CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน

Never_Wrath
Eyrex
LunaLoS
BenQ11
กบี่
totaekuman
Formthejok
MikZ
siwawuth
Red_Romanov
PuzZ
mynamekor
PoJeaWa LittleGirl
Dark sky
PriNceSs_Z
somngo
pattanakorm
trio-jam
vantimiglia
ivalrina
WanTaLeng
prim_15505
By~ne
holyfield
28 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน Empty เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน

ตั้งหัวข้อ by holyfield Fri 21 Aug 2009 - 19:04

. อยากรู้ว่าเพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นกันบ้างนะครับ เพราะตอนนี้ยังคิดไม่ตกเลยว่าจะใช้ปากกาอะไรตัดเส้นดี

ส่วนG-Penก็รู้มาว่ามันซึมกับกระดาษธรรมดานะครับ หรือใครรู้กระดาษที่เหมาะสมก็ช่วยบอกทีจะขอบคุณมากๆเลยละ Basketball
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : ล่องลอยไปเรื่อยๆ

ขึ้นไปข้างบน Go down

เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน Empty Re: เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน

ตั้งหัวข้อ by By~ne Fri 21 Aug 2009 - 19:15

อืมส์ ผมใช้ G-pen แหละ

ส่วนกระดาษที่ผมใช้ 180 แกรม มีขายเป็นปึ้งๆที่สยามมาร์เก็ตติ้งในเซนทรั่ลเวิลด์ มีปึ้งกลาง-ใหญ่ ปึ้งใหญ่ราคาราวๆ 200 กว่าๆมั้งครับ แต่ผมใช้อยู่มันดีจริงๆนะ ลื่นไหลไถลปากกา-ดินสอได้เหมือนสายลม ทั่นจะมันส์มือเลยล่ะ

ปัจจุบันก็ใช้อยู่ ว่าจะไปซื้อเพิ่มอีกล่ะฮะ ahh
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน Empty Re: เพื่อนๆใช้อะไรในการตัดเส้นการ์ตูนกัน

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Fri 21 Aug 2009 - 19:16

เราใช้ปิ๊กม่าอ่ะ...
G-pen เราไม่กล้ากลับไปใช้อิกแว้วง่า...อันนั้นสำหรับเด็กเมพ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by holyfield Fri 21 Aug 2009 - 19:34

ขอบคุณที่มาบอกกันน้า จะได้เอามาใช้ซักที
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 21 Aug 2009 - 20:45

ตอนนี้ใช้ G - Pen ตัดเส้นอยู่อะคับ แต่ตัดกับกระดาษดับเบิลเอ ฝืดฉิบ TwT
ลอกฝึกใช้ดูคับ ถ้าสงสัยอะไรก็พิมพ์ถามไว้ก็ได้คับ เผื่อว่าจะได้ช่วย ๆ กันคับ Very Happy
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Fri 21 Aug 2009 - 20:51

ใช้แต่พวกปิกม่าครับ ตั้งกะหมึกซึมแท่งละ20ไปจนซากุระ แต่ตอนนี้ใช้ยี่ห้ออาร์ทไลน์
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Fri 21 Aug 2009 - 21:11

ปิกม่าฮ่ะ เพราะส่วนตัวแวนว่ามันพกง่ายกว่า=w=
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 21 Aug 2009 - 22:55

ตอนนี้ใช้พิกม่าครับ ใช้ประมาณเบอร์ 005 03 05 08(เยอะไปไหน - -")

แต่ปกติผมชอบลักไก่ หวด 05 08 ทั้งหน้าเลยก็มี(^^")
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sat 22 Aug 2009 - 10:07

ผมไม่สนใจเรื่อง ปากกามันเท่าไรอะครับ เเบบว่า อะไรขีดเขียน เส้นพอสวยก้เอาหมด
ผมใช้ ปากกา 22 บาท กับ ปากกาดำธรรมดา อันละ 10 บาท

ปล เคยลองใช้ของเเพงเเต่ดัน ทำ พัง Twisted Evil
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by somngo Sat 22 Aug 2009 - 13:19

ผมใช้ Gpen อ่ะครับ

อยากถามเรื่องการใช้ Gpen ตัดเส้นสปีดหน่อยครับ คือแบบว่าผมตีเส้นสปีดไปแล้ว หมึกมันติดไม้บรรทัดแบบย้อยๆเลยอ่ะ พลิกไม้บรรทัดมีไหลหน่อยๆ

คือเหตุการณ์แบบนี้ผมตีเส้นสปีดผิดวิธีรึเปล่า......

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by PriNceSs_Z Sat 22 Aug 2009 - 15:39

ใช้ G-Pen กับ ปิ๊กม่าหัว 0.3 0.5 ละก้อ Copic 0.3 ละก้อ อาร์ทไลน์ 0.4ค่ะ(2อันหลังใช้บ่อยสุด)^ ^~๐

ขึ้นอยู่กับว่าชอบใช้แบบไหนล่ะนะคะ ' ') เอาให้ถนัดเราใช้ก็พอค่ะ
PriNceSs_Z
PriNceSs_Z
Lucky Star
Lucky Star

birth : 18/02/1995
Placement : Chu~♥ จุ๊บุๆ อู้วท์~♥

http://princess--z.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by Dark sky Sat 22 Aug 2009 - 16:13

เออ.....ผมก็ปิ๊กม่าครับไช่ 0.1 0.5 0.8 และ1.0 โลภ-+-* จีเพนไม่กล้าไช่ มือสั่นครับ เหอะๆๆ
Dark sky
Dark sky
Silver Star
Silver Star

birth : 13/07/1993
Placement : เรา อยาก วาดรูปเก่งๆ

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Sat 22 Aug 2009 - 16:23

ใช้พิกม่า 0.05 0.2 0.3 0.4 0.5 0.7 ของซากุระ 1.0 ของ Uni-ball

ส่วนArt line ไม่ค่อยชอบเพราะมันชอบหัวแตกง่าย(ทำหล่นพื้นประจำ)

แต่ส่วนใหญ่ ใช้0.05 0.4 & 1.0 มากที่สุดอะนิ ในการตัดเส้น

กระดาษ ก็ Double A (Green read & Normal 80 gram)

เหอๆ กะอยากลอง G-pen แต่หมึกไม่อำนวย (เหลวก๋องแก๋ง และไม่ถนัดมือ)

เลยยังคงเป็นสาวกของพิกม่าอยู่ อ่านะ [^U^]

PoJeaWa LittleGirl

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by holyfield Sat 22 Aug 2009 - 18:17

จากที่ดู รู้สึกเจ้าG-Penจะมีปัญหามากเหมือนกันแฮะ

งั้น สงสัยผมคงต้องเริ่มจากเจ้าพิกมาก่อนละกัน

ปล.อยากใช้G-Penอะนะแต่ปัญหาคงตามมายาวเลย
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Sat 22 Aug 2009 - 18:44

ผม ใช่ปิกม่า 0.1 0.8 + ดินสอกด + ปากกาดำ + สีไม้ดำ บ่อยฮะเวลาตัดเส้น

ส่วนมาจะใช่ปิกม่าตัดเส้นมากกว่า

ส่วนกระดาษ ผมใช่ a4 60 แกรม หากจะใช่สูงกว่านั้นต้องเป็นงานที่คิดว่าเก็บไว้นานครับถึงจะใช้

อยากจะใช่G-pen อยู่เหมือนกันแต่ว่าแถวบ้านไม่มีอะ .................
mynamekor
mynamekor

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Sat 22 Aug 2009 - 19:39

ผมใช้ มือตัดเส้นครับ haha

ล้อเล่นครับ ผมใช้พิกมาสำหรับงานจริง ปากาเจลแท่งละ10บาทสำหรับฝึกครับ da da du du
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sat 22 Aug 2009 - 19:54

G pen ไม่มีปัญหาอะไรมากหรอกครับ มันก็แค่ใช้ยาก(สุดๆ)ก็เท่านั้นเอง...

อย่างผมตอนใช้จีเพนแรกๆก็ลำบากเหมือนกัน แต่ใช้ไปเรื่อยๆผมเองก็สนุกไปกับมันเสียแล้ว

ถ้าจะใช้ ควรรำลึกไว้ว่า

♦ จงดูแลรักษามันอย่างดี
♦ หลังใช้เสร็จจุ่มน้ำแล้วเช็ดให้สะอาดซะ ไม่อย่างนั้นจะเกิดสนิม
♦ อย่าไปเล่นหัว G pen มันมาก เพราะจะทำให้หัวเสียจนเส้นออกมาติดๆขัดๆ
♦ ระวังหมึกหก
♦ ใจเย็น
♦ มือต้องนิ่ง
(ต้องมือนิ่งๆจริงๆนะเออ ฝึกไปเรื่อยๆก็ได้)
♦ ตวัดไปเรื่อยๆ ห้ามหยุดเส้น(ไม่งั้นมันจะเป็นจุดๆ)
♦ รอให้หมึกแห้งแล่วค่อยวาดต่อ

ฯลฯ
(ผมอาจไม่รู้ข้อควรจำมากเท่ามืออาชีพก็ได้ แต่มันก็ออกมาจากประสบการณ์ล้วนๆแหละงับ geek )

ปล. รอมืออาชีพมาชี้แนะต่ออีกที
By~ne
By~ne
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Sat 22 Aug 2009 - 20:45

ตะก่อนใช้พิกม่าครับ .005 .1 และ .2 ตอนนี้กะลังหัดหัวจี

ร่ายต่อจากเนละกัน หัวจีลากได้แต่ห้ามไถ จุ่มหมึกนิดนึงพอ และก็ถ้าอยากได้เส้นบางพิเศษให้หงายหัวจีเอาฮะ
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Sun 23 Aug 2009 - 5:03

ใช้หมด จีเพ็น พิกม่า ดินสอ EE (มั่วได้ใจ)
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 23 Aug 2009 - 10:40

somngo พิมพ์ว่า:ผมใช้ Gpen อ่ะครับ

อยากถามเรื่องการใช้ Gpen ตัดเส้นสปีดหน่อยครับ คือแบบว่าผมตีเส้นสปีดไปแล้ว หมึกมันติดไม้บรรทัดแบบย้อยๆเลยอ่ะ พลิกไม้บรรทัดมีไหลหน่อยๆ

คือเหตุการณ์แบบนี้ผมตีเส้นสปีดผิดวิธีรึเปล่า......

เรื่องปกติครับ ไม่ต้องคิดมาก drunken

ถ้าไงลองหาซื้อไม้บรรทัดแบบที่ขอบมันยกทั้งสองฝั่งดูครับ (บอกไม่ถูกแฮะ เอาเป็นว่าขอบไม้บรรทัดที่หน้าตาเหมือนขอบไม้เคิร์ฟน่ครับ ถ้าแบบนี้จะไม่ต้องกลัวหมึกเลอะมาก)

แล้วก็จุ่มหมึกแค่ปลายๆหัวเอาครับ ถ้าจุ่มเยอะก็ติดไม้บรรทัดเยอะ ถ้าขีดๆไปแล้วหมึกติดก็ต้องคอยเช็ดเรื่อยๆ

ถ้าใช้จีเพ็นขีดเส้นสปีดมันก็ต้องคอยระแวงงี้แหละ =A=" (ส่วนใหญ่ผมใช้แต่ปิ๊กม่าขีดเส้นสปีด)

-----

ส่วนอุปกรณ์ตัดเส้นผม เน้นถนัด+ประหยัดตังค์ไว้ก่อน ตอนนี้ใช้
- หัวจี หัวช้อน ทาจิคาว่า (ถูก เล่นน้ำหนักง่าย แต่ต้องใช้กับกระดาษดีๆ)
- ปิ๊กม่าเบอร์ใหญ่สุดกับเล็กสุด (แพง พกง่าย ใช้วาดกับกระดาษที่หัวจีใช้ไม่ได้)
- ปากกาเมจิกไพล็อต (ถูกโคตร พกง่าย เล่นน้ำหนักสนุก แต่ไม่มีเบอร์เล็ก+ไม่กันน้ำ!)
- ปากกามาร์คเกอร์อะไรก็ได้ เช่นตราม้า (เวลาสิ้นคิดไม่มีอะไรจะใช้ก็เอามันออกมาเล่น)
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sun 23 Aug 2009 - 16:40

ตอนนี้ผมใช้ปิ๊กม่าอยู่เนื่องจาก หาง่ายสุด

ความจริงใช้ 0.05 ตัดเส้นทั้งหมดให้เรียบๆ เหมือนอนิเมก็ได้ครับ แล้วค่อยมาย้ำเส้นลงน้ำหนักอีกที

นานไปนิด แต่รับลองว่าเส้นคมสวยนะครับ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by holyfield Mon 24 Aug 2009 - 15:24

ถามต่อครับ ถ้าใช้G-Penกระดาษขนาด 130 แกรม จะไหวใหมครับ(กลัวซึม)
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 24 Aug 2009 - 16:20

ความจริง นักวาดการ์ตูนดัง ๆ
เขาก็ลงทุนซื้อกระดาษเป็นปึก ๆ มาเลยอะครับ
เเบบมาตราฐานก็ 90 บาท ได้ 50 แผ่น

คุณภาพดีด้วยครับไม่ต้องกลัวซึม
ความจริงเรื่องการวาดจะดีไม่ดี ก็ขึ้นอยู่กับ กระดาษด้วยครับ
ปากกาเป็นเเค่ส่วนเเต่งเติมสร้างสรรค์ เท่านั้นเองฮับ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by By~ne Mon 24 Aug 2009 - 17:25

^
^
^

พี่นัทลืมข้อสำคัญไปอีกอย่าง นั้นคือ

"ตัวเราเอง" ว่าจะสร้างสรรค์ผลงานออกมายังไง Smile

holyfield พิมพ์ว่า:ถามต่อครับ ถ้าใช้G-Penกระดาษขนาด 130 แกรม จะไหวใหมครับ(กลัวซึม)

แค่ 120 ก็ว่าจะไหวนะครับ เคยใช้อยู่
By~ne
By~ne
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by holyfield Tue 25 Aug 2009 - 20:17

อืม...สรุปว่า การ์ตูนจะออกมายังไงมันอยู่ที่เราจริงๆด้วยแฮะ
holyfield
holyfield
Silver Star
Silver Star

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน