile Smile
ขอบคุณมากครับทีมาช่วยแนะนำผม salute
wcl_toon
wcl_toon
Beginner

ตั้งหัวข้อ by wcl_toon Sat 30 Jun 2012 - 18:50

พยายามจะวาดและหางานเก่ามาลงเพิ่มเรื่อยๆนะครับ มีอะไรก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ Laughing salute
wcl_toon
wcl_toon
Beginner

ขึ้นไปข้างบน