CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม

3 posters

Go down

ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม Empty ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม

ตั้งหัวข้อ by Lesterwalk007 Tue 31 Jul 2012 - 20:03

คือผมได้เขียนเรื่องไว้เรื่องนึงเกี่ยวกับพวกซอมบี้ในเมืองบนเกาะแห่งนึง แล้วผมว่าจะวาดออกมาเป็นการ์ตูน
ออกไปทางแนวเอาชีวิตรอด หักหลัง ความสุญเสีย ด้านมืดของมนุษย์ ความโหดร้าย อะไรทำนองนี้ยอ่ะครับ
แต่ผมยังเลือกไม่ได้อย่างนึงคือเรื่องเวลา ผมควรจะเลือกช่วงเวลไหนดีอะที่มันจะดึงอารมณ์เหล่านั้นออกมาได้มากที่สุด

1.ช่วงแรกเริ่ม(ซอมบี้กำลังมีน้อยๆ แล้วค่อยขยายเป็นวงกว้างทั่วเมือง ประมาณ 28 Days Later)
2.ช่วงมหัญตภัย(ตำรวจทหารเริ่มออกปฏิบัติการ พยายามอพยพคน แต่มีคำสั่งให้ทำลายเมือง ผู้รอดชีวิตจึงต้องพากันหนีออกจากเมืองให้เร็วที่สุด ประมาณResident Evil)
3.ช่วงไครแม็ก(พวกกลุ่มคนรอดชีวิตต้องออกจากเมือง เพื่อหาที่ปลอดภัย เน้นในการเดินทาง ประมาณThe Walking Dead)
4.ช่วงExtinction(หลังจากเจอคนติดเชื้อคนแรกมาหลายปี บลาๆ ๆ มนุษย์เหลือจำนวนเพียงน้อยนิด และต่างพยายามเอาตัวรอด ประมาณFallout)
5.ช่วงRise(มนุษย์ดุแลตัวเอง และตั้งถิ่นฐานแยกจากซอมบี้ได้ โดนเหลือโซนอาศัยของมนุษย์อยู่หลังกำแพง ประมาณLand of the dead,Dead Rising)

คือส่วนตัวแล้วผมสนใจข้อ2 แต่ผมรู้สึกว่ามันซ้ำซากไปหน่อย บวกกับที่ผมติดThe Walking Dead และ Fallout ด้วย
เลยคิดหนักอยุ่ว่าจะเป็นช่วงเวลาไหนดี

อยากได้คำแนะนำหน่อยอะครับ

Lesterwalk007
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม Empty Re: ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม

ตั้งหัวข้อ by aongartist Wed 1 Aug 2012 - 0:25

งานหนักครับ...1 ..แบล๊คกราวน์...คุณต้องใช้เยอะมากตึกราบ้านช่อง..ที่อับที่แคบ.....ทั้งกลางวันกลางคืน ..สมบูรณ์ พังทลายฯมืดสว่างเป็นต้น

2. ประชากร...ทั้งหลากหลาย เละตุ้มเปะ..ไปหมด..หากไม่ขี้เกียจก่อนก้คงจะเหนื่อยครับ
aongartist
aongartist
Bronze Star
Bronze Star

ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม Empty Re: ปรึกษาเรื่องเนื้อเรื่องหน่อยครับผม

ตั้งหัวข้อ by cururu Wed 1 Aug 2012 - 2:05

ความเห็นส่วนตัวแล้วผมชอบ ตอนที่เชื้อเริ่มแพร่ กระจาย และไคล์แมก ที่ไล่ล่า ครับ ดูตื่นเต้นบ้าพลังดี 55555+ ดูแล้วแบบว่าลุ้น ประมานนี้

ส่วนถ้าเป็น Extinction ก็คงจะเป็นแนวแบบ i am legend ก็ต้องวาดย้อนความเนื้อเรื่องว่า มีที่มาอย่างไร โดยส่วนตัวคิดว่าสายนี้จะออกแนว surviver ซะมั่กกว่า สายบู๊ ครับ ^^

ผมก็ชอบเรื่องแนวนี้นะ แวะมาทักทายที่ อัลบั้มข้าน้อยได้นะ ขรับ ฮี่ ๆๆๆ

cururu
cururu
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน