CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

black-rayz
prim_15505
By~ne
hana5394
8sxpx
mynamekor
cokakashi
11 posters

Go down

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Empty มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by cokakashi Sat 19 Sep 2009 - 19:42

ช่วยอ่านแล้ววิจารย์ให้หน่อยนะครับ เนื้อเรื่องเป็นไงบ้าง สัดส่วนตัวละครเป็นไงบ้าง

ปล. เรื่องสกีนโทนผมใช้ไม่เป็นและไม่เคยใ้ช้ครับ - -"
ปล2. ตรงฉากที่เป็นการนึกถึงอดีตปกติแล้วรอบๆช่องนั้นจะเป็นสีดำ แต่เนื่องจาก "ปล." ผมเลยเปลี่ยนเป็น.. เอ่อ.. ที่เค้าใช้แทนการพูดที่เป็นการคิดในฉากธรรมดาน่ะครับ ผมเอาไปใช้เป็นระหว่างช่องแทน (ก็มันเป็นการนึกเหมือนกันนี่นา)
ปล3. ไม่รู้ว่าสังเกตกันรึป่าวแต่ขอเขียนไว้ตรงนี้เลยละกัน ว่าประมาณครึ่งทางหน้าตัวละครจะค่อยๆเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อันนี้เนื่องจากกระผมต้องการพัฒนาให้มีความละเอียดมากกว่าขึ้นน่ะครับ (และจากหน้าแรกจนหน้าสุดท้าย สำหรับตัวผมแล้ว เหมือนฝีมือจะพัฒนาขึ้นด้วย เนอะ)
ปล4. อาจจะอ่านยากไปซักนิดนะครับ แต่ไม่น่าจะเกินความสามารถของท่าน

เอาล่ะ พล่ามมากพอละ(นั่น ว่าตัวเองอีก) บัดนี้ได้เวลาอันสมควรแล้ว ขอเชิญชมกันได้เลย
เรื่องยังไม่จบนะครับ แต่ก็ยังไม่ได้วาดต่อเลย
บาส โคลนนิ่งพิศดาร

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Dq600

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 3k501

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 1gv02

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม H0a03

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 52s04

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 5fh05

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Xm206

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Jm107

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 93n08

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 6pz09

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Okj10

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม U2k11

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Zzd12

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Rfx13

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม By614

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม W7015

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Saw16

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Yx917

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 1c018

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Bkp19

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 87m20

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 2nc21

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Bzj22

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม T4r23

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Qvt24

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม 5kk25

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Zkr26

cokakashi
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Empty Re: มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Sat 19 Sep 2009 - 19:56

โอ้อ่านแล้วสุดยอดมากเลย ครับผม

แต่จะให้ตินะ ผมว่าเป็นการตูนแนว SD เปล่านิ หรือแนวครึ่งส่วน (ไม่แน่ใจเท่าไร)
ผมใช้ได้แล้วนะครับผม

สันส่วนไม่ติดครับ เพราะเป็นการตูนครึ่งส่วน มันจริงวาดสัดส่วนไม่ค่อยจะผิดเท่าไร (เท่าที่ดูมานะครับ)

เรื่องฉาก นี้okเลยครับไม่น่าจะผิดเท่าไร
(เพราะมันไม่ค่อยมีอะครับ เห็นมีเป็นบางช่องเลย ติไรมากไม่ได้)

เรื่องมุมมองของตัวละคร เด่นมากครับ เพราะเป็นมุมมองที่ดูไม่ยากเท่าไร

แล้วนี้สำคํญ ผมว่าตัวหนังสือช่วงแรกมันจางมาเลยนะครับผม ไงๆก็ น่าจะตัดเส้นซะหน่อยก็ได้

รวมสุดยอดแล้วครับ ผม
mynamekor
mynamekor
Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Empty Re: มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม

ตั้งหัวข้อ by 8sxpx Sat 19 Sep 2009 - 19:58

ก่อนอื่น ขอผ่านเรื่องเนื้อเรื่องไปก่อนละกันครับ (เพราะยังอ่านไม่หมด) ขอพูดไปตามที่เห็นเลยละกันนะครับ
**การแบ่งช่อง ซอยมาซะยิบย่อย ( อ่านแล้วนึกถึงการตูนของ อาจาร์ย ฟูจิโกะ สมัยก่อนนู้น) คิดว่าไม่ค่อยเหมาะกับการตูนแอ๊คชั่นละมัง (เอ เรื่องนี้เป็นการ์ตูนแอ๊คชั่นรึเปล่าหว่า ) กรอบช่อง ยังมีการใช้มือขีดทำให้ดูไม่เรียบร้อยและเบี้ยวเห็นๆ แอ๊คชั่นตัวละครหลากหลายดีมาก แม้บางจุดจะยังต้องปรับปรุงแต่ก็ยังเห็นได้ถึงความพยายามในจุดนี้อ่ะนะ อะไรอีก...อ้อ หน้าตาตัวละครดูคล้ายกันเกินไปแยกกันลำบาก ตัวหนังสือที่อัดกันอยู่ในช่องคำพูดก็เหมือนกับพยายามจะบีบอัดกันมากไปหน่อย หากมีบทที่ต้องพูดกันมากขนาดนั้น จิงๆมันก็มีวิธีพลิกแพลงซิกแซกกันได้อีกหลายวิธี ลองหางานการ์ตูนที่ตัวเองชอบหรือผลงานของนักเขียนท่านอื่นๆมาลองศึกษาเพื่อเป็นแนวทางดูนะครับ( ย้ำ!! แนวทางเท่านั้นนะ ไม่ใช่ยกมาทั้งดุ้น) ของผมคงมีแค่นี้ละครับ สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อซะก่อน
8sxpx
8sxpx
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Sat 19 Sep 2009 - 20:42

=w=b+ ใช้ได้เรยนะจ้ะ

สำหรับการวาด เนี่ย วาดได้หลายมุมมากๆ เป็นแนวSDด้วยแหะ*0*

เนื้อเรื่องก็ถือว่าโอเคจ้ะ แต่หน้านึงอ่ะเราไม่ควรแบ่งเกิน6ช่องนะจ้ะ^^

ยูนิฟอร์มตัวหญิงคล้ายๆเราเลยแหะ^^;;
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sat 19 Sep 2009 - 21:14

โดยมาตรฐานแล้ว เราตวรแบ่งช่องไม่เกิน 6-7 ช่องต่อ 1 หน้ากระดาษครับ

ตัวละครนับว่าน่ารักดีทีเดียว สัดส่วนผมว่าไม่มีอะไรผิดพลาดนะ

แต่ผมว่าตัวหนังสืออักษรมันเยอะไปหน่อยนะ ถ้าหากตัดทอนหรือย่อให้ลดลงจะเป็นการดีมาก

เพราะผู้อ่านส่วนใหญ่มักจะขี้เกียจอ่าน

แต่ว่าวาดตัวละครหน้าตรง หน้าข้าง เต็มช่องนี่หากวาดบ่อยเกินจะดูอึดอัดครับ เราควรเล่นมุมซักหน่อยหรือซูมออกมานิด
เพราะการทำแอคชั่นต้องไม่ซูมหน้าเข้าเยอะครับ มันจะดูอึดอัด

ถ้าไม่ขี้เกียจก็หาฝีกได้ครับ ลองหาการ์ตูนที่ชอบๆแล้วดูตามฮะ(แต่อย่าลอกไปทั้งหมด จงคงซึ่งแบบของตนเองเอาไว้)

สู้ๆฮะจะรอติดตามต่อไป
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 19 Sep 2009 - 22:34

ตัวละครน่ารักดีงับ...ฟิลลิ่งก็okงับ
ติตรงช่องการ์ตูนหน่อยงับ...หน้านึงมากที่สุดควรมีประมาณ 7-8 ช่องนะงับ
เนื้อเรื่องสนุกใช้ได้งับ พยายามฝึก แล้วเราจะรอ(ยล)ทั่น มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Fresse
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Sun 20 Sep 2009 - 2:34

ยังอ่านไม่หมดฮะ แต่อยากบอกว่า เนื้อเรื่องบางช่วงมันติดกันเป็นพรืดเลยทำให้ไม่น่าอ่านฮะ ควรใช้ภาพสื่อคำพูดมากกว่านี้ฮะ จะทำให้ลดเนื้อที่จะต้องเขียนไปเยอะ

(พูดง่ายๆ ตัดทอนเนื้อหาบ้างก็ดีฮะ =w=")
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by cokakashi Sun 20 Sep 2009 - 8:22

ขอบคุณคำติชมของทุกท่านมากๆเลยนะครับ เรื่องการแบ่งช่องต่อหนึ่งหน้านั้กระดาษนผมเองก็เห็นด้วยอย่างยิ่งเพราะที่วาดอยู่นี้ช่องมันเล็กเก็บรายละเอียดไม่ค่อยได้ แต่ที่ต้องทำแบบนี้ก็เพราะว่า.. ง่ายๆเลยนะครับ.. เปลืองกระดาษ เหอะๆ อย่าเพิ่งคิดว่าผมงกนะครับ ก็ที่วาดมานี่ไม่ได้กะหารายได้จากไหนเลยครับ แถมวาดขึ้นมาไม่รู้อะไรเลยด้วย จำได้เลยว่าผมเริ่มวาดหน้าสองเป็นหน้าแรก จากนั้นก็กลายเป็นการ์ตูนมาจนถึง 26 ได้ไงก็ไม่รู้ เนื้อเรื่องก็ไม่ได้วางเป็นไว้แต่แรกด้วย ค่อยคิดค่อยวาดไปเรื่อยๆ (ซึ่งตอนนี้ก็กำลังตันหาทางดำเนินเรื่องต่อไม่ได้ด้วย เหอะๆ) แล้วกระดาษที่หยิบมาใช้ก็มาจากกระดาษที่เอาไว้ใช้ทำงานส่งครูด้วย ก็เลยประหยัดกระดาษไว้หน่อย เอาไว้หาทางออกเกี่ยวกับเรื่องนี้ได้จะปรับปรุงแน่นอนครับ

และเรื่องตัวหนังสือเยอะมากๆต่อหนึ่งช่องนี่ต้องขอยอมรับครับ ตอนที่วาดแรกๆรู้สึกเหมือนว่าลำบากมาก แต่ละช่องก็เลยอัดตัวหนังสือไปให้มากที่สุด เหอะๆ จะได้ดำเนินเรื่องต่อไปได้เร็วอีกหน่อย หลังจากวาดไปเรื่อยก็รู้สึกว่าสบายขึ้นก็เลยแบ่งไปได้มากขึ้น

ขอบคุณที่เสียเวลามาอ่านการ์ตูนฝีมือของผมนะครับ ขอบคุณมากๆเลย จะนำคำติชมทั้งหลายไปปรับปรุงแก้ไขนะครับ

cokakashi
Beginner

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sun 20 Sep 2009 - 10:23

เนื้อเรื่องเเหล่มดีครับ Very Happy
ผมก็ว่าจะวาดบ้างเหมือนกัน เรื่องสั้นนิ เเต่ขอเวลาฝึกตัวเอง
หน่อยดีกว่า อนาโตมี่ยังไม่ชำนาน
ดูเเล้วมีการดำเนินที่ ไหล~ไหล~ ดีจังครับ
เเต่ลงหมึกถ้าจะดูดีน่าดูเลย
เเต่..อ่านตัวหนังสือยากจัง กรอบที่ใส่ใหญ่ก็จริงงะ เเต่ไม่น่าจะใส่
ตัวหนังสือมากขนาดนั้น ดูเหมือนลดจำนวนหน้าในการวาดพิกล..?
เเต่รวม ๆ ok ครับ ติเเค่เรื่องข้อความจ้า
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Sun 20 Sep 2009 - 20:31

ให้เกรทก่อน
เส้น 7.0
ช่อง 4.5
เสน่ห์ตัวละคร 8.0
มุมกล้อง 7.0
เนื้อเรื่อง 5.0
ความน่าพิสมัย 7.0
จัดว่าดีทีเดียวครับ อนาคตไกลแน่ฮ่าๆ
peterpan-killer
peterpan-killer
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Mon 21 Sep 2009 - 0:02

มีความพยายามมากเลยครับ นับถือจริงๆ

ตินิดนึงครับ(น่าจะนิดนะ....)

แบ่งกรอบยังไม่ดีเท่าไหร่ เพราะซอยซะจนผมตาลายเลย(เมื่อก่อนก็เป็นเหมือนกันครับ หุหุ) ช่องยิบย่อยเกินไปมันวาดแอ๊คชั่นไม่ค่อยออกครับ ลองหัดวาดแอ๊คชั่นในช่องใหญ่ๆดูแล้วจะติดใจไม่ใช่น้อย

ตัวหนังสือ...ติดกันเยอะมาก - -" ข้อความเยอะมากจนเหนื่อยเลยล่ะครับ(ความรู้สึกประมาณการ์ตูนสืบสวนสอบสวนก็ไม่ปาน)

ชมบ้าง(อย่างนี้มั้งที่เค้าว่าติชม....)

กล้าวาดดีครับ วาดหลายมุมดูดีมากเลย ดูเป็นมิติดี

ออกแบบตัวละครน่ารักดีครับ

ปล.เนื้อเรื่องอ่านคร่าวๆแล้วยังคาใจเล็กน้อยครับ ว่านี่คือโรงเรียนหรืออะไรหนอ มีภารกิจเสี่ยงตายด้วย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Mon 21 Sep 2009 - 16:05

- ตัวหนังสือเยอะเกินไป ระวังคนอ่านขี้เกียจอ่านนะ มาอ่านกันหน่อยนะครับ การ์ตูนของผม Icon_lol
- 1 หน้าแบ่งช่องเยอะมาก ดูแล้วรู้สึกว่ามันอึดอัด
- กระดาษวาดน่ะฮะเอาแผ่นใหม่ๆมาวาดเลยก็ได้
- ถ้าหน้าเยอะก็ขอลิงค์สำหรับเนต56เค ด้วยเน้อ พรีสส..

totaekuman
WARNING
WARNING

ขึ้นไปข้างบน