CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น)

izeee
siwawuth
tamin
Angel_Benten
8 posters

Go down

20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น) Empty 20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น)

ตั้งหัวข้อ by Angel_Benten Wed 23 Dec 2009 - 23:06

กรี๊ดดดดดดดดด!!!! ครูกุ๊กจบแล้ว...(ผ้าห่มขาดไปแล้ว2 ผืน ถ้ายังไม่จบคืนนี้ไม่แน่จะมีผืนที่ 3 (บ้า) )

ฟุ้งซ่านอ่ะค่ะ แถมต้องทำรายงาน แถม(อีก)ยังมีสอบลีลาศ(ชะ ชะ ช่า) อีก ฮือ ยังเต้นม่ะเป็นไม่อยากสอบเลยแฮะ...

เข้าเรื่องดีก่า หางานไปมาเจ๊อะไอ้นี่เข้า ก็เลยจับมาแปะซะเรย....เชิญทัศนาค้า

1. เส้นเลือดในร่างกายมนุษย์มีความยาวรวม 62,000 ไมล์ ถ้านำมันมาเรียงต่อกันเป็นทางยาวจะได้ความยาว ถึง 2.5 เท่าของเส้นรอบวงโลก

2. The Great Barrier Reef (แนวปะการังที่ยาวทีสุดในโลกบริเวณออสเตรเลีย) เป็นโครงสร้างสิ่งมีชีวิตที่ใหญ่ที่สุดในโลกมีความยาวกว่า 2000 กิโลเมตร

3. โอกาสที่โลกจะถูกโจมตีด้วยอุกาบาตขนาดใหญ่ อยู่ที่ 9300 ปีต่อครั้ง

4. ดาวนิวตรอนขนาดเท่าหัวแม่มือมีน้ำหนักกว่า 100 ล้านตัน

5. พายุเฮอริเคนหนึ่งลูกผลิตพลังงานเท่ากับระเบิดขนาด 1 เมกะตันจำนวน 8000 ลูก

6. คาดว่ามีพยาธิปากขอ ซึ่งดูดเลือดเป็นอาหารอยู่ในร่างกายมนุษย์โลกเรา 700 ล้านคน

7. Fred Rompelberg คือผู้ขี่จักรยานด้วยความเร็วที่สุดในโลกด้วยความเร็ว 166.94 ไมล์ต่อชั่วโมง

8. มนุษย์เราสามารถคิดค้นแสงเลเซอร์ที่มีความสว่างกว่าแสงอาทิตย์ 1 ล้านเท่า

9. 65% ของผู้ป่วยออทิสติคส์ เป็นคนถนัดซ้าย

10. Finnish pine tree (ต้นสนชนิดหนึ่งในฟินแลนด์) มีความยาวของรากแต่ละต้นรวมแล้วกว่า 30 ไมล์

11. จำนวนเกลือที่อยู่ในน้ำทะเลทั่วโลกเรา สามารถปกคลุมพื้นผิวทวีปทั่วโลกได้หนากว่า 500 ฟุต

12. กลุ่มแก๊สระหว่างหมู่ดาวในราศีธนู มีส่วนประกอบของแอลกอฮอล์นับหมื่นล้านล้านลิตร

13. หมีขั้วโลกสามารถวิ่งด้วยความเร็ว 25 ไมล์ต่อชัวโมง และกระโดดได้สูงกว่า 6 ฟุต

14. มนุษย์และปลาโลมาสืบสายพันธ์เดียวกันมาตั้งแต่ 60 - 65 ล้านปีก่อน

15. กล้อง infared จับภาพหมีขั้วโลกได้ยากมาก เนื่องจากคุณสมบัติของขนของมัน

16. เฉลี่ยแล้วในหนึ่งปี คนเราจะกินสัตว์จำพวกเห็บลิ้นไร โดยไม่ได้ตั้งใจไป 430 ตัวต่อคนต่อปี

17. รากของต้น Rye(ข้าวชนิดหนึ่งใช้หมักสุรา) สามารถแผ่ขยายไปได้ถึง 400 ไมล์

18. อุณหภูมิบนพื้นผิวของดาวพุธสูงกว่า 430 องศาเซลเซียสในเวลากลางวัน แต่ลดลงต่ำกว่า ติดลบ 180 องศาเซลเซียสในเวลากลางคืน

19. ภายใน 24 ชั่วโมง ต้นโอ๊กขนาดใหญ่ขับน้ำ(ในรูปของไอน้ำ)ออกมา 10 - 25 แกลลอน

20. ผีเสื้อรับรู้รสด้วยขาหลังของมัน โดยประสาทการรับรู้ทำงานโดยการสัมผัส ทำให้มันรู้ว่าใบไม้และดอกไม้ที่มันสัมผัส มีรสชาติอย่างไรและกินได้หรือไม่

ที่มา:http://megamisc.blogspot.com/2007/12/20.html
Golden Star
Golden Star

birth : 19/03/1991

http://00uki00uki.hi5.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น) Empty Re: 20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น)

ตั้งหัวข้อ by tamin Thu 24 Dec 2009 - 7:46

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลครับ
ประทับใจไอ้ดาวนิวตรอนขนาดเท่าหัวแม่มือมีน้ำหนักกว่า 100 ล้านตัน
(น่าจะเอาไปเป็นอาวุธของตัวละครในการ์ตูนได้นะ 555+)

ปล.ผมว่าข้อมูลอะไรประหลาดๆทางวิทยาศาสตร์เอามารวมกันในกระทู้นี้เลยดีไหมครับ =w=
จะได้เป็นคลังข้อมูลไว้ดูเวลามุขตัน หุๆ

ของผมร่วมด้วยช่วยแปะเรื่องฟีโรโมน

Spoiler:
</H5>

tamin
Silver Star
Silver Star

20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น) Empty Re: 20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น)

ตั้งหัวข้อ by Angel_Benten Thu 24 Dec 2009 - 16:55

อ่า..เอางั้นเหรอค่ะ วิทยาศาสตร์นี่มันประหลาดจิงๆเนาะ

โหย...ฟีโรโมนน่ากัวง่ะ (ฮา)
Golden Star
Golden Star

birth : 19/03/1991

http://00uki00uki.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Thu 24 Dec 2009 - 17:02

9. 65% ของผู้ป่วยออทิสติคส์ เป็นคนถนัดซ้าย

ผมแค่ถนัดขวา ก็ใกล้เคียงออทิสติกแล้ว 20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น) 945210
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by izeee Thu 24 Dec 2009 - 18:31

รู้มาหมดแล้วอ่ะ
ยกเว้นข้อ16
ข้อนี้คิดแล้วมันก็...เอ่อ...ชวนอ้วกอ่ะ
izeee
izeee
Silver Star
Silver Star

birth : 10/02/1995
Placement : สักที่แหละนะ

ตั้งหัวข้อ by แมวดำ'PuNKY Thu 24 Dec 2009 - 19:19

อ่านแล้วได้ความรู้ดีจัง
จิ้ม+1ให้นะคะ^^
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆค่า ไว้มาลงอีกน้อ^^/
แมวดำ'PuNKY
แมวดำ'PuNKY
Golden Star
Golden Star

birth : 15/12/1993
Placement : สถานบำบัดจิต

ตั้งหัวข้อ by By~ne Thu 24 Dec 2009 - 19:41

เหอๆ...

เราถนัดซ้าย...
(ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ)
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Thu 24 Dec 2009 - 19:54

โห...สุดยอดจังง่ะ

+1 เลยฮะ 20 ความรู้วิทยาศาสตร์ที่เราคาดไม่ถึง(ก๊อปมา อีกแล้วค่ะทั่น) Icon_biggrin
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Aion~ Sun 10 Jan 2010 - 11:08

เขาปั่นจักรยานยังไงนะั

เร็วกว่าผมขี่มอ'ไซค์ อีก - -

Aion~
Bronze Star
Bronze Star

birth : 01/08/1994
Placement : อยู่ในโลกที่มีเธออยู่♥♥♥

ขึ้นไปข้างบน