CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ

tapana000
prim_15505
karana123
7 posters

Go down

การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ Empty การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by karana123 Mon 9 May 2011 - 21:29

คือผมอยากทำอาชีพเขียนการ์ตูนขายอ่ะครับ แต่การที่จะเขียนการ์ตูน
นักเขียนส่วนใหญ่เค้าจะต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงด้วยรึเปล่าครับ เช่น ชื่อโรงเรียน ชื่อหมู่บ้าน และรายละเอียดของสถานที่จากของจริงด้วยรึเปล่าครับ

karana123
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ Empty Re: การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Mon 9 May 2011 - 21:46

การ์ตูนบางแนวก็ต้องเก็บรายละเอียดของจริงมาด้วยแน่นอนครับ อย่างเรื่องแนวเด็กนักเรียน หรือแนวชีวิตคนๆนึง
แต่ถ้าเป็นแนวแฟนตาซีหรือสถานที่นั้นไม่มีอยู่จริง เราก็สามารถเอาสถานที่จริงมาดัดแปลงอิกทีน่ะครับ

อันนี้คือเท่าที่รู้ ไว้รอคนรู้จริงมาแถลงไขต่อ- -+
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ Empty Re: การเป็นนักเขียนการ์ตูน จำเป็นต้องเก็บรายละเอียดของสถานที่จริงมาด้วยรึเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by tapana000 Mon 9 May 2011 - 22:21

ในความคิดผมนะ ต้องเรียกว่าศึกษาหาข้อมูลสถานที่นั่นๆ ow shit

---------------------------

เช้นผมจะวาด ด้านในปิรามิดแห่งกิซ่า เพื่อใช้เป็นฉากต่อสู้สุดมัน bakaa อะจ้ากกกก!!!
แต่ผมก็จินตนาการไม่ออกสักที่ว่าข้างในนั่นมันเป็นยังไง ก็ต้องตักสินใจเดินทางไปสำรวจสถานที่จริงเพื่อให้ได้ข้อมูลสถานที่มากขึ้นยังไง ow shit

----------------------------

ผมว่าก็เวิร์คเหมือนกันนะไปสำรวจสถานที่จริง ได้ถึง5สัมผัส เลย broke back
หรือไม่ถ้าไม่อยากไปก็ หาในgoogleก็ได้ง่ายดี

ยืมคำของพี่พริมมาใช้ "รอคนรู้จริงมาแถลงไขต่อ- -+ "

tapana000
Silver Star
Silver Star

birth : 02/02/1992

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 10 May 2011 - 6:36

การเขียนการ์ตูน มันก็เป็นการเอาของจริงสิ่งแวดล้อมรอบๆตัวมาวาด และลดทอนลายระเอียดลงมาถึงได้จำเป็นที่จะต้องหาข้อมูลก่อนวาดอย่างละเอียดด้วย เพราะถ้าข้อมูลผิดพลาดจะเกิดปัญหาตามมาทีหลังได้ด้วยน่ะครับ ฉะนั้นจึงจำเป็นอย่างมาก

ปล.จะเขียนเรื่องไหนเรื่องอะไรก็ต้องรู้รายละเอียดและข้อมูลเยอะๆ จะทำให้เขียนออกมาได้ด้วยครับ ส่วนความสนุกก็ขึ้นอยู่กับผู้แต่งล่ะนะ อิอิ
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by phat Sun 15 May 2011 - 8:44

ผมว่าถ้าจะเขียนเรื่องการเมืองการทหารนี่ ผมว่าไปเก็บข้อมุลอาวุธ กองทัพ หรือสถานที่ทางการเมืองอย่าสภาทําเนียบนะ

คือผมอยากเขียนเรื่องการเมืองการทหารอะครับ
phat
phat
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by 8sxpx Sun 15 May 2011 - 9:20

ถ้าเรามีข้อมูลแน่นพอ เวลาเขียนออกมามันก็จะทำให้เนื้อเรื่องดูมีน้ำหนัก จนทำให้คนดูรู้สึกอิน+สนุกไปกับมันได้ดีกว่าครับ บางเรื่องรู้ทั้งรู้ว่าโม้แต่มีทฤษฏีทั้งจริงทั้งมั่วมาอ้างอิงจนเราเองก็ยังรู้สึกไปว่า "เออ...บางทีมันอาจจะมีอยู่จริงก็ได้นะ!! " (ยกตัวอย่างเช่น จักระในเรื่องนารุโตะ สารพัดทฤษฏีในซีรียส์กันดั้ม โลกของคนเป็นคนตายในเรื่องการาสุ ฯลฯ)

.....ไม่รู้ว่าตอบผิดประเด็นไปรึเปล่า เอาเป็นว่าการหาข้อมูลจริงๆมาอ้างอิงบ้างย่อมดีกว่าการนั่ง เมค+มั่ว ขึ้นมาเพียวๆครับ
8sxpx
8sxpx
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by Nss K-Poprist WhiteShadow Wed 18 May 2011 - 17:53

phat พิมพ์ว่า:ผมว่าถ้าจะเขียนเรื่องการเมืองการทหารนี่ ผมว่าไปเก็บข้อมุลอาวุธ กองทัพ หรือสถานที่ทางการเมืองอย่าสภาทําเนียบนะ

คือผมอยากเขียนเรื่องการเมืองการทหารอะครับ

งั้นคุณต้องออกไปชุมนุมตามเสื้อสีบ่อยๆครับ (จะได้ซึมซับบรรยากาศไปในตัว) waga big
Nss K-Poprist WhiteShadow
Nss K-Poprist WhiteShadow
Beginner

birth : 19/08/1990

ขึ้นไปข้างบน