CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ

totaekuman
By~ne
vantimiglia
Eyrex
Livingdead One
Formthejok
WanTaLeng
prim_15505
Kore
PoJeaWa LittleGirl
pattanakorm
MikZ
finel
-=IZE=-
trio-jam
19 posters

Go down

มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Empty มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 11 Sep 2009 - 22:24

เห็นเค้าบอกว่ามันดีกว่าร่างด้วยดินสอไส้ดำปกติ เพราะไม่ต้องลบก่อนแสกนรึเปล่าครับ?

ใครเคยใช้แล้วบ้าง อยากเห็นตัวอย่างจังครับ

ปล.ช่วยมาไขข้อกระจ่างเรื่องคุณสมบัติก็ดีครับ แหะๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Empty Re: มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ

ตั้งหัวข้อ by -=IZE=- Fri 11 Sep 2009 - 22:28

เข้ามาขอดูด้วยคนครับ

แบบว่าไม่เคยเห็นอ่ะ -3-
มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ 976507
-=IZE=-
-=IZE=-
Lucky Star
Lucky Star

Placement : <+:อาณาจักรกางเขนแดง:+>

มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Empty Re: มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ

ตั้งหัวข้อ by finel Sat 12 Sep 2009 - 0:55

'x' เคยใช้เมื่อนานมาแล้วววววว
มันก็ไม่ค่อยต่างจากดินสอปกติเท่าไหร่อ่ะค่ะ
เพียงแต่ใช้ดินสอสีฟ้าหน้ากระดาษต้นฉบับจะสะอาดกว่าปกติเท่านั้นแหละค่ะ
ปล. ตอนสแกนต้องสแกนแบบ RGB นะคะซึ่งถ้าเอามาทำต้นฉบับ 600 dpi ก็สแกนนานเลยล่ะ
แล้วค่อยปรับเอาตัวสีฟ้าออกใน photo shop ก็จะได้ต้นฉบับขาวดำมาค่ะ
ปกติเราจะสแกนงานเป็น grayscale ซึ่งไวกว่า RGB หลายวินาทีนัก(ทำโด หลายหน้าก็ต้องประหยัดเวลา
อะไรที่ร่นเวลาได้ก็ทำโลด)
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 12 Sep 2009 - 10:10

อยากรู้เหมือนกัน

มันหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ (แถวพิดโลกไม่มีวี่แววเลย = =")
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sat 12 Sep 2009 - 11:15

เรื่องนี่ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยนะครับนี่ ( ไปมุดรูที่ไหนมา อิอิ)
เเบบว่า อยากเห็นภาพตัวอย่างจังเลย ครับ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Sat 12 Sep 2009 - 15:07

>>จิ้มที่นี่เลยจ้า ภาพมันใหญ่ไปนิดส์<<

อันนี้เป็นเรื่องที่วาว่าสงสัยเอง แต่ให้แจมมี่ตั้งกระทู้ให้ เหอๆ

ตอนแรกเข้าใจผิด คิดว่าสแกนแล้วสีฟ้ามันจะไม่ติดลงไป

จริงๆมันติดลงไปด้วยอะแหละ ลองซูมดีๆมันก็ติดชัดเลย เหอๆ

แต่ว่ามันสามารถปรับค่า color adjusment ได้ ก็เลยสบายแฮ

(แต่ปรับแล้ว มันก็ยังเป็นสีเทาจางๆอยู่ดี)

.....

MikZ พิมพ์ว่า:อยากรู้เหมือนกัน

มันหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ (แถวพิดโลกไม่มีวี่แววเลย = =")

ดินสอสีฟ้าที่ว่าเนี่ย เป็นดินสอกดขนาด 0.7 ที่แกนดินสอเป็นสีฟ้าอะมิคคุง น่าจะมีขายนะ

แต่แกนสีมัันโคตรแพงเลย(6แกน 30 กว่าบาท)& เปราะบางเสียนี่กระไร(แต่มีหลายสีนะ )

เหอๆ จริงๆเขาเอาไว้ขีดกำหนดการติดสกรีนแผ่นอะคะ (มั้งนะคะ ถ้าจำไม่ผิด ไปอ่านเจอในฮาวทูมังงะซักเล่ม จำชื่อไม่ได้ละ ไม่ยืนอ่านมา เหอๆ)

edit: แก้ไขภาพค่ะ

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by Kore Sat 12 Sep 2009 - 16:19

สีฟ้ามันแสกนติดครับ แค่มันซีร็อกซ์ไม่ติด เมื่อก่อนมันยังไม่มีคอมไม่มีแสกนเนอร์เลยนิยมกัน
Kore
Kore
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Sat 12 Sep 2009 - 16:25

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 12 Sep 2009 - 21:24

ยังไม่เคยเห็นของจิงเหมือนกัน...ยังไม่เคยลองใช้เลยด้วย

แล้วถ้าเป็นดินสอสีฟ้าล่ะ...แทนกันได้มั้ย
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 13 Sep 2009 - 9:22

อะ ท่าน kore ตอนไปแล้ว ก็ตามนั้นล่ะคับใช่เลย
ผมเองยังไม่เทพอะคับเลยใช้ดินสอฟ้าไม่ค่อยขึ้น ร่างไว้แล้วกลับมาดูอีกที
"ตูร่างอะไรไว้ฟะ ดูไม่ออก"
สุดท้ายก็กลับมาตายรังที่ดินสอดำ เอวัง =w="
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sun 13 Sep 2009 - 12:16

แบบไหนเหรอครับ ...... อันนี้ร่างด้วยดินสอสีฟ้าครับ ( เคยทดลองสแกนไว้ เก่าไปนิด )

มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Image1-12

อันนี้คือรูปที่สแกนแล้วยังไม่ตกแต่งใดๆ ครับ

สะอาดใสทีเดียวเชียว สิ่งสกปรกน้อยนิด แทบจะไม่ต้องลบสิ่งสกปรกบนลายเส้นเลยครับ

สแกนด้วยโหมด Grayscale จะใสปิ๊ง ไม่เห็นเส้นร่างสีฟ้าเลยครับ เหลือแต่เส้นดำที่เราตัดเอาไว้ = =b

ข้อดีคือ ไม่เปลืองยางลบและไม่ต้องลบให้มันเมื่อย + กระดาษไม่เปื่อยเพราะลบเส้นร่าง

ข้อเสียคือ ถ้าไม่ชินละก็ ..... สับสนเส้นที่ตัวเองร่างไว้อิ๊บอ๋าย ( แต่ถ้าร่างเป็นผมรับรองว่าไม่งงแน่นอน )

เหมือน คุณวันเดวิล ที่เขียน O - Spirit ก็ใช้เทคนิคนี้ครับ

ส่วนดินสอสีฟ้า ก็ลองหาที่เป็นไส้ดินสอจะง่ายกว่าครับ ตอนนี้รู้ที่ขายที่เดียวคือ สยามมร์เก็ตติ้งครับ

ปล. พี่บี บอกสแกนติด ไหงผมสแกนไม่ติดหว่า = =''
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Sun 13 Sep 2009 - 22:37

ตอนนี้ตามห้างก็น่าจะมีบ้างแล้ว

เพราะที่เดอะมอลล์บางแคก็มีขาย(ถ้้าจำไม่ผิด) ของเพนเทล ดินสอกด0.5

แต่ถ้าชัวร์ๆ..

ไปซื้อในร้านเครื่องเขียนม.ศิลปากรวังท่าพระ(สนามหลวง)

มีแน่ๆ เพราะซื้อมาใช้เองอยู่

ปล. ไส้นิ่มหักง่ายมาก

ฮัดช่าห์!!!
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by Kore Mon 14 Sep 2009 - 2:56

Formthejok พิมพ์ว่า:

พี่บี บอกสแกนติด ไหงผมสแกนไม่ติดหว่า = =''

อืม..ถ้าอย่างนั้นอาจเป็นความแตกต่างกันของสแกนเนอร์แต่ละรุ่นและการตั้งค่าด้วยมั้งครับ เพราะเครื่องที่ออฟฟิศผมก็สแกนติดจางๆ แต่เครื่องที่บ้านผมนี่มาเต็มๆเส้นเลย
Kore
Kore

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Mon 14 Sep 2009 - 18:54

ใช้ดินสอสีร่างเป็นปกติอยู่แล้ว (ยกเว้นวาดเล่นจะลง 2b ธรรมดา =v=)
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Mon 14 Sep 2009 - 20:06

ใช้สองบีตลอด อันนี้แหละพอดีมือสุดล่ะ มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Icon_cool

จริงๆคืออันนี้มันหาง่ายดีด้วยล่ะ lol
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by By~ne Mon 14 Sep 2009 - 20:10

ลองหามาใช้บ้างดีกว่า...

ผมจะได้รู้อะไรใหม่ๆได้มากขึ้นกว่านี้ orz
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Tue 15 Sep 2009 - 19:08

ตอนร่างใช้HBฮะ แฮะแฮะ.. มีใครใช้ดินสอสีฟ้าร่างเส้นบ้างครับ Icon_redface

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Tue 15 Sep 2009 - 19:34

แกนสีฟ้ามีขายที่ B2S ฮะ วาว่าไปซื้อที่นั่นบ่อย แต่เป็น0.7นะฮะ (ต้องซื้อดินสอกด 0.7ด้วยน้อ)

แต่ไม่รู้ว่ามีทุกสาขาป่าว วาว่าซื้อที่ฟิวเจอร์ B2Sฝั่งโรบินสันจะมีเยอะกว่าฝั่งเซ็นทรัลฮะ

ส่วนการสแกนติดสีฟ้าชัดเเจ๋วเลยฮะ เหอๆ มันก็แล้วแต่ละการตั้งค่าของแต่ละเครื่องอะนะ

พูดถึงว่าถ้าตั้งค่าดีๆก็สะดวกง่ายดายไปน้อ

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Wed 23 Sep 2009 - 20:58

ของเราใช้ดินสอธรรมดาร่างแหละ ดินสอสีฟ้าไม่จำเป็นมาก แต่ก็สะดวกไปคนละแบบ ไม่ต้องลบ
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by By~ne Thu 24 Sep 2009 - 1:25

เย้ ลองมาใช้แล้วสะดวกดีจังแหะ
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Thu 24 Sep 2009 - 3:13

ผมใช้ดินสอกด+แกน 0.35 หาง่ายกว่า ถูกด้วย

แต่ส่วนมาก ก็ใช้ดินสอปกติแหละ
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS Sun 27 Sep 2009 - 12:20

อืมมม แบบนี้นี่เอง

ผม ใช้ดินสอไม้ HB ร่างครับ ไอแท่ง สีแดงเหลือง รุ่นเก่านั่นหล่ะ

พอหัวทู่ก็เหลากันมันส์มือ เลย 555 พอตัดเส้นทีก็ลง 2B ก่อน

พอ 2B เสร็จ ก็ ปิ๊กม่า แล้วก็ลบ ว่าทำไมงานเละจัง 5555
LinEBaSS
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Fri 2 Oct 2009 - 9:34

เคยครับ ใช้ได้จริงๆด้วย แต่กับเครืองถ่ายเอกสารหรือสแกนขาวดำนะ ถ้าสแกนสีล่ะก็ เสร็จ...
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ขึ้นไปข้างบน