CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ

5 posters

Go down

ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ Empty ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by FARM Sat 3 Mar 2012 - 21:10

ผมอยากจะถามว่า ผมมีการ์ตูน หรือมังงะ ที่เป็นเรื่องของผมเองแล้ว ผมอยากจะให้เขาไปพิจารณา หรือดูว่ามันใช้ได้มั้ย
มีคุณสมบัติพอหรือเปล่า ผมจะสามารถเสมอเขาได้ผ่านทางไหนครับ พวกสำนักพิมพ์อะไรแบบนี้อะครับ

ที่สงสัยนี้คือเนื่องมาจากว่าผมเห็นว่าใน Dek-D เนี่ย นิยายต่าง ๆ ที่ได้ขึ้นเป็นนิยายประจำสัปดาห์ เขาก็ยังมีคนมาอ่านแล้วก็
ถ้าเห็นว่าสนุกเขาก็จะเอาไปพิจารณา ว่าจะได้ตีพิมพ์มั้ย ใช่มั้ยครับ

เพราะงั้นผมเลยคิดว่าถ้าเป็นหนังสือการ์ตูนเนี่ย เราจะเอาไปเสนอเขาได้ที่ไหนครับ
(อย่าหาว่าหลงตัวเอง หรือเพ้อฝันอะไรเลยครับ ต้องการคำตอบจริง ๆ สงสัยมาก)

สรุปนะครับที่ผมอยากจะถามคือ

1.ผมจะหาที่เสนอตีพิมพ์ที่ใหนดีครับ ?
2.อย่างผมที่ กำลังจะขึ้นชั้น ม.4 (16ปี)มีโอกาสจะได้ลงตีพิมพ์อะไรกับเขาหรือเปล่าครับ ?
3.ถ้าเราอยากจะให้เขาดูผลงานเรา เราต้องไปเสนอเขาถึงที่ หรือว่าทางช่องทางไหนได้บ้างครับ ?
4.สมมุติว่า ถ้าเขาโอเคกับผลงานเรา เราจะต้องทำยังไงบ้างครับ ?
5.ตอนเขาใช้เวลาการทำกี่วันครับ ?
6.ถ้าผมทำไม่ทันภายในเวลาที่เขาให้ จะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ เขาจะว่าอะไรบ้าง ?

ผมไม่ได้อวดหรืออะไรนะครับแต่ผมอยากให้ดูครับว่าผ่านหรือป่าวแบบเนี้ย คำชมอะไรนั้นไม่ต้องก็ได้ครับผมอยากได้คำแนะนำมากกว่า จะเป็นประโยชน์มากครับ เพราะผมไม่คิดว่ามันดีที่สุดหรอก

Spoiler:

(ความจริงแล้วรูปท้ายยังไม่ได้วาดแว้นเลยครับผมลืม)
ยังไม่เรียบร้อยนะครับเพราะผมยังไม่ทันได้แปะสกีนโทนเลย(ผมแปะในคอมนะครับ)

เพราะงันช้วยตอบหน่อยนะครับ salute

แก้ไขล่าสุดโดย FARM เมื่อ Sat 3 Mar 2012 - 21:30, ทั้งหมด 3 ครั้ง
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

Placement : บนโลกมนุษย์ใบนี้...

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ Empty Re: ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by FARM Sat 3 Mar 2012 - 21:11

ผมขอย่อภาพก่อนนะครับอย่าพึงอ่านกันละ(ผมย่อเสร็จแล้วครับช้วยหน่อยนะครับ)
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

Placement : บนโลกมนุษย์ใบนี้...

ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ Empty Re: ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 3 Mar 2012 - 22:30

ส่วนใหญ่คำถามพวกนี้พี่มิดไนท์+พี่บีก็ให้คำตอบไปในกระทู้ถาม-ตอบอะไรนั่นแล้วนิครับ

ความเห็นผมเท่าที่จำได้+มั่วเอา+ถามคนรอบข้างเอานะครับ ที่เหลือเดี๋ยวรอพี่ๆมาแก้ข่าวให้...

