CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

นักวาดการ์ตูน CTStudio เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย)

ivalrina
holyfield
LinEBaSS
Angel_Benten
NoRWAN
trio-jam
Kore
BlackBible
siwawuth
WanTaLeng
MikZ
pattanakorm
totaekuman
black-rayz
hana5394
PoJeaWa LittleGirl
prim_15505
By~ne
Tamaota
23 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

นักวาดการ์ตูน CTStudio  เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย) Empty นักวาดการ์ตูน CTStudio เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย)

ตั้งหัวข้อ by DarkNess Wed 2 Sep 2009 - 19:01

ผมชอบวาดการ์ตูนตั้งแต่เด็กแล้วครับ ความฝันอยากเป็นนักวาดการ์ตูนอย่างพวกพี่ๆ ผมอ่านการ์ตูนเรื่องEXEcutional(มั้ง)ที่มีกานดาอ่ะนะ ผมเห็นเป็นการ์ตูนไทยเลยชอบ สนใจอยากลองวาด ฝีมือการวาดก็ดีอยู่นะ(ในห้องเรียนผมวาดการ์ตูนเก่งสุด)ว่างๆผมชอบคิดพรอตเรื่องวาดเป็นเรื่องออกคาแร็คเตอร์ต่างๆ ตอนนี้ผมอยู่ม.6แล้วเซ็งสอบศิลปากรนิเทศศิลป์ไม่ติด เลยคิดว่าจะไปเรียนมัลติมีเดียเรียนอนิเมดีกว่า ฝึกวาดอยู่กับหนังสืออยู่ตอนนี้ เสียดายโชวไม่ได้ไม่มีเครื่องสแกนเนอร์ (เข้าเรื่องเถอะ)

1.ผมจะเป็นนักวาดการ์ตูนต้องทำอย่างไร อยากเป็นส่วนนึงของCTStudioครับ (อยากรู้ข้อมูลครับติดต่อใครครับ)
2.เรียนคณะไหนที่จะได้เรียนวาดการ์ตูน
3.ผมอยากรู้จริงๆนะครับ ความฝันของผมอาจเป็นจริงก็ได้นะ(อย่ามองข้าม)

DarkNess
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

นักวาดการ์ตูน CTStudio  เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย) Empty Re: นักวาดการ์ตูน CTStudio เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย)

ตั้งหัวข้อ by Tamaota Wed 2 Sep 2009 - 19:08

http://www.ctstudio.ob.tc/Frameset.html

ยินดีที่ได้รู้จักครับ ลองอ่านนี่ดูนะครับ เลือกหัวข้อด้านบน Road to manga artist
Tamaota
Tamaota
Golden Star
Golden Star

birth : 02/04/1985
Placement : 幻想郷

http://tamaota.exteen.com

นักวาดการ์ตูน CTStudio  เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย) Empty Re: นักวาดการ์ตูน CTStudio เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย)

ตั้งหัวข้อ by By~ne Wed 2 Sep 2009 - 19:16

อืมผมเองก็อยากเป็นนักเขียนเหมือนกัน คณะไหนเรียนที่ไหนทำยังไงให้เก่งให้วาดเป็นนั้นไม่สำคัญ

อต่มันสำคัญอยู่ที่ตัวเรามากกว่าน่ะครับ ว่าทำยังไงถึงให้เก่ง

ส่วนวิธีสมัครก็จิ้มลิ้งตามท่านทามะไปเล้ย
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Wed 2 Sep 2009 - 21:41

ยินดีต้อนรับงับ...

คณะที่เกี่ยวกะการ์ตูน ก็ไม่รุเหมือนกันอ่ะ แต่มองๆที่ม.บูฯ ไม่ก็มศว. อ่ะ มันมีอนิเมะนะคิดว่า ที่เชียงใหม่ก็ด้วย

พูดไปก็แค้นศิลปากรอ่ะ...มีที่ไหนนิเทศศิลป์เค้าสอบวิทย์คณิตฟระ จะบ้าตาย
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Wed 2 Sep 2009 - 22:27

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ

คงบอกไม่ได้อะคะว่าคณะไหน แต่หลายคนก็เปรยๆสถาปัตย์เป็นอันดับต้นๆ (แต่ดูวิชาละ อยากวิ่งหนีมีวิทย์ด้วย โอ้ว)

แต่ที่เกี่ยวเนื่องกันคงเป็นนิเทศน์มัลติฯกะศิลปกรรมฯอะคะ (เพื่อนบอกมา แต่วาว่าไปไม่ได้ มีเหตุจำใจ[?]ต้องเลือกสายอื่น)

ไม่ลองของบางมด มัลติฯดูหรอคะ (เพื่อนวาว่าบอกว่าใกล้เคียง แค่สอบตรงกับแนบภาพวาดเป็นโหลของมันไป เลยเข้าง่ายๆ แต่เน้น CG ซะมากกว่า เห็นจะกล่าวมาเยี่ยงนี้)

ลองคุยๆเรื่องนี้กับน้องก่อ mynamekor ของเราดูล่ะคะ เผื่อจะช่วยๆกันได้(ขานั้นก็ม.6)

ส่วนจะได้เป็นไหมนั้น เป็นไปได้ค่ะ เพราะทุกคนที่นี่ (รวมทั้งวาว่าเอง) ใฝ่ฝันไว้ แต่ใครจะกรุยทางสร้างฝีมือเป็นที่จดจำ นั่นก็เรื่องส่วนบุลคล ขึ้นอยู่กับความสามารถและประสบการณ์ล่ะคะ

สู้ๆละกันค่ะ

PoJeaWa LittleGirl
Shooting Star

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Wed 2 Sep 2009 - 22:56

=w=+++ มาอีกคนแล้ววว ยินดีต้อนรับจ้า

ยังไงก็เป็นไปได้อยุ่แล้วละถ้าเราพยายามและตั้งใจที่จะทำนะจ้ะ

ว่างๆก็มาเล่นCFกับคนในบอร์ดนะ

สู้ๆ
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Wed 2 Sep 2009 - 23:32

เอ คณะที่เกี่ยวกับการ์ตูนโดนตรงไม่มีหรอกฮะ แต่เห็นรุ่นพี่ที่วาดการ์ตูนเทพๆหลายคนอยู่มัณฑนศิลป์ หรือ ศิลปกรรมศาสตร์ นะฮะ หรือไม่ก็มัลติฯ
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Thu 3 Sep 2009 - 6:16

อ่านแล้วรู้สึกว่าจะมั่นใจในฝีมือของตัวเองมาก ให้มันได้ยังงี้ซี่..
ถ้าจะเอาจริงๆ ก้าวแรกก็ลองวาดส่งเรื่องสั้นดูครับ อย่าเพิ่งพูดถึงมือ
อาชีพเลย มันต้องค่อยๆไต่เต้านะของแบบนี้ มันไม่ใช่ว่าจะได้เป็นกัน
ง่ายๆ แบบขอสมัครปุ๊บได้เป็นปั๊บ

ถ้าอยากให้ฝันเป็นจริงก็ต้องลงมือทำ^^b

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Thu 3 Sep 2009 - 15:25

ก็พอเข้าใจครับ ก็ไม่จำเป็นต้องเก่งมากหรอกครับ สำหรับช่วงเเรก ๆ
ก็ต้องฝึก ๆ ไปเรื่อย ๆ มันต้องใช้เวลาอะครับของเเบบนี่ เเต่ที่เขาจะสนใจ
กันมากที่สุดคือเนื้อเรื่อง ที่สื่อออกมา

สู้ ๆ เข้านะครับ ( ขอให้ความฝันนั้นเป็นจริง Very Happy )
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by MikZ Fri 4 Sep 2009 - 20:05

โอ้~ เด็กม.6.. เด็กแอดมิด!?

ปีนี้..มัณฑณศิลป์ศิลปากรยังเปิดรับสมัครอยู่ไม่ใช่เหรอครับ (ค่าสอบแพงโคตร อ๊าคคค) =[ ]=
>> http://www.decentrance.su.ac.th << จิ้มปายยยย สมัครด่วน

ผมก็เด็กแอดมิด!! กำลังร่วมเทศกาลสอบตรง!!! (ยังไม่ได้เริ่มอ่านหนังสือ+ฝึกวาดเส้นไม่ถึงไหน อ๊าคคค!!)
ตอนนี้อันดับ 1 ของผมคือนิเทศศิลป์ที่ลาดกระบัง

เออใช่! ลาดกระบังก็กำลังเปิดรับตรงนะครับ!! สมัครได้ตั้งแต่เมื่อวานเป็นต้นไป (ผมก็เพิ่งสมัครมา ได้ลำดับที่18 หึหึ)
>>http://www.arch.kmitl.ac.th/09/admission/<<
>>http://www.reg.kmitl.ac.th/directEnt/index.php<<

รับตรง 100%ไม่มีแอดมิดกลาง ใช้คะแนน GAT 40%(สบายไป) สอบความถนัดนิเทศศิลป์อีก 60%(รอดไหม)
ส่วนสาขาอื่นผมก็ไม่แน่ใจนะ

อ้อ คณะที่ได้เรียนเขียนการ์ตูนโดยตรงมันไม่มีหรอกครับ จะมีใกล้เคียงๆก็
- พวก ศิลปกรรม/มัณฑณศิลป์- พวกภาพคนเหมือน ภาพสัตว์ ได้เรียนแน่ (แล้วคุณจะเห็นการ์ตูนแนวเรียลเป็นเรื่องง่าย)
- สถาปัตย์- คน รถ ต้นไม้ ตึก ห้อง เปอร์ ได้เรียนแน่นอน (แล้วคุณจะเขียนฉากประกอบได้โดยไม่ต้องใช้ไม้บรรทัด!)

แต่ในความคิดผมใกล้เคียงสุดก็นิเทศศิลป์ลาดกระบังนี่แหละ (นิตยสารการ์ตูนไทย LET's ยุคแรกๆก็ผลงานพี่ๆลาดกระบังทั้งนั้น)

ถ้ากะจะเอาทางอนิเมฯแล้วจริงๆลองตามข่าววิทยาลัยสื่อศิลปะฯของ ม.เชียงใหม่ ดูครับ แว่วๆมาว่าปีนี้เริ่มรับตรง

ปล. แต่ก็อย่างว่าแหละ เรียนคณะไหนก็ฝึกเขียนการ์ตูนเองได้ (แต่สำหรับผมสายที่ผมถนัดสุดก็นิเทศศิลป์อยู่ดี 55+)

*EDIT*
ลืม ม.เอกชนซะสนิท = =" (ตัวเองไม่มีตังค์เลยไม่ค่อยสน ลืมซะงั้น)
ที่เกือบตรงๆก็พอมีคอมพิวเตอร์อาร์ต ม.รังสิต อันนี้ได้วาดการ์ตูนชัวร์ๆ (แต่คงไม่ได้ถึงกับเขียนเป็นเรื่อง)
ถ้ามีตังค์เข้าเอกชนได้ก็ลองรายละเอียดดูโลด!! http://www.rsu.ac.th/arts/curriculum-cpa.html
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 4 Sep 2009 - 21:23

MikZ พิมพ์ว่า:โอ้~ - พวก ศิลปกรรม/มัณฑณศิลป์- พวกภาพคนเหมือน ภาพสัตว์ ได้เรียนแน่ (แล้วคุณจะเห็นการ์ตูนแนวเรียลเป็นเรื่องง่าย)
- สถาปัตย์- คน รถ ต้นไม้ ตึก ห้อง เปอร์ ได้เรียนแน่นอน (แล้วคุณจะเขียนฉากประกอบได้โดยไม่ต้องใช้ไม้บรรทัด!)

อยากเรียนมั่งจัง จนตอนนี้ผมก็ยังวาดสัดส่วนเพี๊ยน ๆ อยู่เลย ฉากก็ยังต้องใช้ไม้บรรทัด + ไม้ฉากช่วย
ถ้าฟรีแฮนเก่ง ๆ ก็ดีสิน้า silent
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Sat 5 Sep 2009 - 9:51

ไม่มีสาขาวาดการ์ตูนโดยตรงครับ ต้องเรียนรู้เอาเองด้านนี้...

นิเทศศิลป์เป็นคณะหนึ่งที่สอนด้านการ์ตูน แต่เขาจัดอยู่ในวิชาเสริมเป็นวิชา"ภาพประกอบ"

สายการ์ตูนนี่ไม่ต้องคิดมากครับ แค่มีใจรักกับความพยายามก็พอแล้ว...
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 5 Sep 2009 - 14:20

ก็คงมีสาขาที่เป็นแอนิเมชั่นอ่ะ ที่จะเข้าทางนั้นได้ใกล้ที่สุด...เลือกอยู่อ่ะนะ กะลังหาเพื่อนเรย What a Face
prim_15505
prim_15505
InW
InW

Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Tue 8 Sep 2009 - 19:07

สายนิเทศศิลป์หรือสายจิตรกรรม หรือสายอะไรก็ตามแต่ เขียนการ์ตูนได้หมดงับ

แต่..ถ้าเข้าสายนิเทศศิลป์ และมีลายเส้นแบบใกล้เคียงกับญี่ปุ่น อย่าเข้าราชภัฏสวนสุนันทา ไม่งั้นจะเป็นอย่างที่ผมเป็นตอนนี้ก็ได้ นอกเสียจากว่าคุณมีเอกลักษณ์ชัดเจน เหมือนพี่ดวง
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 8 Sep 2009 - 22:05

ผมเข้ามาตอบเอาป่านนี้อาจจะเป็นการตอบซ้ำซ้อนกับคนอื่นก็ได้ ...แต่ก็จะตอบ haha

อยากเป็นนักเขียนการ์ตูนก็ต้องเริ่มที่การเขียนการ์ตูนครับ(ตอบทื่อโครตๆ) เขียนเสร็จแล้วก็ลองเอามาเสนอกับกองบก.
ถ้ายังมือใหม่อยู่ก็แนะนำให้เริ่มจากการทำเป็นเรื่องสั้นก่อน
กติกาการส่งเสนอกับ CTS ก็อยู่ในเว็บไซต์หน้าที่คุณ tamaota บอกไปแล้ว ... ลงลิงค์ตรงๆ เลยซ้ำให้อีกที http://www.ctstudio.ob.tc/comicker_road.html

ส่วนคณะที่จะเรียน ในความเห็นผมจะเรียนคณะไหนก็ได้เลือกเอาที่ชอบใจ เพราะมันไม่มีคณะไหนที่สอนเขียนการ์ตูนตรงๆ หรอก จะมีก็แค่ใกล้เคียง
แต่ถ้าสนใจเรื่องวาดแบบจริงๆ จังๆ ก็ไปทางวิจิตรศิลป์ หรือศิลปกรรมศาสตร์ ก็จะได้ปูพื้นฐานด้านการวาดมากกว่าเรียนไปทางด้านอื่น ถ้าเลือกไปทางมัณฑนศิลป์ หรือสถาปัตย์จะเน้นไปทางด้านการออกแบบมากกว่าวาด(ด้านการวาดส่วนใหญ่เค้าจะให้ไปศึกษาและฝึกกันเอาเอง) และมักจะเป็นออกแบบอาคารสถานที่หรือ object มากกว่า
หรือไม่ก็ไปทางนิเทศของบางที่ หรือคณะที่มีสาขาอนิเมชั่นเลย (เพื่อนผมที่เป็นอ.ที่ ม.ช.บอกว่าอนิเมชั่นที่นั่นต้องเรียนด้านการเขียนโปรแกรมกันหนักมากกว่าการทำตัวอนิเมซะอีก...แต่ผมไม่แน่ใจว่าส่วนที่สอนอนิเมนี่เป็นของ วิทยาลัยศิลปะ สือ และเทคโนโลยี หรือเป็นคณะ เพราะสมัยผมเรียนอยู่ที่นั่นยังไม่มีคณะหรือวิทยาลัยนี้เลย น่าจะเพิ่งตั้งมาไม่กี่ปี)

แต่ยังไงสุดท้ายผมจะตอบด้วยประโยคที่ผมเคยบอกไปในกระทู้เก่ากระทู้นึงแล้วอีกทีว่า
จะเรียนคณะไหนก็ให้เลือกเรียนที่สนใจและชอบจริงๆ ตอนเรียนจะได้สนุกไปกับมันแล้วก็จะได้เนื้อได้น้ำเต็มๆ ตอนเรียนด้วย แล้วเรียนถึงจะออกมาทำงานการ์ตูนมันก็ไม่เสียเปล่าหรอก ถ้ารู้จักเอาสิ่งที่ได้มาในช่วง 4-5 ปีที่เรียน มาประยุกต์ใช้เป็น ไม่ใช่แค่เฉพาะส่วนของเนื้อหาวิชาการที่เรียนนะครับ แต่หมายถึงทั้งหมดเลยในช่วง 4-5 ปีนั้น
Kore
Kore
General Admin
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Fri 11 Sep 2009 - 17:45

จะเรียนคณะไหนก็ให้เลือกเรียนที่สนใจและชอบจริงๆ ตอนเรียนจะได้สนุกไปกับมันแล้วก็จะได้เนื้อได้น้ำเต็มๆ ตอนเรียนด้วย แล้วเรียนถึงจะออกมาทำงานการ์ตูนมันก็ไม่เสียเปล่าหรอก ถ้ารู้จักเอาสิ่งที่ได้มาในช่วง 4-5 ปีที่เรียน มาประยุกต์ใช้เป็น ไม่ใช่แค่เฉพาะส่วนของเนื้อหาวิชาการที่เรียนนะครับ แต่หมายถึงทั้งหมดเลยในช่วง 4-5 ปีนั้น

อะเฮือกกก*[]* วาทะทั่นโคเระ...โดนนนน
แต่เราก็ชอบทางนี้อยู่แล้วแหละ ยังไงก็จะเข้ามัลติฯนี่แหละ นักวาดการ์ตูน CTStudio  เข้ามาหน่อยครับ(สงสัย) 958313
prim_15505
prim_15505
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 11 Sep 2009 - 21:24

มาเรียนภาษาจีนสิ ได้ข้อมูลแปลกๆไปเล่นเยอะแยะ(แต่ไม่มีสอนวาดรูปนะ อันนั่นนั่งวาดเองตอนเรียนในคาบ เหอๆๆ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by NoRWAN Wed 23 Sep 2009 - 20:36

1.ผมจะเป็นนักวาดการ์ตูนต้องทำอย่างไร อยากเป็นส่วนนึงของCTStudioครับ (อยากรู้ข้อมูลครับติดต่อใครครับ)
ก่อนอื่นแต่งเรื่องสั้นขึ้นมาสักเรื่องประมาณ 16 24 หรือ 32 หน้าจบ (แล้วแต่จะเลือกว่ากี่หน้า)
ส่งไปตามสนพ.ที่มีการประกวดวาดการ์ตูนจากทางบ้าน ถ้าผ่านเราก็จะได้ตังค์+ตีพิมพื ถ้าไม่ผ่านก็จะได้รับคำวิจารณ์เป็นประโยชน์ในการเอามาปรับปรุง เช่น สยาม บงกช และไทยคอมิกของวิบูลย์กิจ
หากอยากเป็นส่วนหนึ่งของCTS ให้แต่งเรื่องสั้นสักเรื่องก่อน และวาดคาแร็กเตอร์ไว้ นำไปเสนอบ.ก.ที่สยามเลย หรือทางปณ.ก็ได้ อยากรู้ว่างานผ่านมั้ยก็โทรไปเช็คได้ หรืออีเมล์ถามเอาก็ได้ (อีเมล์อาจสะดวกกว่านะ ) หากงานไม่ผ่านแต่มีความตั้งใจจริงก็ให้ทำแบบเดิมไปเรื่อยๆ และอย่าลืมนำคำวิจารณ์ที่ได้รับมาปรับปรุงด้วยล่ะ
ปล. พวกเบอร์โทรหรืออีเมล์ก็หาได้จากในหนังสือการ์ตูนของCTS น่ะนะ

2.เรียนคณะไหนที่จะได้เรียนวาดการ์ตูน

ไม่ว่าจะเรียนคณะอะไร ก็เป็นนักาดการ์ตูนได้ทั้งนั้น เลือกเรียนสายที่ตัวเองมีความสุขก็พอ

3.ผมอยากรู้จริงๆนะครับ ความฝันของผมอาจเป็นจริงก็ได้นะ(อย่ามองข้าม)
ความฝันของน้องเป็นจริงได้...หากน้องมุ่งมั่นตั้งใจจริง
NoRWAN
NoRWAN
Bronze Star
Bronze Star

http://norwan.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Angel_Benten Tue 29 Sep 2009 - 20:29

เบนเรียนสายอาชีพง่ะ...

แต่อยากเป็นนักวาดการ์ตูนเหมือนกัน...
Golden Star
Golden Star

birth : 19/03/1991

http://00uki00uki.hi5.com

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS Fri 16 Oct 2009 - 17:46

สู้ๆครับ ผม ก็ อยากเป็น นะแต่ จริงๆแล้ว อยากเป็น กราฟฟิคดีไซน์ มากกว่า ฮ่าๆๆ
LinEBaSS
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by holyfield Tue 20 Oct 2009 - 15:26

คณะใหนก็ไม่สำคัญ อย่างที่บีเน่พูดจริงๆนั่นละฮะ

เพียงแต่ต้องมีความพยายามและความตั้งใจเท่านั้นเอง สู้ๆจ้า
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : ล่องลอยไปเรื่อยๆ

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Tue 20 Oct 2009 - 15:57

ตอบมั่ง อยู่ที่ตอนเรียนทั่นแอบวาดการ์ตูนได้เยอะแค่ไหน....(ไม่ใช่ละ)

พวกสายออกแบบก็ดีนะ ได้มุมมองกับวิธีคิดที่ฉีกออกไปจากสาขาอื่นหรือแม้กระทั่งฝึกเอง

ที่จริง เรียนอะไรก็ได้ครับ อย่างที่หลายๆทั่นว่ามามา แค่วาดตลอดที่มีเวลาว่างก็พอ

ท่าทางมั่นใจ เอารูปมาแปะโชว์บ้างสิครับ เหอๆ
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 20 Oct 2009 - 18:04

อย่างที่ทุกท่านว่าแหละ เรื่องคณะไม่สำคัญ
แต่ถ้าเรียนชอบสายนี้อยู่แล้วก็เรียนนิเทศศิลป์น่าจะใกล้เคียงสุดครับ =w=
ยิ่งของลาดกระบัง คาแรคเตอร์ดีไซน์ สตอรี่บอร์ด อนิเมชั่น ได้ทำแน่ๆ โดยเฉพาะสาขาฟิล์มนี่ทำอนิเมเป็นงานทีซิสก่อนจบได้เลย

..ว่าแต่ใครสอบศิลปากรมาแล้วมั่ง... =w="
คณะมัณฑนศิลป์เพิ่งสอบเสร็จกันไปหลายสาขา ผมเพิ่งสอบนิเทศศิลป์มาเมื่อวาน เกือบไม่รอด = =" ดีที่ทำทัน
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by seijiblaze Tue 20 Oct 2009 - 18:38

อืม อยากเข้าเหมือนกัน-w-"
ว่าแต่เขาสอบอะไรกันบ้างเหรอฮะ
seijiblaze
seijiblaze
Golden Star
Golden Star

birth : 06/12/1993
Placement : นรก..ครับ

ตั้งหัวข้อ by MikZ Tue 20 Oct 2009 - 19:55

ู^
^
ถ้าอยากมาสายนี้อย่างแรกที่ต้องฝึกเตรียมไว้สอบคือ วาดเส้น (drawing) ครับ 'w'
แล้วก็ฝึกใช้สีไว้เยอะๆ โดยเฉพาะสีโปสเตอร์

ต่อมา..ว่าด้วยรายละเอียดที่ต้องสอบ+คะแนน

สาขานิเทศศิลป์ คณะสถาปัตย์ฯ สถาบันเทคโนฯพระจอมเกล้าลาดกระบัง

ปีนี้รับตรงเป็นปีแรก
คะแนนทั้ง 100% คิดจาก
- คะแนน GAT 40% <<< สอบกะ สทศ. ต้องรอตามข่าวปีที่สอบเอาครับ ระบบเปลี่ยนบ่อย
- สอบปฎิบัติ ความถนัดนิเทศศิลป์ 60%

สอบปฏิบัตินี่ผมก็ลุ้นอยู่ว่าปีนี้จะออกอะไร..แต่ปีล่าสุดเป็นเขียนสตอรี่บอร์ด+ออกแบบโลโก้
แล้วก็ปีก่อนๆ ได้ยินจากพี่ๆมาว่ามีทั้งออกแบบโปสเตอร์ วาดเส้น และอื่นๆ = =" ที่แน่ๆสอบ 3 ชม. งานต้องเสร็จ

คณะมัณฑนศิลป์ ศิลปากร (DEC')

สอบข้อเขียน 2 วิชา <<< อตฺตาหิอตฺโนนาโถ
-วิทย์และคณิต 20% <<< คณิตยากรากสาด
-ภาษาและสังคม 20% <<< พอไปรอด ไม่ยากมาก

สอบปฏิบัติ 2 วิชา <<< สำคัญมาก สอบวิชาละ 3 ชั่วโมง ถ้าทำไม่เสร็จก็หมดอนาคต

-วาดเส้น 30% <<< วาดเส้นมัณฑนศิลป์ ด้วยดินสอดำ EE ควรฝึกทักษะไว้ตั้งแต่ ม.4 เป็นอย่างน้อย
ยิ่งฝึกมากยิ่งได้เปรียบ (แต่ส่วนใหญ่ก็เพิ่งมาฝึกกันช่วงท้ายๆทั้งนั้น = = ผมด้วย) ศิลปากรพักหลังชอบออกให้วาดมือ
อย่างปีสองปีก่อนก็ออกมือถือกระดาษยับ มือถือช้อน ปีนี้มือเสียบปากกา (เอานิ้วทั้ง 4 หนีบปากกาแบบสลับฟันปลา)
โครงสร้างต้องแม่น น้ำหนักต้องครบ แสงเงาต้องถูกหลัก ยิ่งใช้เทคนิคสานเส้นเได้ยิ่งละเอียดยิ่งคะแนนดี
แต่ฝึกช่วงแรกๆยังไม่ต้องห่วงเรื่องเทคนิคมากนะครับ เอาโครงสร้าง+น้ำหนักแสงเงาให้แม่นไว้ก่อนปลอดภัยกว่า

-วิชาออกแบบตามสาขา 30% (ของผมนิเทศศิลป์) <<< นิเทศศิลป์จะออกให้วาดพวกโปสเตอร์รณรงค์
โปสเตอร์โฆษณา (พวกปกหนังสือปกสินค้าก็ไม่แน่ มีสิทธิ์ออก) เน้นเรื่องการใช้สี+การจัดองค์ประกอบภาพ
ควรฝึกใช้สีโปสเตอร์ไว้ ดูงานไอเดียโฆษณาเจ๋งๆ ป้ายรณรงค์-โฆษณา ดูโลโก้ ปกหนังสือ อะไรรอบๆตัวพวกนี้เป็นแนวไว้

อันนี้สองอันดับแรกที่ผมเล็งไว้นะครับ 'w' (จากทั้งหมดเจ็ดอันดับ...ถ้าไม่ติดซักที่ก็อยู่บ้านรอซิ่วละฟะ)
ยังมีคณะใกล้เคียงอีกเยอะ เช่นพวกอนิเมชัน ศิลปกรรม จิตรกรรมประฏิมากรรมภาพพิมพ์ สถาปัตย์ฯ บลาๆ ช่วงนี้ข้อมูลเยอะ (ก็กะลังเอ็นต์เลยนี่ฝ่า = =")
ใครอยากเรียนสายทางนี้ปรึกษาได้เน่อ+ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้ กะลังคึก =w=

ปล.สำหรับคนสนใจนิเทศศิลป์ >>เชิญอ่านบทความของรุ่นพี่<<
MikZ
MikZ

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics