CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

=====================

4 posters

Go down

===================== Empty =====================

ตั้งหัวข้อ by tongfar Sun 31 Jan 2010 - 12:23

จบเรื่องแล้วครับ

จะลบหรืออย่างไรก็ได้ เพราะผมลบเองไม่ได้ครับ - -*

แก้ไขล่าสุดโดย tongfar เมื่อ Tue 2 Feb 2010 - 18:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง

tongfar
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

===================== Empty Re: =====================

ตั้งหัวข้อ by tongfar Sun 31 Jan 2010 - 17:38

Mod เว็บนี้เงียบแฮะ ไม่อธิบายอะไรเลย.... งั้นผมไปล่ะ...

tongfar
Beginner

===================== Empty Re: =====================

ตั้งหัวข้อ by finel Sun 31 Jan 2010 - 19:48

อันนี้ไม่ทราบนะคะว่าคนลบเป็นใครแต่ที่เดาๆคือน่าจะเป็นคุณบี เจ้าของเวปค่ะ
(ตอนนี้ถึงในไทป์เราจะเป็น co-mod แต่ก็ไม่ได้เป็น co-mod นะคะรู้สึกจะเป็นบั๊กล่ะมั้ง)

อันนี้ตามที่เราเข้าใจเอาแบบตรงๆเลยนะคะ
เวปนี้เป็นเวปเปิดสาธารณะ แถมยังเป็นเวปของการ์ตูนไทยสตูดิโอการนำ
เวปแจกมังกะมาลงนั้นถือว่าเป็นสิ่งที่ผิดกฏหมายค่ะ ในเวปต่างประเทศอาจจะไม่มีใครว่า
แต่ที่ไทยนั้นการเอามาสแกนแจกอาจถูกฟ้องจากสำนักพิมพ์เจ้าของลิขสิทธิ์ ซึ่ง EXE เท่าที่ทราบมา
ก็ยังไม่มีสำนักพิมพ์ต่างประเทศใดซื้อลิขสิทธิ์ไป (อันนี้เราก็ไม่รู้นะว่ามีการซื้อขายลิขสิทธิ์กันรึยัง)
เพราะถ้าเกิดการฟ้องร้องขึ้นที่เดือดร้อนจะไม่ใช่คนแจกค่ะแต่เป็นตัวเวปนั่นเองที่เดือดร้อน
เหมือนกรณีการแจกสแกนผ่านระบบ winny อันนั้นเหล่านักสแกนแจกโดนเจ้าขเองสำนักพิมพ์
ฟ้องร้องกันชนิดปรับกันเป็นหลักล้านเยนเลยค่ะอย่ง manga fox แค่พิมพ์ลงก็หาเจอแล้วซึ่งเวปพวกนี้น่ะ
เค้าไม่นิยมบอกชื่อเวปตามสาธารณะค่ะเหมือนเวปบิททอเรนท์อนิเมก็ไม่ค่อยมีใครมาแจกเช่นกัน
เพราะทุกคนน่าจะรู้นะคะการดาวน์โหลดนั้นยังไงก็ผิดกฏหมายแน่นอน
ในหนังสือรวมเล่ม EXE ด้านหลังปกในก็มีการพิมพ์บอกอย่างชัดเจนเลยค่ะ
===================== Lastscan

'u' สแกนให้เห็นชัดๆไปเลย ประชาสัมพันธิ์น่ะได้ค่ะไม่มีใครว่า แต่สแกนแจกเป็นตอนๆน่ะผิดกฏหมายค่ะ
(ถึงจะแปล eng ก็เถอะ)
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by tongfar Mon 1 Feb 2010 - 7:35

อ๋อ..... ครับ ขอบคุณคุณ finel มาก

ที่โพสกระทู้แรกผมก็ถามไว้ก่อนแล้วล่ะว่าการเอาตั้งกระทู้ดังกล่าวบอร์ดนี่จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า
แต่การจะลบ... ถ้าออกมาชี้แจงสักหน่อยก่อนจะดีกว่าครับ แต่นี่ตอนแรกกลับไม่มีวี่แววอะไรเลย คนโพสก็ไม่มี
ส่วนตัวผมไม่ใช่คนแสกนแจกครับ เพียงแต่ไปเจอเว็บหนึ่งที่มีการแสกน และแปลเป็นภาษาอังกฤษ
เพราะเท่าที่ผมตามผลงาน ยังไม่มีประเทศใดยื่นเรื่องขอซื้อลิขสิทธิ์ในการจัดพิมพ์ (ซึ่งวงในไม่รู้จะว่าอย่างไร)

โดยส่วนตัวก็แค่คาบข่าวมาบอกครับ และคิดว่าค่อนข้างเป็นข่าวดีที่ผลงานคนไทยเริ่มออกสู่สายตาต่างชาติ
รวมทั้งการตอบสนองที่เรียกได้ว่า... ดีเอามาก ๆ เสียด้วยครับ ยอด View ขึ้นวันละ 8000+ นี่
ซึ่งถ้าหากเป็นความเห็นส่วนตัวโดยไม่อ้างอิงกฎหมายให้มากนัก การลงเว็บ mangafox ก็ค่อนไปทางประชาสัมพันธ์
ที่มีเครือข่ายกว้างขวางมากแห่งหนึ่งด้วยครับ แต่ตอนนี้ผมก็แค่งง ๆ ว่าใครแสกนไปแปล? เพราะดูสำนวนมันก็กึ่ง ๆ
ถ้าเป็นคนไทยก็น่าจะเคยอยู่ต่างประเทศมานานเอาเรื่องทีเดียว.... และการแปลบางส่วนควรจะปรับความแรงลงบ้างครับ

ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นประเด็นที่สำคัญที่สุดก็คือ... เรื่องนี้เป็นการ์ตูนไทยที่ผมชื่นชมในไอเดียที่สุดครับ
ดังนั้นจึงอยากให้เรื่อง EXE เป็นที่รู้จักในวงที่กว้างกว่านักอ่านการ์ตูนไทย (ที่บางคนไม่ยอมแตะเลยพอขึ้นชื่อว่าไทย)
และการที่เรื่อง EXE ก้าวกระโดดสู่ความเป็นสากลแบบนี้ทำให้ผมดีใจไปด้วยครับ
และที่แน่ ๆ ถ้าคนเขียนได้เห็นว่าจินตนาการของตนถ่ายทอดไปถึงต่างชาติก็คงดีใจไม่น้อย
ผลงานที่ตามมาก็ยิ่งตื่นตัว เพราะผู้อ่านอาจจะไม่ได้มีแค่คนไทยอีกแล้ว เรื่องการขอลิขสิทธิ์อันนี้ก็ต้องดูต่อไปยาว ๆ ครับ

ขอบอกเลยครับว่าการ์ตูนเรื่องนี้รู้จักไปไกลกว่าที่คิด อย่างตอนผมอยู่ออสเตรเลียก็มีคนแบกไปด้วย
ซึ่งผมทึ่งมาก บินกลับบ้านตอนปิดเทอมเพื่อจะไปแบกการ์ตูนกลับมาแค่เรื่องเดียว...
ใช่ครับการ์ตูนอื่น ๆ โดยมากมีขายที่นู่น ณ ร้านคนไทยแห่งหนึ่งที่ใจกลางเมืองซิดนีย์
จนช่วงนี้มีนักอ่านชาวไทยหลายคนไปสั่งซื้อที่ร้านสังคมคนไทยในเมืองจัดส่งไปให้เมื่อเล่มใหม่ออกมา
ส่วนตัวผมก็เพิ่งจะกลับมาซื้อเล่ม 13 ไปสักพักนี่เองครับ และกำลังรอเล่ม 14 อยู่ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่จะออก T_T

สำหรับกระทู้นี้ หากเห็นว่าไม่สมควร จะเป็นการชี้ช่องอะไรก็ตามแต่... ลบได้เลยนะครับ เพราะตอนนี้ผมก็เคลียร์แล้ว

ขอบคุณอีกครั้งครับ

tongfar
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tongfar Mon 1 Feb 2010 - 8:01

ข้างบนมุมมองในด้านของความรู้สึกแทบทั้งหมด
ข้างล่างนี้ขอในมุมมองของนักกฎหมายบ้างนะครับ

เรื่องการดาวน์โหลด อะไรนี่ถ้าพูดในเชิงกฎหมายมันก็หัวหมอไหลได้เยอะครับ
ยิ่งเป็นเรื่องลิขสิทธิ์ด้วย... เพราะมันเป็นสนธิสัญญาระหว่างประเทศ จึงมีจุดอ่อนเยอะ
อย่าง thepiratebay ที่ไปเซอเวอร์ตั้งรกรากยังประเทศที่ไม่รับสนธิสัญญา
จึงยังยืนหยัดเย้ยหยัน กลุ่มประเทศยุโรปอยู่เสมอมาอย่างที่เห็นครับ = =

กฎหมายลิขสิทธิ์เป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากครับ อย่างที่ XXXXXX หรือ OOOOOO ใหญ่โตได้ขนาดนั้น
เพราะว่าทางเว็บเองก็ตกลงกับทางสำนักพิมพ์ของญี่ป่น เช่นของบางสำนักพิมพ์จะติดต่อไปเลยว่า...
หากได้รับการตีพิมพ์ที่อเมริกาแล้วจะหยุด และเอาเรื่องนั้นออกทันที โดยจะมีให้เห็นอยู่ประปรายครับ
ส่วนที่เหลือนั้น บ้างก็ยินยอมให้ลงได้เพราะถือเป็นการโฆษณา
การได้สื่อฟรี กับการฟ้องที่ต้องเสียเงินค่าดำเนินการสูงลิบมันแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

ทางต่างชาติ (โดยเฉพาะทางตะวันตก) เขาจะยึดกติกากันมากครับ
เพราะฉะนั้น ถึงอ่านฟรีในเน็ตแต่... ในเน็ตก็เป็นนักแปลสมัครเล่น
ดังนั้นถ้าหากมีตัวแปลถูกลิขสิทธิ์ขึ้นมา เขาจึงอยากซื้อ อยากอ่าน อยากเก็บ และอยากสนับสนุนสิ่งที่ตนชอบด้วย
นั่นเป็นข้อแตกต่างใหญ่กับสังคมไทยครับ (มิหนำซ้ำสังคมไทยยังเห็นกติกาไร้ค่าอีกต่างหาก)
สิ่งที่เกิดขึ้นในประเทศไทย จึงแตกต่างกับที่เกิดกับสังคมตะวันตกอย่างสิ้นเชิงเลยครับ

มองกันอย่างง่าย ๆ ที่ซิดนีย์เองคนไทยเราขนาดไปใช้สังคมเขายังมีมุมซอกแซกขาย DVD เถื่อนเลยครับ
บ้างหลบตามมุม อยู่ตามตึกเก่า ๆ มีแค่คนเก่าแก่รู้กัน หรือแม้กระทั่ง.... ในตลาดที่ผู้คนพลุกพล่าน
ร้านพวกนี้มีแต่คนไทยเท่านั้นที่ไปยืนดู ไม่มีแม้ต่างชาติย่างกราย ทั้งที่ซิดนีย์มีหลากหลายเชื้อชาติยิ่ง
ร้านที่ว่าเคยโดนนักข่าวของทางออสเตรเลียไปตามถ่ายอยู่เหมือนกัน แต่ด้วยกฎหมายลิขสิทธิ์นี่แหละครับ
ร้านพวกนั้นใช้ช่องทางว่า "ก็อปจากบริษัทไทยที่ซื้อลิขสิทธิ์เข้ามา" ก็อปจากมาสเตอร์ไทยว่างั้น
แล้วเกิดอะไรขึ้น... คนที่จะดำเนินคดีได้กลับเป็นบริษัทที่อยู่ในไทยครับ... โอ้หัวหมอแท้ ๆ - -*

ดังนั้น ถ้าพูดถึงมุมมองทางกฎหมายที่ผมคิดไว้เมื่อโพสลงบอร์ดนี้คือ
อยากเห็นทาง สนพ. หรือผู้จัดทำคุยกับทาง QQQQQQ เอาไว้บ้างก็ดีครับ
และอยากให้มีมุมมองประชาสัมพันธ์ที่กว้างกว่าการปล่อยทิ้งให้คนเห็นค่ากันเอาเองบ้าง
รวมทั้งคิดว่าการเอาจริงในเรื่องลิขสิทธิ์ควรเริ่มจากเว็บในประเทศครับ...
เอาไอ้เว็บในให้ได้ก่อนครับ เว็บที่ว่านี่เล่นเอาการ์ตูนไทยไปแสกนให้คนไทยดูเองด้วยซ้ำ = =
ซึ่งผมไม่รู้หรอกนะว่าไอ่เว็บ GGGGGG เนี่ยมันไปตั้งเซอเวอร์อยู่ประเทศไหน กฎหมายจะช่วยได้หรือเปล่า...

เว็บสุดท้ายเนี่ยผมเอือมมาก ๆ เลยครับ รู้สึกเหมือนกฎหมายลิขสิทธิ์บ้านเราเสื่อมค่าลงทุกวัน ๆ....

แก้ไขล่าสุดโดย tongfar เมื่อ Tue 2 Feb 2010 - 18:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง

tongfar
Beginner

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Mon 1 Feb 2010 - 23:24

อืม อันนี้คิดว่าคนลบก็คงเป็นคุณบีแหละครับ

ยังไงเ้ขาก็เป็นหนึ่งในกอง บก. ของ cts
ในใจคุณบีจะคิดยังไง ผมก็สุดที่จะหยั่งรู้ได้ครับ เพราะยังไม่เคยคุยกับคุณบีเรื่องนี้เลย
แต่โดยมารยาท เขาก็ต้องไม่สนับสนุนให้มีการละเมิดลิขสิทธิ์ผลงานในเครืออย่างออกหน้าออกตาอยู่แล้วล่ะครับ

เรื่องบางเรื่อง เราก็เข้าใจว่ามันห้ามกันได้ยาก หรืออาจไม่น่าห้าม ปล่อยไว้เฉยๆ อาจส่งผลดีมากกว่าก็ได้
แต่ยังไงซะ ของที่ผิดกฎหมายมันก็ผิดกฎหมายอยู่วันยังค่ำน่ะครับ

เพราะงั้นก็อย่าให้ถึงกับ มีคนไปพบการละเมิดลิขสิทธิ์ แล้วก็เอามาบอกกับเจ้าของลิขสิทธิ์อย่างดีอกดีใจ ว่า "ผมดีใจมากที่เห็นว่ามีคนกำลังละเมิดลิขสิทธิ์งานของคุณอยู่" เลยนะครับ
...แอบๆ ดีใจกันในระดับที่แค่ "รู้กัน" บ้างจะดีกว่าครับ ของที่ผิดกฎหมาย ไม่น่าจะนำขึ้นมาบนดินครับ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 2 Feb 2010 - 1:25

ที่กระทู้นั้นหายไปเพราะ"มันมีลิงค์ไปยังสถานที่ๆ มีการแจกของละเมิดลิขสิทธิ์"ครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งมันเป็นลิขสิทธิ์ของทางเราเองที่โดนละเมิด (สำหรับกรณีที่มีการโพสลิงค์ละเมิดลิขสิทธิ์ในบอร์ดนี้ กติกาที่เราใช้คือ ทันทีที่ทีมงานพบเห็น มันจะถูกตัดตอนโดยไม่มีการแจ้งล่วงหน้าครับ)

ส่วนการเอาไปแปลลงในเว็บนั้นในปริมาณขนาดนั้น ก็เกินกว่าในระดับที่เรียกว่าเพื่อการประชาสัมพันธ์แล้วครับ ไม่เกี่ยวด้วยว่าจะเพื่อวงแคบวงกว้างแค่ไหน ที่สำคัญ "มันไม่ได้มีการขออนุญาตเพื่อนำไปเผยแพร่หรือประชาสัมพันธ์ใดๆ ด้วย"

ส่วนไอ้เรื่องการจัดการอะไรตามกฎหมาย ถ้าเราเจอมันไปแหมะอยู่เว็บไหนในลักษณะที่เข้าข่ายจงใจละเมิดลิขสิทธิ์ในลักษณะที่ดูแล้วว่าเสียมากกว่าได้ เราก็แจ้งต่อไปยังฝ่ายกฎหมายหรือผู้รับผิดชอบของบริษัทตามหน้าที่ จะเว็บในเว็บนอกก็ไม่เกี่ยว มันจัดการได้ทั้งนั้น ที่เหลืออยู่ที่ว่าทางผู้ใหญ่เค้าจะตัดสินใจดำเนินการหรือไม่ แค่ไหน

การมี scanlation นั้นผมอยากจะบอกว่า ในมุมมองของคนทั่วไปที่เป็นผู้บริโภคหรือแฟนๆ งานนั้นอาจจะมองว่ามันเป็นข่าวดีที่ได้เผยแพร่สู่วงกว้าง มีคนติดตามมากขึ้น งานจะได้ดัง โกอินเตอร์ บลาๆๆๆๆ (เป็นมุมมองที่บอกตามตรงว่าผมไม่ชอบเอาซะเลย เพราะไม่ว่าจะใช้คำยังไงก็เป้นแค่การสร้างความชอบธรรมให้การทำผิด)
แต่ในมุมมองของผู้ผลิต scanlation มันคือฝันร้ายครับ
นิสัยชินชากับการได้อะไรมาฟรี ได้อะไรมาง่ายโดยจ่ายน้อยกว่าที่ควรจะเป็น หรือไม่ต้องจ่ายอะไรเลยนี่แหละที่จะทำให้ผู้ผลิตต้องฝันร้าย ประกอบกับพฤติกรรม "จะอ่าน มากกว่าจะซื้อ" ด้วยแล้วนะ ...
แน่นอนว่าผมกล่าวแบบนี้อาจมีคนแย้งมาว่า "ฉันอ่านสแกน พอลิขสิทธิ์ออกฉันก็ซื้อนะ" ..สำหรับบางคน ใช่ครับ แต่คนที่ทำแบบนั้นจริงมีถึงครึ่งของที่พูดรึเปล่านี่สิ สำหรับคนจำนวนมากประโยคนั้นก็แค่พูดเพื่อทำให้ตัวเองดูดีเท่านั้นเอง

ปัญหาลิขสิทธิ์ปัจจุบันสำหรับการ์ตูนไทยอาจจะยังไม่รุนแรงนัก แต่มันเป็นอีกหนึ่งปัญหาใหม่ ในสารพัดปัญหาที่การ์ตูนไทยต้องเผชิญอยู่นะครับ ..แม้จะเศษเสี้ยวแต่ก็อย่าไปสนับสนุนให้มันรุนแรงขึ้นเลย

เอาล่ะ .. ก่อนที่ผมจะเลยเถิดเตลิดไปไกลจนอาจหลุดประเด็นเอง แค่นี้ก่อนละกันนะ
เอาเป็นว่าอย่างน้อยที่สุดขอแค่ในบอร์ด CTS ของเรานี่ก็ยังดี อย่าให้มันมีช่องทางไปสู่การละเมิดลิขสิทธิ์ใดๆ ในนี้เลยนะครับ

--------------------------------------------------------------

ปล.สำหรับสมาชิกที่ได้อ่านมาถึงข้อความนี้
ถ้าหากไม่มีแอ๊กซิเด็นท์อะไร ในเร็วๆ นี้ (หลังจากแอดมินเคลียร์งานหมดแล้ว) ภาพประจำยศของสมาชิกก็จะมีการเปลี่ยนใหม่นะครับ ตามที่เคยแจ้งไว้ตั้งแต่ปีก่อน
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by tongfar Tue 2 Feb 2010 - 18:28

เอ่อ จะว่าไม่โพสแล้วแต่... ขอสักหน่อยดีกว่าก่อนที่จะเข้าใจผิดครับ
ประชาสัมพันธ์วรรคสุดท้ายที่ผมเขียน ไม่ได้หมายถึงเอางานไปแปะให้เว็บแบบนั้นนะครับ
แต่หมายถึงการยกชูการ์ตูนไทยให้มากกว่าที่เป็นตอนนี้ครับ โดยเฉพาะการจัดงานต่าง ๆ
เพราะปัจจุบันนี้... คนไทยจำนวนมากก็ยังดูถูกคนไทยอยู่เช่นเดิมครับ จนงานดี ๆ หลายงานจบลงเงียบ ๆ

ส่วนเรื่องที่ไปลงเว็บต่างชาติ อย่างไรเสียก็เป็นดุลยพินิจของเจ้าของงาน
ซึ่งในฐานะคนเขียนงาน(ชนิดอื่น) ผมก็ภูมิใจครับถ้ามีต่างชาติสนใจงานของผม
จนต้องศึกษาภาษาไทยที่แสนจะยากนี้ แล้วเอาไปแปลเป็นภาษาของเขา
และแน่นอนว่าหากพบเจอหรือพบเห็น ผมก็จะเข้าไปทักทายพูดคุย และตกลงกันให้รู้เรื่องก่อนครับ

ขออภัย และด้วยความเคารพ

ป.ล. และเมื่อทาง cts เห็นว่าไม่สมควรโพสเว็บแบบนั้นที่บอร์ดนี้ ผมจะเซ็นเซอร์เว็บพวกนั้นออกจากกระทู้นี้ก่อนหายตัวอีกรอบครับ ^^

tongfar
Beginner

ขึ้นไปข้างบน