1.สำนักพิมพ์ก็หาตามที่อยู่ในกูเกิ้ลหรือจะส่งผลงานทางอีเมลให้เขาดูก่อนก็ได้ครับ
2.เขาดูที่ผลงานครับ ไม่ได้ดูที่อายุผู้แต่ง วาดได้ดี แต่งได้ดี เขาก็รับครับ แต่คุณจะมีเวลาวาดส่งเขามั้ย?
3.ได้ทั้งทางอีเมลและส่งที่สำนักพิมพ์โดยตรงเลยก็ได้ครับ
4.ถ้าโอเค ผมคิดว่าเขาน่าจะให้คุณไปเป็นผู้ช่วยก่อนล่ะมั้ง?(เดาเอาน่ะ)
5.เดือนนึงประมาณตอนสองตอนครับ
6.ทำไม่ทันเขาก็เสียเครดิตคุณครับ ดีไม่ดีเขาอาจจะไม่เอาคุณไว้แล้วก็ได้ เพราะอาชีพนี้จะเข้มเรื่องเวลามาก

ประมาณนี้ครับ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by FARM Sat 3 Mar 2012 - 23:18

(คือผมไม่รู้เว็บครับ)
ผมขอบคุณมากๆครับพี่พริมแงๆผมรักพี่จังเลย(นึกว่าจะไม่มีคนมาตอบแล้ว) ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ 811523
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by cururu Sun 4 Mar 2012 - 12:54

ไม่รุ้จะเม้นต์ อะไรไม่ค่อยรู้เรื่องด้วย 555+

เม้นเรื่องละกันเนอะ พี่ว่าเรื่องเล่นเกม มันเยอะแล้ว แระถ้าทำแนวนี้ไปส่งก็จะเกิดการเปรียบเทียบทำให้งาน ดรอปลงไปเยอะเลยนะคับ
และพี่คิดว่าพอได้แผ่น ซีดีมา ก็ประมานว่า เอ็กซีคิวชั่นแนล รึป่าวเอ่ย 55+

เรื่องภาพก็ เรียบๆ ดีคับอ่านสบาย ใส่เอฟเฟคสกรีน ก็จะทำให้น่าอ่านมากขึ้น

แนะนำนะคับ ถ้าจะวาดแบบเป็นเกมแบบนี้ก็วาดเป็นแนวแฟนตาซีเลยก็ได้ครับ

ถ้าอยากมีพลังมากขึ้น ลองไปหาอ่าน bakuman ดุคับ รับรองคันไม้คันมืออยากวาดแน่นอน 5555+
cururu
cururu
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by FARM Sun 4 Mar 2012 - 14:07

ครับขอบคุณครับ(ผมทำแนวที่ตัวในเกมส์ออกมาที่โลกจริงต่างหากครับ)
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sun 4 Mar 2012 - 14:35

ฝากซักนิดนึง สำหรับเรื่องบาคุมัง
ถ้าอ่านแล้วต้องมีจิตแข็งเอามากๆ เพราะไม่รู้ว่าทำไมหลายคนเริ่มมีความคิดประหลาดๆขึ้นมา
สำหรับผมเรื่องนี้อ่านเอาสนุเอาแง่คิดได้ แต่อย่าเชื่อทุกอย่าง

ผมว่าฟาร์มคงไม่เป็นหรอกเนอะ Very Happy
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by FARM Sun 4 Mar 2012 - 15:00

ขอบคุณครับ ผมรู้อยู่แล้ว
ผมไม่ได้ทำตามเรื่องบาคุแมนครับผมเด่นทางด้านนี้ถึงจะไม่มาก เรียนไม่เก่งทำอะไรไม่เป็นผมเป็นแค่ด้านเดียวแล้วผมก็มีคู้หูเขียนการ์ตูนกับผมด้วยครับ ผมไม่รู้ว่าจะไปเป็นผู้ช้วยดีหรือป่าว ผมเลยมาถามนี้ละครับ
ขอบคุณพี่ที่หวังดีนะครับขอบคุณคร้าบ ผมอยากถามอะไรสักหน่อยครับ 52600
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 Sun 4 Mar 2012 - 16:11

ได้ยินมาเหมือนกันนะ ผู้ช่วยนักวาดในไทยเนี่ย หายากกว่านักวาดซะเองอีก
(เรื่องผู้ช่วยนี่ก็มีคนจุดประเด็นมาจากบาคุฯอีกแหละ ค่าตอบแทนมันต่างกันเลยไม่นิยมเท่าไร)
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by runji Sun 4 Mar 2012 - 16:46

เอาเท่าที่รู้นะฟาร์ม

1.ผมจะหาที่เสนอตีพิมพ์ที่ใหนดีครับ ?

: รายชื่อสำนักพิมพ์กาตูนในไทย --> http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B8%99

เอาชื่อสำนักพิมพ์ไปหาเบอร์ติดต่อใน google อีกทีนะ

2.อย่างผมที่ กำลังจะขึ้นชั้น ม.4 (16ปี)มีโอกาสจะได้ลงตีพิมพ์อะไรกับเขาหรือเปล่าครับ ?

: ผลงานดี สำนักพิมพ์ดูแล้วคิดว่าขายได้ เขาคงไม่สนใจอายุกันแล้วล่ะ (เพราะมันขายได้นี่)

3.ถ้าเราอยากจะให้เขาดูผลงานเรา เราต้องไปเสนอเขาถึงที่ หรือว่าทางช่องทางไหนได้บ้างครับ ?

: ตามพริมเลยจ้า

4.สมมุติว่า ถ้าเขาโอเคกับผลงานเรา เราจะต้องทำยังไงบ้างครับ ?

: ลองส่งเรื่องสั้นให้เค้าพิจารณาก่อนมะ เค้าจะได้ให้คำแนะนำอื่นๆต่อได้อ่า

5.ตอนเขาใช้เวลาการทำกี่วันครับ ?

: ที่เคยคุยกะคนเขียน horror hour เขาบอกว่าเขาทำ 4 หน้าต่อวัน แต่ว่าเขาเป็นมืออาชีพแล้วอ่ะสิ ระดับพวกเราทำไหวได้ไงนะเนี่ย = =''

6.ถ้าผมทำไม่ทันภายในเวลาที่เขาให้ จะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ เขาจะว่าอะไรบ้าง ?

: ถ้าเขาจ้างเราแล้ว เวลาเป็นเรื่องสำคัญนะ เพราะลองนึกภาพ ถ้าเขากำหนดแล้วว่าหนังสือต้องออกขายวันที่ 20 นั่นหมายถึงว่า สำนักพิมพ์ต้องได้ผลงานที่พร้อมตีพิมพ์แล้วก่อนหน้าวันที่ 20 พอควร แล้วเค้าต้องเอาไปปรับสี edit คำพูด บอกอ ตรวจทานความเรียบร้อย ส่งต้นฉบับเข้าโรงพิมพ์ บลาๆๆๆ ถ้าเราเลท เท่ากับ ทุกอย่างจะ delay แบบนี้ ออกหนังสือไม่ทันตามกำหนด เสียเครดิตสำนักพิมพ์อีก สำนักพิมพ์คงไม่ปลื้มล่ะ

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจต่อไปนะ พยายามเข้าล่ะ ^__^
runji
runji
Silver Star
Silver Star

https://www.facebook.com/RunjiNoSekai

ตั้งหัวข้อ by FARM Sun 4 Mar 2012 - 19:45

(ขอโทษที่ขุดกระทู้นะครับ)

ข้อ 4 ที่ว่าเขียนเรื่องสั่นไปให้เค้าก่อนที่หมายถึงยังไงหรอครับ คือหมายถึงให้ผมเขียนอีกเรื่องนึ่ง ตอนเดียวจบ อะไรเงี้ยให้เค้าดูก่อนใช้มะครับเค้าจะได้รู้ว่าผมถนัดสายอะไรเงี้ยใช้มะครับ

ขอบคุณครับ salute

ขอบคุณนะคร้าบ
V
V
V

แก้ไขล่าสุดโดย FARM เมื่อ Sun 4 Mar 2012 - 21:07, ทั้งหมด 1 ครั้ง
FARM
FARM
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by cururu Sun 4 Mar 2012 - 20:33

bakuman จะบอกว่าให้ดูที่แนวเรื่องครับ

เป็นแนวเรื่องที่ไม่น่าจะ สนุกได้แต่กลับสนุกมาก จะให้ดูเทคนิคการเล่าเรื่องครับที่มีเหตุการณ์ต่างๆ เข้ามาทำให้น่าสนใจ น่าติดตาม คาดเดาไม่ค่อยได้ นี่ละครับที่อยากบอก 555

ตัวละคร ที่มีคู่แข่ง มีเหตุการณ์มีปัญหาเข้ามาทำให้ ตัวเอกต้อง ต่อสู้ (เอาหลักมาจากเพื่อนที่เรียน ภาพยนต์เลยนะเนี่ย)

เอาใจช่วยครับน้องฟาร์ม การ์ตูนสนุกที่เนื้อเรื่อง เรื่องภาพ จะช่วยให้น่าอ่านและ น่าสนใจขึ้นครับ
แต่หลักๆ ก็อยู่ที่เนื้อเรื่องครับ เรื่องไม่ผ่านก็กลับไปแก้ทั้งดุ้น ถ้าไม่ถึกจิงๆ อาจมี ท้อได้ 55

สู้ สู้!!
cururu
cururu
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน