CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที..

Oufza_21
jackkypran
ShadowCall
Lord oF Earth
zilver0
BenQ11
Darksoul
finel
Anomonny
DecoI2er
14 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 Empty Re: แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที..

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Fri 11 May 2012 - 16:56

วาดได้ดีล่ะครับพยายามเข้าเรื่อยๆครับ Very Happy

ส่วนรูปมังกร จริงๆหากเราลงใส่ดีเทลเพื่มเช่นเกล็ดหรือแสงเงา แม้เราจะวาดไม่ถูกหลักอนาโตมี่แต่เราก็สามารถใช้พวกดีเทลนี่แหล่ะกลบแทนได้อ่าครับ

อย่างผมเองก็ไม่ได้วาดถูกอนาโตมี่เท่าใหร่ แต่ก็ใช้วิธีใส่ดีเทลลงไปเยอะๆเพื่อกลบส่วนด้อยเหมือนกันเหอๆๆๆ

Spoiler:
BenQ11
BenQ11
Shooting Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 Empty Re: แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที..

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Fri 11 May 2012 - 17:04

ครับขอบคุณครับ Smile
แต่เรื่องเงานี่อ่ะสิครับที่เป็นปัญหาง่ะ คือ ว่าผมยังใส่แสงและเงาไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ hmmm
ถ้าช่วยแนะนำเรื่องแสงและ ได้ช่วยแนะนำที่นะครับ
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

birth : 27/04/1996

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Fri 11 May 2012 - 18:31

แสงเงานต้องฝึกบ่อยๆครับ

อย่างแรกเลยเราต้องกำหนดทิศทางของแสงก่อนครับว่าจะให้มันมาจากทางใหน หรือมีต้นกำเนิดแสงจากตรงใหนอ่าครับ
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by finel Fri 11 May 2012 - 19:28

ตอนนี้ยังมีแต่รูปยืนตรง ลงวาดท่า นั่งยืน นอน ดูหน่อยก็ได้ค่ะ
ฝึกวาดหลายๆท่าไว้ จะได้ไม่ใช่แค่ฝึกว่าตัวละครอย่างเดียว
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Fri 11 May 2012 - 21:46

ลองวาดท่านั่งดูครับ Smile [img]แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 MghHWS[/img]
(หนูๆอย่าเรียนแบบนะ) waga big

อันนี้มาแนวเศร้าหน่อย
[img]แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 BxMcF8[/img]

อันนี้ลองเพิ่มดีเทลให้กับมังกรดูครับ

[img]แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 H37vYv[/img]
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Fri 11 May 2012 - 22:17

โอเก่งขึ้นเยอะเลยนี้สวยขึ้นมากตัวผู้หญิงข้างบนอะ(ที่ใส่ชุดว่ายน้ำ)ลดหัวลงนิสนึงนะจะสวยโพดแล้วก็เท้าน่ะขยายอีกนิดก็ดีมือด้วยยยยยยยพัฒนาเร็วแบบนี้โดนแซงเเน่เยยเรา hmmm (ก็วันๆเอาแต่อู้นิ)

ปล.ผมยังวาดผู้หญิงไม่เก่งเลย
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by ฮิเดกิ Fri 11 May 2012 - 22:58

จะวาดมังกรล่ะก็
หารูปงู กับรูปกิ้งก่ามาฮะ /หมายถึงมังกรอย่างฝรั่งนะ ไม่ใช่มังกรจีน = ="

วาดหัวตามรูปต้นแบบฮะ แล้วลองร่างเป็นรูปทรงเรขาคณิตอย่างง่ายดู
อย่างสี่เหลี่ยมคางหมู หรือสามเหลี่ยม ห้าเหลี่ยมว่ากันไป

พอทำอย่างนั้นแล้วจะจับเทคนิกการวาดหัวได้ฮะ ทีนี้ร่างกายมัน
เราค่อยไปดูอนาโตมี่ของตัวอะไรก็ได้ฮะ ไม่ว่าคน ไก่ เสือ ช้าง etc.
เอามายืดสันหลังนิดหน่อย ใส่ปีกใส่เกล็ดให้ ใส่หางอย่างกิ้งก่าลงไป + หัวที่ฝึกไว้

ก็จะได้มังกรที่สวยงามสไตล์เราเองเลยฮะ
ฮิเดกิ
ฮิเดกิ
Golden Star
Golden Star

birth : 16/12/1991

ตั้งหัวข้อ by PD Sat 12 May 2012 - 8:23

โดยส่วนตัวเเล้วผมชอบรูปผู้หญิงในชุดว่ายน้ำข้างบนน่ะครับ ถ้าหัวเล็กกว่านี้ สัดส่วนจะโอเคสุดๆเเล้วก็
ภาพร้องให้นี่ดูเศร้าจริงๆเเหล่ะครับ oh man
ผมก็เพิ่งหัดวาดเหมือนกัน PDครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
PD
PD
Bronze Star
Bronze Star

birth : 14/06/1995
Placement : soul society

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Sat 12 May 2012 - 14:36

ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ใหม่และสำหรับคำแนะนำครับ Very Happy

ต้องสูบความรู้ที่คุณฮิเดกิให้มาด้วย study

กำลังอยากได้เทคนิคการวาดมังกรอยู่พอดีเลยครับ แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 52600
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Sat 12 May 2012 - 14:56

สูบด้วยคน waga big
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Sun 13 May 2012 - 19:49

ลงเพิ่มครับ Very Happy

แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 PUG2wq
(แขนยาวจังเลยง่ะ)

ภาพนี้ลองสเก็ตท่าทางดูครับ
[img]แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 ErQMMV[/img]

ป.ล.อยากได้คนแนะนำเรื่องมุมต่างๆจังเลยครับ (มีใครพอจะแนะนำเมาส์ปากกาหั้ยได้มั่งมั้ยครับ)

อยากได้มากมาย ปัญหาเวลาใช้ดินสอแล้วลบมันมี คลี่..ยางลบเยอะมาก แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 811523

แก้ไขล่าสุดโดย DecoI2er เมื่อ Sun 13 May 2012 - 22:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sun 13 May 2012 - 20:31

เมาส์ปากกา ตอนนี้ผมใช้ของ Wacom อยู่ครับ ยังไม่เจอปัญหาเลย เป็นรุ่น Bamboo Pen ราคาไม่แพงไม่น่าเกิน 4000 (ตอนผมซื้อยัง 5 พันกว่าอยู่เลยตอนนี้ลงมาเยอะ)

หรือถ้าจะเอาแรงกดเยอะหน่อยก็เป็นรุ่น Bamboo Fun รุ่นนี้จะทัชได้ด้วย
ส่วนถ้าแบบประหยัดๆเลยจริงๆก็คง genius (ไม่เคยใช้แต่เห็นว่าเสปกสูง ราคาถูก แต่ไม่ค่อยเสถียรเท่าวาคอม)
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Mon 14 May 2012 - 0:04

นักมวยแขนชิดไปนิดนุงนะครับตัวตรงกลางรู้สึกว่าขาสั้นแปลกๆ oh
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BitterFile ELL Mon 14 May 2012 - 0:17

ค่อยๆเพิ่มท่าทางเรื่อยๆดูนะครับท่านักมวยดูเวิร์คดี(ถึงจะแข็งไปบ้างแต่วาดบ่อยเข้าพอชินก็น่าจะไม่แข็งแล้วครับ) เรื่องมุมนี่ลองวาดกล่องดูก่อนครับ เอาให้หลายๆกล่องหลายๆมุมไปเลย(ลองวาดแบบเปอร์เสปคทีฟอะครับ มีขีดเส้นมีจุดvpด้วย พอชินๆเข้าคิดว่าแม่นพอก็น่าจะกะด้วยสายตาได้แล้วครับผม) แล้วก็พวกเรขคณิตด้วย คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ Smile
BitterFile ELL
Socialite

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Mon 14 May 2012 - 15:33

เพิ่มครับ

จิ้มโลด...
Spoiler:

ช่วยแนะนำด้วยเน้อ waga

DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Mon 14 May 2012 - 21:10

BitterFile ELL พิมพ์ว่า:ค่อยๆเพิ่มท่าทางเรื่อยๆดูนะครับท่านักมวยดูเวิร์คดี(ถึงจะแข็งไปบ้างแต่วาดบ่อยเข้าพอชินก็น่าจะไม่แข็งแล้วครับ) เรื่องมุมนี่ลองวาดกล่องดูก่อนครับ เอาให้หลายๆกล่องหลายๆมุมไปเลย(ลองวาดแบบเปอร์เสปคทีฟอะครับ มีขีดเส้นมีจุดvpด้วย พอชินๆเข้าคิดว่าแม่นพอก็น่าจะกะด้วยสายตาได้แล้วครับผม) แล้วก็พวกเรขคณิตด้วย คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ Smile
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องมุมกับperspectiveมีตัวอย่างให้ดูมั้ยครับ
ถ้ามีก็ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ salute
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Tue 15 May 2012 - 15:45

เพิ่มอีกครับ (update 15/5/2555)
แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 100_4235

อีกรูปครับ
แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 2012_05_15-051-20120515vlFdvlIdlFFdvlT374241
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Tue 15 May 2012 - 19:43

เท้าเล็กไปนะเพิ่มอีกนิด
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by BitterFile ELL Tue 15 May 2012 - 20:58

DecoI2er พิมพ์ว่า:
BitterFile ELL พิมพ์ว่า:ค่อยๆเพิ่มท่าทางเรื่อยๆดูนะครับท่านักมวยดูเวิร์คดี(ถึงจะแข็งไปบ้างแต่วาดบ่อยเข้าพอชินก็น่าจะไม่แข็งแล้วครับ) เรื่องมุมนี่ลองวาดกล่องดูก่อนครับ เอาให้หลายๆกล่องหลายๆมุมไปเลย(ลองวาดแบบเปอร์เสปคทีฟอะครับ มีขีดเส้นมีจุดvpด้วย พอชินๆเข้าคิดว่าแม่นพอก็น่าจะกะด้วยสายตาได้แล้วครับผม) แล้วก็พวกเรขคณิตด้วย คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ Smile
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เรื่องมุมกับperspectiveมีตัวอย่างให้ดูมั้ยครับ
ถ้ามีก็ต้องขอขอบคุณมากเลยครับ salute

ตรงหมวดฮาวทูเขามีเพียบเลยลองหาดูนะครับ ถ้าเป็นคนล่ะก็ลองวาดเป็นหุ่นกระบอกดู(มีในฮาวทูเหมือนกัน) แล้วยิงเปอร์ช่วยดูครับ
*อันนี้เพิ่มเติมนะ เผื่อช่วยได้บ้างครับ
https://2img.net/h/i744.photobucket.com/albums/xx86/altislimo/0014.jpg
https://2img.net/h/i744.photobucket.com/albums/xx86/altislimo/kathyna-1.jpg
อันที่สองนี้หลายปีแล้ว ถ้าดูจริงๆล่ะก็เปอร์มันผิดเต็มๆเลย(ลองลากเส้นดู จุดvpอยู่ไหนก็ไม่รู้) ลำตัวมันก็เปอร์ธรรมดา ตอนนั้นผมอยากเล่นเปอร์แต่ไม่รู้ทำไงเลยลองเล่นแค่แขนดู(คืออยากจะบอกว่าบางเรื่องถ้าอยากเป็นต้องลองแบบกล้าๆไปเลยครับ ผิดก็ผิดไปเลย ****ผิดเพื่อเรียนรู้เรื่อยๆแล้วก็ต้องเอาแก้ไขไปครับ)
https://2img.net/h/i744.photobucket.com/albums/xx86/altislimo/0015-1.jpg
https://2img.net/h/i744.photobucket.com/albums/xx86/altislimo/exp2.jpg
(อันสุดท้ายนี่ไม่เกี่ยวกับเปอร์แฮะ แต่อยากแนะดูครับ ลองหารูปจริงมาวาดแบบนี้ดูคิดว่าน่าจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยครับ (เวลาวาดเปอร์ตรงนี้ก็สำคัญนะ เยอะซะด้วยครับ))
ปล.เม้นยาวเลย Shocked
Socialite

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Thu 17 May 2012 - 20:52

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลยครับ Very Happy
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by DecoI2er Tue 23 Oct 2012 - 15:32

ลงเพิ่มคร๊าบนานๆทีลงสักครั้ง...ไม่ค่อยชัดนะครับ..ช่วยติให้ด้วยนะคร๊าบ..
แปะเพิ่มคร๊าบ~~~~ นานๆได้ลงที.. - Page 2 2012_10_23-102-20121023vvIdOOdllTdlIO153125
DecoI2er
DecoI2er
Socialite

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Wed 24 Oct 2012 - 22:05

ดีขึ้นๆ broke back เเต่หัวใหญ่ไปนะ
Silver Star
Silver Star

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน