CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิจารณ์งานในภาพรวม

trio-jam
nanshu
BenQ11
WanTaLeng
PoJeaWa LittleGirl
desadoria
PuzZ
hana5394
ivalrina
sakana
Eyrex
Happiiloo_alfie
By~ne
mynamekor
Smilo
black-rayz
pattanakorm
finel
BlackBible
Red_Romanov
Lockman
heysatan302
26 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

วิจารณ์งานในภาพรวม Empty วิจารณ์งานในภาพรวม

ตั้งหัวข้อ by heysatan302 Tue 11 Aug 2009 - 16:41

สวัสดีนะจ้ะ ฉันติดตามงานการ์ตูนของที่นี่มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกเสียที ครั้งกาลนี้เป็นโอกาสอันดีที่จะสมัครเข้ามานะจ้ะ เพื่อที่จะกล่าวแนะนำอะไรหลายๆอย่างให้กับทุกๆท่านนะจ้ะ เนื่องมาจากไม่สามารถทนต่อสภาพความตกต่ำของนักเขียนการ์ตูนสมัครเล่นของประเทศไทยของที่นี่อีกต่อไปนะจ้ะ

ทุกๆคนทำตัวเป็นนักเขียนการ์ตูนสมัครเล่นที่ไร้ซึ่งคุณภาพนะจ้ะ [ censored ] ที่พูดนี้เพื่อความเป็นห่วงในอนาคตของประเทศนะจ้ะ ตัวฉันเองเป็นศิลปินระดับชาติซึ่งเคยสนับสนุนและเปิดโอกาสให้เด็กไทยได้ทำคอมมิก มาถึงตอนนี้รู้สึกผิดหวังอย่างมากนะจ้ะ การทำงานซึ่งไร้กระบวนการความคิด พวกคุณอยู่ในระบบของการเกรงใจนะจ้ะ ไม่ทราบว่ากลัวจะเสียภาพพจน์หรืออย่างไร ถึงชมกันไปมาเพียงเพื่อให้ตัวเองเป็นคนดีของสังคมนะจ้ะ แม้จะมีการติชมอยู่บ้าง แต่ก็เป็นการกระทำที่ไม่มีภูมิความรู้และไม่ได้สรรสร้างประโยชน์ใดๆแก่ผู้รับประโยชน์นั้นเลยนะจ้ะ เปรียบดั่งคนดูงานไม่เป็นมาติงานที่ไม่เป็นงานนะจ้ะ แม้กระทั่งการเพิ่มงานโดยขาดการคัดสรรและความใส่ใจ เพียงแค่ว่าเพิ่มไปเพื่อให้จำนวนหน้ากระทู้ตนให้มากขึ้นนะจ้ะ

ในส่วนของ Comic Fighting นั้น เห็นว่าผู้เล่นทั้งหมดขาดความคิดสร้างสรรค์นะจ้ะ มีแต่ตัวละครซ้ำซากจำเจตามกระแส ไม่มีความแปลกใหม่และไม่มีแรงผลักดันทางความคิดเป็นของตัวเอง เพียงแค่คัดลอกจากกระแสนิยมเท่านั้นนะจ้ะ นอกจากนี้ยังไม่มีความตั้งใจรวมถึงความรับผิดชอบที่จะทำงานให้เสร็จสิ้นนะจ้ะ การวางตัวละครไม่มีความเหมาะสม ตัวละครผู้เล่นซักแต่ว่าใส่ความสามารถเพื่อให้ตัวของตนมีลักษณะคล้ายคลึงกับการ์ตูนหรือเกม รวมถึงตัวละครหัวหน้าที่สร้างออกมาแบบไร้สตินะจ้ะ

ที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ได้มีเจตนาร้ายหรือต่อว่าแต่อย่างใด เพียงแต่ต้องการเตือนสติ และอยากเห็นการพัฒนาของเยาวชนไทยต่อไป
เอาใจช่วยทุกคนนะจ้ะ

แก้ไขล่าสุดโดย Kore เมื่อ Tue 11 Aug 2009 - 20:14, ทั้งหมด 2 ครั้ง (Reason for editing : เซ็นเซอร์บางคำ~กรุณาพิจารณาเลือกใช้คำให้ดูเป็น"การวิจารณ์"ไม่ใช่"หาเรื่องด่า"ด้ว)

heysatan302
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิจารณ์งานในภาพรวม Empty Re: วิจารณ์งานในภาพรวม

ตั้งหัวข้อ by Lockman Tue 11 Aug 2009 - 16:49

ขอบคุณที่แนะนำ และจะนำไปแก้ไขครับ Crying or Very sad

เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ
Lockman
Lockman
Silver Star
Silver Star

Placement : อยู่บนบอร์ด ร่อนไปก็ร่อนมา~

วิจารณ์งานในภาพรวม Empty Re: วิจารณ์งานในภาพรวม

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Tue 11 Aug 2009 - 16:57

โธ่ เรายังไม่ใช่นักเขียนมืออาชีพนี่นา ภาระหน้าที่ก็ยังมี คนในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่ยังเรียนกันอยู่เลย แต่ถ้าจะให้เอาจริงล่ะก็ไม่เป็นรองใครแน่นอน

จะว่าไปเรื่อง CF ผมคิดตัวใหม่ได้ตัวนึงละ (เห็นชวนกันนักหนา) แปลกใหม่ยิ่งกว่าที่ใครคิดแน่นอน แต่ยังไม่ได้เข้าร่วมนี่สิ

ถ้าอยากให้คนที่้นี่ฝีมือดีขึ้นก็อย่าลืมติชมผลงานนะครับ
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Tue 11 Aug 2009 - 17:30

ตอนแรกกะจะไม่เม้นท์หรอกนะ แต่อ่านจบแล้วสงสัยขั้นรุนแรง

ในส่วน Comic Fighting ขอยอมรับแต่โดยดีในเรื่องทำไม่เสร็จ เพราะช่วงนี้ไม่ว่าง ต้องรีบจบไฟนอลโปรเจค

แต่ในส่วนการพยายามเขียนวิจารณ์ รู้สึกว่าการออกประโยคแต่ละตัวจะเหมือนออกประชดมากกว่า ผมว่าน่าจะมีภาษาที่สามารถอ้อมค้อมมากกว่านี้ เช่น ดักดาน สามารถใช้คำว่า ย่ำอยู่กับที่ แทนได้ เป็นต้น และคำลงท้ายว่า นะจ๊ะ ไม่จำเป็นต้องลงท้ายทุกเว้นบรรทัดก็ได้ เลยมันทำให้ผมนึกไปว่าคุณใช้ศิลปินแห่งชาติที่ให้การสนับสนุน และเปิดโอกาสให้เด็กไทยได้ทำคอมมิค หรือว่าเป็นแค่นักเลงคีย์บอร์ดกันแน่

และที่สำคัญ น่าจะเขียนในหมวด General Talk ไม่ใช่หรือ?
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ตั้งหัวข้อ by finel Tue 11 Aug 2009 - 17:36

เข้ามาขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ
หลายๆคนในบอร์ดนี้ยังไงก็ยังคงเป็นมือสมัครเล่นค่ะ
แม้แต่เราก็เป็น เพียงแต่เรานั้นเป็นมือสมัครเล่นที่หากินกับผลงานที่ขายได้เท่านั้นเองค่ะ
จะว่าใต้ดินหรือก้ไม่ถูกนะคะ ขึ้นชื่อว่าสังคมออนไลน์ก็น่าจะมีคนรู้จักเยอะพอสมควรแหละ
ไม่งั้นคุณคงไม่มาโพสคอมเมนท์หรอกจริงมั๊ยเอ่ย ^u^
จะผุดรึไม่ผุดนั้นเราก็คิดว่าเป็นแรงพยายามส่วนบุคคลค่ะ
แล้วก็การเกรงใจเป็นสิ่งที่ดีค่ะ ในสังคมออนไลน์การเกรงใจถือว่าเป็นมารยาทที่ดีมาก
และเป็นสิ่งที่ทุกคนควรจะมีค่ะ จะได้อยู่บอร์ดร่วมกันนานๆ
ภูมิความรู้นี่เราอาจจะไม่มีแต่มันเป็นประสบการณ์ที่เราเคยเจอมาค่ะและก็แค่นำมาบอกต่อๆกัน

ส่วนเรื่องCF นี่พอจะมีเห็นด้วยบ้างค่ะแต่ก็มีไม่เห็นด้วยนิดหน่อย
อย่างเช่นตัวละคร หากออกแบบหวือหวาชุดอลังการจิตนาการแหวกแนวสุดๆ
เราก็มีความคิดง่ายๆ"ใครจะวาดได้ล่ะนั่น" เพียงเท่นนั้นแหละค่ะ
ส่วนตัวละครนั้น....จะว่ายังไงดีล่ะ
ถึงจะออกแบบให้แปลกยังไง ยังไงก็ต้องมีใกล้เคียงกันบ้างแหละ
ที่เราวาดการ์ตูนก็เพราะเราชื่นชอบในผลงานและอยากจะเขียนให้ได้แบบ คนที่เราชื่นชอบค่ะ

^v^ ขอบคุณสำหรับคอมเมนท์ค่ะ เพราะเรายังไงก็ยังเป็นมือสมัครเล่นที่ต้องการคำวิจารณ์
และอยากได้คำแนะนำเพื่อเป็นแนวทางในการพัฒนา เพราะบางครั้งเรารู้สึกว่า
คำว่า "มืออาชีพ" นั้น ยังไกลสำหรับเรามาก
บางครั้งการมีชื่อเสียงก็ไม่ใช่ทุกอย่างเสมอไปค่ะ ขอแค่เราทำแล้วมีความสุขกับมันก็พอแล้ว
ทุกวันนี้เราเขียนโดขายตามงานเป็นเซอร์เคิลเล็กๆ มีคนซื้อผลงานเราไปอ่านแค่นี้
ก็พอใจแล้วค่ะ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Tue 11 Aug 2009 - 17:49

พี่ฟินเอล พูดถูกมีสาระ มากครับ !!!
ไม่เหมือนกับ ใครบ้างท่านที่ อาจจะลบความดีของคนมีสาระ นั้นออกไป
( ไม่รวมผมหรอกนะครับ ) ผมออกไร้สาระ เยอะ เหอะ ๆ ( กล้าพูดนะ )

( รู้สึกไม่พอใจ ) กัีบการกระทำที่ ไร้เหตุผลนี่เลย จะเอาคืนมาให้ครับ

ปล ที่ทำไม่ได้เอาหน้า เเต่เห็นเเบบนี่ไม่สบายใจครับ
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Tue 11 Aug 2009 - 17:52

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำฮะ Very Happy
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by Smilo Tue 11 Aug 2009 - 18:18

สนใจในกระทู้นี้พอสมควรค่ะ ^w^

- สภาพการตกต่ำของนักเขียนมือสมัครเล่น......มือสมัครเล่นหลายๆคน ยังต้องเรียนอยู่ หรือบางท่าน ก็มีปัญหาในเรื่องการงาน เช่นว่า เวลาส่วนมากหมดไปกับการทำงาน ซึ่งเวลาเหลือที่จะนำมาเขียนหรือวาดการ์ตูนนั้นมันช่างน้อยนิด บางคนไม่ได้โชว์ฝีมืออย่างเต็มที่ แต่รักที่จะวาดและถ่ายทอดมันออกมามากกว่า

- สังคมออนไลน์ดักดานหรือไม่....คนที่มีฝีมือจริงๆน่ะค่ะ เค้าก็ไปเป็นนักเขียนมืออาชีพกันแล้วบางส่วน อีกบางส่วนนั้นไปทำงานนอกเหนือจากการ์ตูนสายตรง เช่นทำภาพประกอบนิยาย เขียนปก ออกแบบต่างๆ

คุณลืมคิดไปหรือเปล่าว่า สำนักพิมพ์ ที่รับการ์ตูนไทยนั้นมีน้อยนิด อีกอย่างสังคมการ์ตูนไทยกับญี่ปุ่นมันช่างต่างกันสิ้นเชิง ที่โน่นเค้ามีโรงเรียนรองรับ การหมุนเวียนทางด้านเงินตราในวงการการ์ตูนก็แตกต่างกันอีก ผู้ใหญ่บ้านเค้าให้การสนับสนุนวงการการ์ตูน แตกต่างกับบ้านเรา ที่ไม่ได้สนใจมากนัก นักเขียนที่ถูกฝึกพื้นฐานอย่างเต็มเหนี่ยว กับนักเขียนที่ใช้วิธีจดจำ และค่อยๆหัดวาด ซึ่งบางคนก็ไม่ได้เรียนทางสายออกแบบ แต่งเนื้อเรื่อง วาดกายวิภาค หรือสถาปัตย์มา....ต้องมานั่งจำและนั่งฝึกทุกอย่าง....มันต่างกันมากนะคะ ที่โน่นทำเป็นระบบ มีผู้ช่วย มีต้นเส้น......อย่าบอกนะว่าคุณลืมคิดถึงเรื่องพวกนี้ไป....หรือคุณไม่ทราบในข้อปฎิบัติพวกนี้เลย นักเขียนมือสมัครเล่นอย่างเราๆ คงมีเวลาจ้างผู้ช่วยอยู่หรอกค่ะ ^_^
สำหรับสังคมออนไลน์จึงเป็นที่ระบายของกลุ่มคน ที่อยากจะวาด อยากจะเขียนมากกว่า ไม่ได้มีจุดมุ่งหมายไปไกลถึงขนาดว่าชื่อฉันต้องติดอยู่ในระดับชาติหรอกค่ะ

- การเกรงใจ ควรจะมีในวงการบอร์ด เพราะ จะไม่นำพาซึ่งการทะเลาะเบาะแว้งกัน คิดว่าหากนักเขียนคนใดอยากได้คำวิจารณ์ตรงๆ ก็คงจะขอไปแล้วล่ะค่ะ อาจจะไปขอหลังไมค์กับนักเขียนหรือ บก. หรือผู้อ่านมากกว่า วาจาที่ใช้กันในบอร์ดควรจะมี ติ และ ชม เพื่อให้ได้ซึ่งการค่อยๆพัฒนาของเด็กรุ่นใหม่ต่อๆไป ก็มีอยู่ที่มีเกรียน หรือคนวิจารณ์ที่ค่อนข้างจะเขลา ด่าได้อย่างเดียว แต่ให้คำแก้ไขไม่ได้ ซึ่งวงการนี้ก็มีค่อนข้างเยอะ หากเป็นนักวิจารณ์ ก็ควรจะบอกแนวทางการแก้ไขได้น่ะค่ะ แต่ความจริงการเกรงใจ ถือเป็นมารยาทที่ดีมากๆเลยนะคะ มันเป็นสิ่งที่มนุษย์สามัญชนทั่วไปควรจะมีค่ะ

- ตัวคุณที่เป็น "ศิลปินระดับชาติ" นั้น หากมีกระบวนการคิดเท่านี้ ป่านนี้ วงการนี้คงจะมีศิลปินระดับชาติเป็นหมื่นคนแล้วน่ะค่ะ คุณควรที่จะหาทางพัฒนาและเปิดโอกาสให้คนรุ่นใหม่มากกว่านี้จะดีกว่า

แค่คุณใช้คำว่า "ศิลปินระดับชาติ" มันก็ไม่สมควรใช้แก่การอ้าง ใน ณ ที่นี้ แล้วน่ะค่ะ คำนี้มันสูงมาก เกินกว่าที่คนทั่วไปจะนำมาโพส เพียงเพื่อการวิจารณ์ที่ไร้ซึ่งคำแนะนำแบบนี้
Smilo
Smilo
Beginner

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Tue 11 Aug 2009 - 18:44

ขอบคุณ นะครับที่มาให้คำคิดเห็นนะครับผม

แต่ผมว่ามีบ้างจุดนะครับ ที่ว่าใช้คำแรงไปเปล่าครับ
ส่วนหนึ่งคนทีชม เขาก็อาจชมเพื่อ ให้เรากระตุ้นฝืมือ
แต่ก็มีส่วนหนึ่ง ให้คำชมเรื่อยๆเปื่อย

แต่ไงเขาก็เป็นคนชมนะครับ ผมว่าคุณใช่คำพูดที่ไม่ถูกอยู่นะครับ

แล้วเรื่อง ที่ว่าดองงานกันนะครับ เป็นเพราะเขามีงานที่ต้องทำก่อน ก็ได้นะครับผม
เราจะไปตั้งกฎเกนฑ์ ไรมากไม่ได้ครับ

แต่ไงก็ยอมรับครับว่าการดองงานที่ตัวก็ผิดอยู่ (ยกตัวอย่างอย่างผมก็ได้ครับ)
แต่ก้็ขอบคุณสำหรับคำพูดนะครับผม

ปล. ไงคำแนะนำของคุณก็เป็นข้อคิดได้ครับผม

สงสัยนิด ท่านเป็นศิลปินแห่งชาติ ผมอยากจะรู็จักครับผม
ช่วยเผยตัวได้เปล่าครับ จะได้เป็นแรงกระตุ้นทำให้ผม ได้ทำงานที่ดีขึ้นครับ
mynamekor
mynamekor

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 11 Aug 2009 - 19:36

ขอบพระคุณมากสำหรับคำชี้แนะครับ

แต่การใช้คำพูดดูรุนแรงไปรึเปล่าครับ...เห็นแล้วรู้สึกแปลกๆแต่ช่างเถอะ

คือว่ากระผมอยากจะเห็นผลงานของคนระดับ "ศิลปินระดับชาติ" น่ะครับ

เช่นนั้นมาเล่น CF ด้วยกันนะครับ?

ว่าจะศึกษาเป็นแนวทางน่ะฮะ

แก้ไขล่าสุดโดย By~ne เมื่อ Tue 11 Aug 2009 - 20:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Happiiloo_alfie Tue 11 Aug 2009 - 19:48

heysatan302 พิมพ์ว่า:นอกจากนี้ยังไม่มีความตั้งใจรวมถึงความรับผิดชอบที่จะทำงานให้เสร็จสิ้นนะจ้ะ

โดนผมเต็มๆเลยนะจ้ะ

ไม่ได้เข้ามาตั้งนาน ขอตัวไปอ่านกระทู้ใหม่ๆก่อนแระ

birth : 18/03/1989
Placement : ดินแดนแห่งพันธสัญญา

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Tue 11 Aug 2009 - 20:19

บางเรื่อง โอเค ถ้าอ่านจากที่คุณเขียน ก็มีส่วนที่ควรเก็บไปเป็นข้อคิด

แต่ขอติงจากที่คุณเขียนมามั่ง
(คุณจะไม่โกรธฉัน ถ้าคุณมีความใจกว้างและมีความเป็นศิลปินระดับชาติของคุณมากพอ)

ไอ้ประโยคที่ว่า

"ตัวฉันเองเป็นศิลปินระดับชาติซึ่งเคยสนับสนุนและเปิดโอกาสให้เด็กไทยได้ทำคอมมิก"

คนที่เป็น "ศิลปินระดับชาติ" หรือคนที่จะให้โอกาสคน ไม่น่าเขียนอะไรแบบนี้เลย.....นะจ๊ะ

พวกคุณอยู่ในระบบของการเกรงใจนะจ๊ะ <<<

คำว่า มารยาท กับ คำว่าเกรงใจต่างกันนะจ๊ะ
และแน่นอน ว่าเราเองก็ไม่ทราบว่า สังคมไซเบอร์ ทุกคนจะสามารถรับกับคำติชมได้เท่ากันทุกคน
ดังนั้น สิ่งที่คุณพูด อาจจะเป็นพราะคุณที่เป็นถึงศิลปินระดับชาติ อาจไม่เคยที่จะอยู่ในสังคมไซเบอร์ แบบนี้ก็ได้นะจ๊ะ

ในส่วนของ Comic Fighting ที่คุณวิจารณ์มานั้น

เข้าใจว่าคุณอาจเห็นมาหลายที่ (ที่เทพๆ)
ซึ่งเราเองไม่รู้ว่าคุณได้ท่องไปดูงานใน CF หลายๆที่หลายๆแห่งนี้นานและได้เห็นมาเยอะแค่ไหน
(ในความเป็นศิลปินระดับชาติของคุณคงไม่น้อยล่ะมั้ง?) แต่คุณต้องเข้าใจในประเด็นนึงว่า

"CF เป็นเวทีสำหรับการฝึก"

พูดง่ายๆ ก้เหมือนกับมาหาหัวข้อ และ "เปิดโอกาส" ให้คนได้กล้าที่จะแปะผลงาน
กล้าที่จะแสดงศักยภาพของตัวเอง
แน่นอนว่าในครั้งแรกๆ ทุกคนเริ่มจากการเลียนแบบสิ่งที่ตัวเองชอบ

มันผิดด้วยหรือ?

หรือคุณจะบอกว่าเกิดมา คุณหาสไตล์ของตัวเองเจอตั้งแต่คุณจับดินสอวาดรูป?
คุณไม่เคยผ่านจุดนั้นมาเลยหรือยังไง คุณศิลปินระดับชาติคะ?

การที่คุณจะติติงใคร หรือวิจารณ์สถานที่ที่ไหนนั้น กรุณาเปิดฝาที่ครอบความคิดของคุณออกมาก่อนที่คุณจะวิจารณ์เช่นกัน

อย่าเอาระดับ หรือบรรทัดฐานของบุคคล มาตัดสินงานใดงานหนึ่ง
และไม่แน่ว่า เด็กๆที่คุณว่าเขาว่า ย่ำต๊อกต่ำติดดิน ในวันนี้

อาจเป็น "ศิลปินระดับชาติ" เหมือนคุณในวันหน้าก็ได้

จริงไหม?
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by By~ne Tue 11 Aug 2009 - 20:36

แลที่นี่คือ CF นะครับผม มาเล่นกันได้

(ท่านต้องรู้อยู่แล้วแน่ๆ - -+)

จิ้ม > http://ctstudio.all-up.com/forum-f4/
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by ivalrina Tue 11 Aug 2009 - 20:37

(ดูชื่อศิลปินระดับชาติสิ)
ivalrina
ivalrina
Lucky Star
Lucky Star

birth : 14/03/1988
Placement : มุมลึกลับที่มองเห็นสาวแว่น

ตั้งหัวข้อ by sakana Tue 11 Aug 2009 - 20:37

ผมว่าเด็กไทยจะถูกมองอย่างไร้คุณภาพเพราะคนอย่างคุณมีเยอะนี่แหละครับ

ไม่ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เพราะที่คุณโพสมามันไม่ใช่คำแนะนำสำหรับผมเลยสักนิดเดียว
sakana
sakana
Beginner

ตั้งหัวข้อ by hana5394 Tue 11 Aug 2009 - 20:53

-.- ขอบคุณกับคำแนะนำนะค่ะ

ตามที่ทุกคนบอกไปตอนต้นว่า ยังมีความเกรงใจ (ยังดีกว่าที่จะมานั่งว่ากันไปทั่วแต่ตัวเองยังทำไม่ได้(แนวๆนี้รึป่าวหว่า-0-*+++) ติได้พอประมาณ จาสับให้แหลกก็ไม่ว่านะค่ะ^ ^ มีความเกรงใจกันนิดเพื่อความเป็นสุภาพ และไม่สร้างให้เกิดปัญหาในสังคมนะค่ะ)

และ พวกเรายังเป็นฝีมือสมัครเล่นกันอยู่ อาจจะยัง ติด เรื่องบทบาท หน้าที่ต่างๆที่ยังต้องมีกัน จึงทำให้ยังไม่ค่อยได้ทุ่มกับเรื่องนี้มากเท่าไร

แต่สำหรับที่คุณว่าอย่างงี้ มันก็มีข้อคิด แต่บางอย่างมันอาจจะใช้คำที่แรงเกินไป ทำให้เด็กไม่กล้าที่จะแสดงออก การเลียนแบบในสิ่งที่เราชื่นชอบ นั้นเป็นอันดับแรก ที่ทุกคนทำกัน เพื่อใช้ในการศึกษา และ
พัฒนาตนเอง เพื่อให้ไปได้ในทางที่ดีขึ้น

คำว่าศิลปินระดับชาติมันไม่จำเป็นต้อง เคร่งครัดขนาดนั้นนี้ค่ะ มีแค่ ใจรัก ความพยายามที่จะพัฒนาตนเอง
และต้องมีคำว่าเปิดใจรับฟังคำแนะนำจากคนรอบข้าง ก็เพียงพอแล้วค่ะ

ถ้าผิดพลากประการใด หรือกระทบผลอะไรให้มาเปิดอกคุยกันได้นะค่ะ อย่า เก็บไว้ แล้วมาทำให้เกิดปัญหา

( อย่า ถือสา มาก สำหรับ เด็กเพิ่งขึ้นม.ปลาย อาจจะยังไม่รู้อะไรที่ดีพอ ก็ได้ค่ะ)
hana5394
hana5394

birth : 23/04/1994
Placement : NMB

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Tue 11 Aug 2009 - 20:56

โอ้ ผมชอบความคิดของคุณมากครับ
ผมเองก็คิดแบบนั้นนะครับ เพราะงั้น ผมอยากจะหาความเป็นแบบส่วนตัวมาเหมือนกัน
คงต้องใช้เวลาซักหน่อยๆครับ

ขอบคุณมากๆครับที่พูดถึงเรื่องดีๆแบบนี้ haha
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by desadoria Tue 11 Aug 2009 - 21:32

="=

ไม่มีความคิดเห็นครับ

เพราะผมเป็นมือสมัครเล่น

คงจะไปสู้พวก "ศิลปินระดับชาติ"บ้าบออะไรพวกนั้นไม่ได้หรอก

ผมเล่นก็เพื่อสนุก ไม่ได้ต้องการทำเป็นอาชีพนิ่

ผมจึงถือว่าเรื่องพวกนี้ตกไป

ขอตัว
desadoria
desadoria

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by PoJeaWa LittleGirl Wed 12 Aug 2009 - 3:31

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนี้ค่ะ

......

แต่ก็อยากจะเตือนสติคุณเช่นกัน

......

" ธรรมชาติไม่ได้สร้างทุกสิ่งให้สมบูรณ์แบบ จำเป็นต้องมีเรียนรู้จากสภาวะแวดล้อม

เพื่อให้เกิดการพัฒนาทักษะชีวิตด้านต่างๆ ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับวุฒิภาวะของแต่ละบุคคล

โดยมีขีดจำกัดและสภาวะบังคับที่แตกต่างกัน "

......

"คนเก่งและดีไม่ได้วัดกันที่เกียรติยศ ชื่อเสียง เงินทอง แต่วัดกันการกระทำที่ดีโดยปราศจากข้ออคติี"

......

" ความเกรงใจ เป็นสมบัติของผู้ดี "

......

หวังว่า...ศิลปินระดับชาติ...อย่างคุณจะเข้าใจและมีการประมวลข้อมูลที่ไม่คลาดเคลื่อนนะคะ

เป็นเรื่องง่ายๆที่ใครก็เข้าใจกันดีน่ะคะ

PoJeaWa LittleGirl

birth : 12/11/1990

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 12 Aug 2009 - 10:31

ทุกอย่างต้องเริ่มจาก 0 ทั้งนั้นล่ะคับ
ถ้าเป็นโลกใต้น้ำ ที่นี่ก็คือ "ป่าชายเลน" อนุบาลลูกปลา
เพื่อที่ลูกปลาจะได้มีโอกาสเติบโตและแข็งแรงพอที่จะออกสู่ทะเล
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by BenQ11 Wed 12 Aug 2009 - 11:13

ถ้าผมบอกว่า ผมมีส่วนร่วมในการทำก้านกล้วย1นี่ จะมีใครเชื่อใหมเนี่ย??เหอๆๆ

การวิจารณ์ไม่ใช่เรื่องง่ายนะครับ

ไม่ใช่ว่าทุกคนจะสามารถวิจารณ์งานเป็นกันทุกคน เพราะมันต้องสั่งสมประสบการณ์ และต้องมีความสามารถทางปฏิบัติระดับหนึ่งน่ะครับ

ถ้าคุณเป็นศิลปินแห่งชาติจริงก็น่าจะเข้าใจถึงความรับผิดชอบในการวิจารณ์น่ะครับ

วิจารณ์ไม่เป็น จะมีความกล้าหรือไม่เกรงใจไปก็ไร้ความหมาย..

เรื่องลายเส้นสมัยนี้นั้น

ผมก็มองว่า สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้โดยมากจะอายุไม่ถึง20กันเลย ดังนั้นยุคติดตาลายเส้น มันก็สมควรที่จะออกมาในแนวทางนี้อยู่แล้ว เหมือนสมัยก่อน การ์ตูนไทยยุค70ลายเส้นมันก็มาแบบการ์ตูนผีเล่มละบาท มันไม่มีหรอกลายเส้น ดราก้อนบอลหรือไอส์น่ะ..

แล้วมันก็ผันแปลมาตามยุคเรื่อยๆน่ะครับ ใครรักใครชอบลายเส้นแบบใหนก็ถือเป็นสไตล์ และสิทธิ์ของเขา

ดังนั้นการมองงานหรือวิจารณ์ลายเส้นเราจำต้องรู้ก่อนว่าผู้วาด ใช้แนวทางลายเส้นสไตล์ใหน? ไม่สมควรที่จะยึดลายเส้นที่เราชอบเป็นหลักน่ะครับ..

ถ้ายึดติดกับลายเส้นรสนิยมตัวเองแล้ว นั่นจะกลายเป็นงานวิจารณ์ที่ไม่สร้างสรรค์เพราะเราไม่ได้มองถึงองค์ประกอบภาพอย่างแท้จริงเลย

หากถามว่าการ์ตูนไทยตกต่ำลงใหม? ผมว่ามันไม่ตกต่ำลงไปเลยมันเจริญกว่า ในยุคที่ผมดิ้นรนแรกๆเสียอีก ตอนนั้นคุณอิศเรศ(ปัจจุบันเป็น บก.boom) ยังวิ่งทำแบบสอบถามอยู่เลย

แต่มาเดี๋ยวนี้ เดินไปใหนก็เจอการ์ตูนไทยวางกันหาอ่านได้ง่ายๆ

จริงอยู่ที่ ส่วนตัวผมนั้น ผมเห็นด้วยกับการที่เราวาดจำต้องหาลายเส้นตัวเองให้เจอแต่มันไม่จำเป้นต้องหาได้ทุกคนในเร็ววัน..

ตามด้วยวิทยาการอย่างการมีโปรแกรมคอมพิวเตอร์ หรือหนังสือสอนวาดรูปอย่างง่ายรวมไปถึงตัวอย่างลายเส้นการ์ตูนที่หลากหลาย..

มันทำให้นักวาดรุ่นใหม่ลืมที่จะศึกษาเรื่องอนาโตมี่ อย่างถูกต้อง แต่กับแนวทางการ์ตูนแล้ว มันก็ไม่ใช่เรื่องที่จะต้องซีเรียสมากนักน่ะครับ เพราะมันเป็นการ์ตูน..

และถ้าเขียนแล้วมันหากินได้ หรือประยุกต์มันไปใช้ในชีวิตประจำวันได้ ผมว่ามันก็เพียงพอแล้วล่ะครับ

อีกอย่างหนึ่ง จะเป็นเลทหรือไทยคอมมิคก็ดี ที่นั่นมีคนมีความสามารถเยอะนะครับ ลองไปดูหรือยังครับ?ว่าเขาตกต่ำอย่างที่ว่ามาหรือเปล่าน่ะครับ?

อย่าได้ลืมนะครับ เราวาดเพราะอะไร? เป็นคนที่อยากผลักดันวงการการ์ตูน หรือเป็นคน ที่อยากอยู่สูงในวงการการ์ตูน ก็เลือกเอาน่ะครับ คนที่นี่ยังมีเวลาขัดเกลาอีกเยอะครับ..

และผมเองก็อยากเห็นงานวิจารณ์ ของคุณเหมือนกันน่ะครับ ผมจะได้ศึกษาไปด้วยว่า ระดับศิลปินแห่งชาติมีการวิจารณ์ผลงานยังไงน่ะครับ

อีกอย่างดูชื่อที่ตั้งด้วยแล้วก็ไม่น่าเชื่อถือแล้วล่ะครับ
BenQ11
BenQ11

ตั้งหัวข้อ by nanshu Wed 12 Aug 2009 - 12:07

เราขอกล่าวบทความนี้

CF เป็นพื้นที่ฝึกมือของคนที่อยากเป็นสายคอมิค เราเองเมื่อปีที่แล้วก็ฝึกวาดCFเพื่อกลับมายังสายคอมิคหลังจากวาดอิลาสมานาน

ส่วนเรื่องจินตนาการขึ้นอยู่กับเด็กคะ เราต้องให้เขาครีเอทเต็มที่ ถึงจะผิดหลักการหรืออะไรก็ไม่ควรติหรือขัดแนวคิดเขา Very Happy แต่ควรชี้แนะหรือแนะนำให้ทางเลือกแด่พวกเขาเองซึ่งเขาจะรับหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับเด็กและผู้วาดคะ เพราะนั่นคือ จินตนาการของเขาและอนาคตมันจะเป็นความแปลกใหม่

สมมุตินะคะ เราจะเปลี่ยนตัวละครในประวัติศาสตร์ตัวหนึ่ง เราก็ให้เขาทำไป ถ้าเขาโตขึ้นพวกเขาจะมีหลักและเหตุผลมากขึ้นที่จะรองรับและเขียนขึ้นมา

มันคือความสุมดุลและสมเหตุสมผลคะ

อย่าปิดกั้นจินตนาการแค่เพียงยึดหลักสมจริง ควรเอาศาสตร์มาบวกกับศิลป์

ดั่งคำกล่าวและความคิดของ อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ นั่นเอง
Very Happy

ศิลปะ,การ์ตูน,ความคิดควรมีการติ แต่ต้องมีขอบเขตวัดจำกัดความ ซึ่งวัดจากความพยายามของผู้อื่น อย่าวัดที่ความชอบหรือวัดจากบรรทัดฐานของเราเอง

Very Happy

ยังไงก็สู้ ๆคะทุกคน

ต้องเริ่มจากตัวเราเองคะ

ปล.ความคิดเห็นไม่ตรงหรือผิดพลาดขัดแย้งประการใดกับใครเราขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยคะ

ขอบคุณที่รับฟังคะ

(อิดิทเพิ่มเติมคะ)
Very Happy

------------------------------------------------------------------

(อิดิทเพิ่มเติมอีกครั้งคะ)

ในส่วนนี้เรามิอาจเอื้อม คำว่า "ศิลปินแห่งชาติ" คำนี้เรามองในแง่ดีเสมอ เพราะ พวกท่านคืออาจารย์ของเรา
และเราไม่อยากให้คำว่า ศิลปิน หรือ อาร์ต(ศิลปะ) เป็นคำที่ทำให้ผู้อื่นอคติหรือเกลียดไป ถ้าเป็นไปได้ กรุณาลบคำว่า "ศิลปินแห่งชาติ" ออกด้วย จะเป็นพระคุณมาก

เด็กอาร์ตหรือพวกช่างศิลป์อย่างเรา เขามีอารมณ์ในการกล้าแสดงออกที่ไม่ยอมเก็บหรือเกรงใจใคร บางคำตรงบางคำถูกตีความไปในทางที่ร้ายกาจ(ทั้งที่พวกเขาอาจจะเจนตนาดี) เราไม่อยากให้เป็นเช่นนั้นเลย

คำว่า Cartoon เป็นศาสตร์อย่างหนึ่งที่เข้าใจและเข้าถึงง่ายให้กับคนทุกเพศทุกวัยไม่จำกัดต้องเป็นพวกจบสายอาร์ต ในความคิดเราแล้วเราไม่อยากให้ถูกแบ่งเป็น สายภาพประกอบหรือสายมังงะคอมิคเลย เพียงแต่เราจะเปิดใจรับมันไหมที่จะลองฝึกฝนมันชักครั้ง ก่อนที่จะแอนตี้หรือเรียกตัวเองว่า เป็นสายใดสายหนึ่ง

**สำหรับคาแรคเตอร์การลอกเลียนแบบ คุณเองก็มีต้นแบบใช่ไหมคะเวลาฝึกฝน พวกเขาก็เช่นกัน เขาชอบงานของใครเขาก็จะเลียนแบบหรือลอกมาตกแต่งให้เป็นงานของเขา ไม่ว่าจะเด็กหรือผู้ใหญ่ที่หัดวาด ถ้าเขาอยู่ในระดับหนึ่งจุดหนึ่ง(จุดอิ่มตัว) แล้วเขาจะรู้ว่าควรจะเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางใด

แนนเองก็มีไอดอลคะ ไอดอลแนวคิด ไอดอลลายเส้น ไอดอลเรื่อง ไอดอลงานศิลปะ หรือ ไอดอลศิลปิน

------------------------------------------------------------

คำพิมพ์ของคุณทำให้เรามีไฟคะแต่ไฟก็สามารถทำร้ายคนอื่นได้คะ

เรายังคงมองคุณในแง่ที่ไม่ได้ลบ เราเข้าใจความรู้สึกบางอย่าง บางทีคุณอาจจะใช้คำผิดไปชักหน่อย...

งั้นถ้ามิอาจรบกวน "เราขอคำติชมจากคุณได้ไหมคะ"

เราชอบคะ คำติคำชมให้สมเหตุสมผล คุณคงเข้าใจสินะคะคำติชมวิจารณ์ควรเป็นเช่นไร เราคิดว่าคุณเป็นผู้ใหญ่พอคะ

ขอความกรุณาและขอบคุณมากนะคะ

**ถ้าความคิดความเห็นของเราไม่ตรงใจหรือขัดใจกับคุณ เราไม่ได้มีเจตนาร้ายเพราะ คำพิมพ์ในโลกไซเบอร์มันสามารถตีความไปได้ต่างๆนาๆ เพราะ มันไม่มีอารมณ์แสดงออกมาพร้อมคำพิมพ์
ชะนั้นแล้ว เราจะไม่ตีความจากคำพิมพ์คำอ่านของคุณไปทางร้ายขนาดนั้น

Very Happy ซึ่งไอค่อนนี้อาจจะทำให้คุณยิ้มได้ว่าเราอยู่ในอารมณ์ไหน

ขอบคุณคะ ^^

แก้ไขล่าสุดโดย nanshu เมื่อ Thu 13 Aug 2009 - 9:24, ทั้งหมด 4 ครั้ง
nanshu
nanshu
Bronze Star
Bronze Star

http://nandmc.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Wed 12 Aug 2009 - 18:39

ลองคิดที่พี่เค้าพูดอีกที มันทำให้ไฟลุกแฮะ

คอยดูฝีมือชาวบอร์ดเราให้ดีเหอะ!!!

อย่ามัวแต่เสียอารมณ์เพราะคำพูดของพี่เค้าเลย เค้นพลังออกมาฝึกปรือ เค้นฝีมือออกมาให้เค้าดูกันดีกว่า!!!
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 12 Aug 2009 - 23:35

อยากรู้จักคุณคนนี้มากขึ้นจัง

ว่างๆก็ช่วยแสดงตัวตนที่นี่บ่อยๆด้วยนะครับ

Spoiler:
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Never_Wrath Thu 13 Aug 2009 - 2:38

ผมไม่รู้หรอกนะว่่าคุณเก่งมาจากไหน แต่ว่าทุกคนก่อนจะเก่งได้ต้องเริ่มฝึกหัดกันก่อนทั้งนั้น เหมือนเด็กหัดเดินเริ่มมามันข้ามขั้นเดินได้ที่ไหนต้องคลานกันก่อนอยู่แล้วถึงมาหัดเดิน แต่ละคนเริ่มมาก็ต้องหาตัวละครที่ชอบมาเป็นต้นแบบวาดกันมั่งล่ะแล้วค่อยฝึกวาดในแบบตัวเองมั่ง

เรื่องการวิจารณ์ผลงานถ้านักเขียนไหนเค้าอยากได้รับจริงเค้าไปขอกันหลังไมด์โน่นหรือไม่ก็โพสขอตรงๆเลยเพราะอะไร? เพราะมีความเกรงใจไม่งั้นป่านนี้คนเราเจอหน้ากันมาถึงคงจะพูดกันไม่มีความเกรงใจกันหรอกจริงมั้ย? เค้าวิจารณ์ได้แค่ไหนแนะนำได้แค่ไหนเค้าให้ได้เท่าที่รู้ถ้าอยากได้ละเอียดก็หลังไมด์ อย่างผมไม่มีความรู้ด้านนี้มากแต่รักการวาดพอวาดออกมาแล้วมันรู้สึกดีมันเหมือนเป็นงานที่เราพยายามทำมาถ้าเกิดมีข้อเสียหายตรงไหนก็เอาไปปรับปรุงแรกๆก็เอาตัวละครที่ชอบมาวาดหลังๆพยายามวาดในแบบของตัวเองมั่ง

การส่งงานล่าช้า หรือดองงานนั้น ทุกคนมีงานหลักทั้งนั้นอาจจะไม่ค่อยมีเวลาปั่นงานนี้ต้องเคลียร์งานหลักให้เสร็จก่อนมีเวลาจึงมาทำต่อบางคนยังเรียนกันอยู่เลยคงไม่มีใครทิ้งงานหลักของตัวเองมาก่อนถ้ารักการวาดนี้ไม่ว่าใครก้จะพยายามหาเวลาว่างมาวาดแน่นอน

ส่วนเรื่อง CF นั้นไม่มีเกี่ยงว่าเก่งไม่เก่งแต่ว่าเน้นไปที่ใครต้องการแสดงฝีมืออยากรู้ว่าทำได้เท่าไรผิดพลาดตรงไหนแล้วเอาไปปรับปรุงให้มันดีขึ้น

สุดท้ายนี้ การ์ตูนไม่มีอะไรตายตัว อยากวาดยังไงก็ตามแต่ใจของเราเท่าที่เราวาดออกมาแล้วเรารู้สึดดีที่ได้วาดเท่านี้แหละ
Never_Wrath
Never_Wrath
Silver Star
Silver Star

birth : 05/12/1988
Placement : กองบัญชาการทางบ้าน

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน