CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

[สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข

somngo
Eyrex
MikZ
black-rayz
vantimiglia
trio-jam
10 posters

Go down

[สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข Empty [สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 21 Mar 2009 - 9:50

ช่วงนี้เป็นโรคเก่ากำเริบครับ มันคือโรค"ท่อส่งมุขตัน"

คิดอะไรไม่ค่อยจะออก ขุดของเก่าก็แล้ว เล่นกับของใกล้ตัวก็แล้ว ยังไงมุขก็ไม่แล่น เครียดรึก็ไม่ได้เครียดนะ(คาดว่าคงเป็นกันหลายคนเหมือนกัน)

อยากรู้จังว่าคนที่เค้าเค้นมุขกันเก่งๆเค้าทำยังไงกันบ้างครับ?

(ปล.ลืมบอก ผมชอบแถสดๆ คิดแล้วเขียนเลยไม่ค่อยจะร่างเนม)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

[สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข Empty Re: [สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sat 21 Mar 2009 - 11:56

ไม่เก่งแต่ขอกลิ้งมาตอบ=w=

อาการนี้จะว่ารักษาง่ายก็ง่าย ยากก็ยาก ผิดแผนทีอาจจะตันไปถึงวันส่งงาน แต่เป็นเรื่องที่น่ายินดีอย่างนึงที่นักเขียนการ์ตูนส่วนใหญ่มักจะปลดปล่อยสวัสดิก่ะกันได้ในวันสุดท้าย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มันต้องขึ้นอยู่กับเงื่อนไขด้วย ประมาณว่าอีกสิบชม. ถ้ายังไม่ส่งงานข้าจะเผาบ้านแกซ่ะ(หา?) จะได้ผลดีในระดับหนึ่ง แต่หากเงื่อนไขค่อนข้างหย่อนยานไม่เด็ดขาด ก็จะเกิดการดองเกลือลงไหดองเค็มข้ามปีกันขึ้น ซึ่งจะทำให้เราได้เห็นปรากฏการตกผลึกอย่างสวยสดงดงาม....โว้ยยยย! ไม่ใช่แล้ว!!! จะเกิดสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่า "มนุษย์ดาวเลยเส้นตาย" ต่างหาก

อ้างอิงข้อมูลดาวเส้นตายจากพี่อากิ(ไปขุดมาให้อ่าน เพื่อกระตุ้นอารมณ์เร้าใจในการปั่นงาน?)
http://pkcf.gigamag.net/index.php?topic=273.msg6318#msg6318

ผมเหมารวมอาการมุขตัน กับหมดไฟเป็นอาการเดียวกันน่ะ เพราะจุดจบมันจะลงเอยคล้ายๆกัน เพราะงั้นเพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนั้นเราก็ต้องมาหาวิธีแก้กัน!!! วิธีของผมจะเป็นประมาณว่า ไปนั่งเปิดงานสวยๆในDA ไม่งั้นก็ตามเว็บของนักเขียนที่ชอบ ไม่รู้ว่าเหมือนกันว่าเกี่ยวตรงไหน แต่ทำแบบนี้แล้วผมนึกมุกออกน่ะฮ่ะ=w="

แนะนำอีกอย่างฮ่ะ ลองหาสมุดโน็ตแบบไหนก็ได้ เล่มล่ะห้าบาทก็โอเคแล้ว พร้อมดินสอแถมยางลบไว้ใกล้ตัวบางก็ดีน่ะ เพราะบางทีนึกมุกออก จะได้จดคร่าวๆไว้ได้

แต่ถ้ายังไงก็นึกไม่ออกจริงๆแนะนำว่าให้ไปนอนพักดีกว่าน่ะ เพราะเราอาจจะเหนื่อยมากจริงๆแล้วก็ได้ ถึงได้นึกไม่ออก ฝืนมากไปมันก็ไม่ดีน่ะฮ่ะ^ ^"

PS. เวลาปั่นงานผมชอบฟังเพลงแนวเมทัลน่ะ ได้อารมณ์ดี Laughing
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

[สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข Empty Re: [สอบถามครับ]ว่าด้วยการคิดมุข

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Sat 21 Mar 2009 - 20:18

งืม คิดมุกไม่เก่งเหมือนกันฮะ แต่เห็นหลายคนบอกมาว่าถ้าคิดไม่ออกก็อย่าเครียดทำตัวสบายๆ
(เช่นนั่งในห้องน้ำ หรือนอน)เด๋วก็คิดออกเอง
black-rayz
black-rayz
Shooting Star

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 22 Mar 2009 - 9:40

ผมก็ไม่ค่อยรู้นะ บทจะนึกได้มันก็นึกได้เอง บทจะตันก็ทำอะไรมันไม่ค่อยได้ = =

ถ้ามุขตันตอนที่งานการ์ตูนมันไม่จำเป็นต้องรีบปั่นนัก ก็แนะนำให้เปลี่ยนอิริยาบทไปทำอะไรแปลกๆที่ไม่ค่อยได้ทำดูครับ
อย่างเช่น เดินข้ามสะพานมองแม่น้ำเล่น ขึ้นไปนอนเล่นบนหลังคา วิ่งไล่แมลงปอเล่น ขี่จักรยานผ่านซอยที่หมาดุๆ (นี่มันชีวิตตูนี่ฝ่า) เอาเป็นว่านึกอะไรที่ไม่ค่อยได้ทำออกลองไปเรื่อยเปื่อยกับมันดูบ้าง อาจจะได้ผล (รึได้แค่ผมคนเดียวก็ไม่รู้)
ยังไงเย็นนี้ก็ลองขุดห้องเก็บของเล่นดูแล้วกันท่าน!! (ถ้ามีนะ)
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 22 Mar 2009 - 12:55

ยังไงเย็นนี้ก็ลองขุดห้องเก็บของเล่นดูแล้วกันท่าน!! (ถ้ามีนะ)
ไม่มีอ่ะ งั้นเดี๋ยวอ่านการินอีกรอบ

คึคึคึคึคึ.......
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Eyrex Sun 22 Mar 2009 - 14:12

ทำไปชิวๆ อ่านหนังสืออื่นบ้าง ฟังเพลงสร้าง Inspiration บ้าง (อันนี้ใช้บ่อย)

หรือเดินเล่นนอกบ้านบ้าง (แต่ในหัวก็ยังคิดนะ) เด๋วมันออกมาเองมั้งนิ = =)b
Eyrex
Eyrex
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/06/1909
Placement : ในหัวใจเธอ.....(เครี๊ยกก)

http://blazx.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by somngo Mon 23 Mar 2009 - 1:52

อันนี้ผมไม่รู้ว่าอยู่ที่พรสวรรค์รึเปล่านะครับ

เพราะไม่รู้จะฝึกยังไง.....

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Mon 23 Mar 2009 - 10:07

ความจริง ผมก็เป็นคนคิดมุขได้บ้างที่ครับ - -"
เเต่ต้องมีอารมเท่านั้น ส่วนคนที่เก่งเรื่องนี่ เเละสามารถคิดได้เรื่อย ๆ
ผมว่า พวกเขาต้องเป็นคนอารมดีสุด ๆ เลยสามารถคิดได้อย่างไม่กังวลใจ
ผมว่า "ความกังวล" นิละครับ คือต้นเหตุของการคิดมุขไม่ออก ครับ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Mon 23 Mar 2009 - 13:18

http://peeknokboorapa.exteen.com/20090201/entry เอาไปอ่านดูนะ
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

ตั้งหัวข้อ by zosimus Mon 23 Mar 2009 - 16:12

ไม่อยากครับ ขอให้รู้จักจดไว้
1.มีสมุดผก 1 เล่ม
2.ปากกา1ด้าม

เห็นอะไรที่มันทำให้เราสดุดตาสดุดใจ หรือ ตื่นนอนฝันแบบไหน ก็ให้รีบจดไว้ ไม่งั้น ลืม เช่นเมื่อคืนฝันมันมาก ถ้าตื่นมาพอจำได้ก็ให้รีบจดไว้เลย
เพราะมันจะลืมภายในไม่กี่ นาที อิอิ
รู้จักจดครับ เพราะ จดไว้มากๆ เราก็มีมุข ให้ใช้มากกกกกก เพราะถ้าคุณคิดเรื่องไร ได้แต่ไม่จด ไม่นายเราจะลืมเรื่องนั้นทันที

zosimus
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by siwawuth Mon 23 Mar 2009 - 19:19

นึกได้รีบจด ถ้าช้าจะอดนะจ๊ะ...
siwawuth
siwawuth
Lucky Star
Lucky Star

birth : 08/12/1942
Placement : ร้านกาแฟ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 24 Mar 2009 - 11:13

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ แล้วจะนำไปใช้นะครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Fri 27 Mar 2009 - 17:57

พี่โอ อยากพูดให้คนขำนิดเอง... หุหุ~
เเต่เเค่นี่พี่ก็พูดขำพอเเล้วมั้งครับ เหอะ ๆ ๆ
pattanakorm
pattanakorm

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Mon 30 Mar 2009 - 21:29

เวลาผมคิดมุขเหรอะ ผมชอบคิดมุขเด็ดๆได้ตอนนั่งรถโดยสาร หรือออกไปข้างนอกอะ

แบบว่า พอคนอื่นเชาพูดอะไรมาปุ๊บ คิดไปคิดมา ผมก็จะคิดมุขกวนๆขึ้นมาได้เลย

คิดมุขมันไม่ยากครับ เล่นมุขยากกว่าเยอะ ahh
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by By~ne Mon 30 Mar 2009 - 22:02

^
^
^
พัสคุงพูดถูก

เล่นมุขยากสุด
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/