CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที

2 posters

Go down

เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที Empty เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ by Kim0ji Tue 11 Sep 2012 - 14:22

คือพึ่งซื้อมาใช้ประมาณ เดือน 2เดือน วาดยังไม่เยอะมาก แต่หัวมันเริ่มแตกแล้ว เป็นเพราะเรากดแรงไปหรือเปล่า หรือ ไม่ทำความสะอาด
คือผมใช้ทิชชู่เช็ดเวลาหมึกเลอะ ผิดวิธีหรือเปล่าครับ แล้วมีวิธีซ่อมไหมครับ หรือต้องซื้อใหม่ ใครรู้วิธีเก็บรักษาแบบถูกต้องฝากบอกด้วยครับ ขอบคุณครับ

Kim0ji
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที Empty Re: เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ by aongartist Tue 11 Sep 2012 - 14:32

หัว G pen อายุของมันสั้นครับ ถ้าวาดทุกวัน 2เดือนผมว่าคุ้มแล้วนะ..จริงๆผมเคยลองกะ 1 หัว วาดได้ราวๆ 40 แผ่น หลังจากนั้น เส้นจะบานคุมไม่ค่อยได้ ควรสต๊อคไว้ 3-5 หัว
ส่วนการทำความสะอาดก้ทิชชู่เช็ดตอนเยิ้มเยอะๆ เสร็จงานก้ล้างน้าม เช้ดให้เเห้งเก็บใส่ซองที่อากาศเข้าไม่ถึงกันสนิมครับ.....
aongartist
aongartist
Bronze Star
Bronze Star

เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที Empty Re: เอ่อ...มีปัญหากับ G pen ของ Tachikawa School G ใครใช้ช่วยบอกที

ตั้งหัวข้อ by Kim0ji Tue 11 Sep 2012 - 14:50

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่พอดีของผมเป็น g penสำเร็จรูป เป็นหมึกหลอด ราคาค่อนข้างแพง เลยไม่รู้ว่ามันจะหมดอายุเร็วขนาดนี้ นึกว่าใช้ได้เรื่อยๆ 555
สมัยก่อนเคยใช้ G penของ zebraครับ แบบจุ่มหมึก รู้สึกมันยุ่งยากมากเลย เดี๋ยวหกเดี๋ยวเลอะ เลยลองเปลี่ยนมาใช้แบบสำเร็จรูปดู ยังไงก็คงต้องซื้อใหม่แล้วจริงๆสินะเนี่ย Smile

Kim0ji
Beginner

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics