CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอความเห็นเรื่องโรงเรียน CF ด้วยครับ -*-

Dark sky
toei
black-rayz
bluearmor
desadoria
MikZ
prim_15505
PuzZ
Guro_Boy
darkindavil
PriNceSs_Z
finel
Livingdead One
vantimiglia
gingkrab
mynamekor
Eyrex
Formthejok
trio-jam
23 posters

หน้า 2 จาก 4 Previous  1, 2, 3, 4  Next

Go down

ขอความเห็นเรื่องโรงเรียน CF ด้วยครับ -*- - Page 2 Empty Re: ขอความเห็นเรื่องโรงเรียน CF ด้วยครับ -*-

ตั้งหัวข้อ by MikZ Fri 27 Feb 2009 - 11:17

^ ก็น่าสนุกดีนะครับ...ถึงฟังดูเหมือนเข้ากันยากแต่ผมว่ามันทำได้สนุกดีนะ (ขนาดแองเจิลเดลิเวอรี่ของท่านมิดไนท์ยังเป็นเป็นการ์ตูนรักหวานแหววบู๊ล้างผลาญได้เลย)

ถ้าเรื่องแนวเรื่องนี่ผมยังไงก็ได้ (อ้อ แอดเวนเจอร์เขียน Adventure ครับท่านฮอล สลับกันนิดเดียว)
แต่ระหว่างนี้ใครว่างๆลองคิดโครงเรื่องมาเสนอมั่งก็ดีครับ

อันนี้ผมลองคิดเล่นๆ เป็นแนวดู
1) แนวเรื่อง: แอคชั่น กึ่งแฟนตาซี (แล้วอยากให้เฮฮาบั่นทอนหรือเครียดๆ หรืออยากมีแทรกเรื่องรักๆใคร่ๆก็ค่อยว่ากันทีหลัง)
ขอบเขตเรื่อง: ประมาณว่า อยู่ในโลกธรรมดายุคปัจจุบันเราๆนี่แหละ แต่ว่าก็มีคนที่มีพลังพิเศษหรือเชื้อสายเผ่าพันธุ์ที่ไม่ใช่มนุษย์ ปะปนอยู่ในหมู่คนธรรมดา (จะได้เอาตัวละครเราๆมาใส่กันได้ง่ายๆ)
โครงเรื่อง: ยังไม่ได้คิด (ผมเป็นพวกถ้ายังไม่มีตัวเอกจะคิดเรื่องไม่ค่อยออกน่ะ 55+) ก็อาจจะผูกเรื่องประมาณว่ามีกลุ่มเผ่าพันธุ์เดียวกันซักสองสามกลุ่มมีเรื่องขัดแย้งกันอะไรทำนองนี้ก็ได้ หรืออย่างอื่นก็ได้

2) หรือถ้ากะจะเอาฮาๆ (อันนี้ออกมาแนวโดจินซะมากกว่า) คือ
แนวเรื่อง: คอเมดี้ (มีแอคชั่นกะโรมานซ์ปนอยู่ด้วย แต่หลักๆคือเอาฮา)
ขอบเขตเรื่อง : เป็นเรื่องในโรงเรียนธรรมดาๆเลย(หรือไม่ก็หมู่บ้านซักหมู่บ้านนึง รึบริษัทอะไรแปลกๆซักที่ก็ได้) ประมาณว่าเอาตัวละครมายัดในโรงเรียนเดียวกันให้หมด บางตัวก็เอาไปเป็นนักเรียนบ้างครูบ้าง ทำนองนี้ แล้วก็ทำเรื่องเป็นตอนๆ ตอนนึงก็มีตัวเอกซักตัวสองตัว แต่ละตอนอาจไม่ต้องใช้ตัวเอกเดียวกันก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น
ตอนที่1 เปิดเรียนวันแรก (อาจเปิดตัวด้วยเรื่องวุ่นๆในห้องเรียนซักห้อง!?)
ตอนที่2 ภพ เกิดหลงรักรุ่นพี่ไอเร (เฮ้ยๆ) จึงปรึกษากับเพื่อนสนิทอย่างเทรนด์ เพื่อวางแผนสารภาพรัก แต่แล้วพอดีคาซัคมาได้ยินเข้า!?
ตอนที่3 งานกีฬาสี!? (ก็ลองผูกเรื่องกันดู)
ตอนที่4 อาจารย์(ลุง)ฟาซินไปเยี่ยมบ้านลูกศิษย์น้องลูกหินที่ลาป่วย แล้วเกิดเรื่องระหว่างทาง!?

หมดนี่ลองมั่วเรื่องเพื่อยกตัวอย่างเล่นๆนะครับ เผื่อจะทำออกมาแนวโดจินฮาๆ แต่ถ้าอยากทำให้มันออริจินัลหน่อยก็แบบข้างบน(แอคชั่น กึ่งแฟนตาซี ) รึใครมีความคิดอะไรดีๆอีกก็เสนอมากันโลด ถ้าได้เรื่องแล้วจะได้ใส่ตัวละครกัน
MikZ
MikZ
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอความเห็นเรื่องโรงเรียน CF ด้วยครับ -*- - Page 2 Empty Re: ขอความเห็นเรื่องโรงเรียน CF ด้วยครับ -*-

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Fri 27 Feb 2009 - 11:36

อีนี่ช้านขอหนุนแนวคอเมดี้เสียง \\(oVo)

แค่ในCFหลักก็บู๊กันจนเหี้ยน-เรียบ-เตียนไม่รู้จะไปตีกันที่ไหนต่อแล้ว

ขอเอาอะไรเบาๆฮาๆ มาดูความรั่วของแต่ละคนกันดีกว่า

ฮัดช่าห์!
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Fri 27 Feb 2009 - 17:58

MikZ พิมพ์ว่า:
2) หรือถ้ากะจะเอาฮาๆ (อันนี้ออกมาแนวโดจินซะมากกว่า) คือ
แนวเรื่อง: คอเมดี้ (มีแอคชั่นกะโรมานซ์ปนอยู่ด้วย แต่หลักๆคือเอาฮา)
ขอบเขตเรื่อง : เป็นเรื่องในโรงเรียนธรรมดาๆเลย(หรือไม่ก็หมู่บ้านซักหมู่บ้านนึง รึบริษัทอะไรแปลกๆซักที่ก็ได้) ประมาณว่าเอาตัวละครมายัดในโรงเรียนเดียวกันให้หมด บางตัวก็เอาไปเป็นนักเรียนบ้างครูบ้าง ทำนองนี้ แล้วก็ทำเรื่องเป็นตอนๆ ตอนนึงก็มีตัวเอกซักตัวสองตัว แต่ละตอนอาจไม่ต้องใช้ตัวเอกเดียวกันก็ได้ ยกตัวอย่างเช่น
ตอนที่1 เปิดเรียนวันแรก (อาจเปิดตัวด้วยเรื่องวุ่นๆในห้องเรียนซักห้อง!?)
ตอนที่2 ภพ เกิดหลงรักรุ่นพี่ไอเร (เฮ้ยๆ) จึงปรึกษากับเพื่อนสนิทอย่างเทรนด์ เพื่อวางแผนสารภาพรัก แต่แล้วพอดีคาซัคมาได้ยินเข้า!?
ตอนที่3 งานกีฬาสี!? (ก็ลองผูกเรื่องกันดู)
ตอนที่4 อาจารย์(ลุง)ฟาซินไปเยี่ยมบ้านลูกศิษย์น้องลูกหินที่ลาป่วย แล้วเกิดเรื่องระหว่างทาง!?

^
^
แนวนี้น่าสนใจมั่กๆ เลยครับ ( คิดๆ แล้วมันก็รั่วน่าดู แต่คงสนุกไม่ใช่น้อย ....... ฮร่า )

ปล. โอ้ว ขอบคุณที่ช่วยแก้ให้นะครับท่าน MikZ ผมเองก็ลืมไปว่าคำว่า Adventure มันเขียนยังไง ฮร่า ......

แก้ไขล่าสุดโดย Formthejok เมื่อ Fri 27 Feb 2009 - 18:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Fri 27 Feb 2009 - 17:59

ผมก็ว่าน่าสนใจ มากเลยนะคับผมๆๆๆ

ปล.แล้วแต่ทุกคนครับ
mynamekor
mynamekor

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 27 Feb 2009 - 19:16

แฟนตาซี+คอมมาดี้+สืบสวนสอบสวน+แอ๊คชั่น+แอดเวนเจอร์+น้ำเน่า

ขอเวลาซักพักนะครับ ขอดูความเห็นของคนอื่นๆก่อนเดี๋ยวจะมาสรุปให้

ปล.คนวาดตาย เหอๆ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by finel Fri 27 Feb 2009 - 19:37

แนวคอมมาดี้ก็ดีนะคะวาดได้เรื่อยๆดี
อย่างน้อยตอนนี้เขียนเนมเปิดรอบที่ 3 เสร็จแล้ววาดเครียดได้แค่ 4 หน้าเอง
พอหน้า 5 ก็ทนไม่ได้เขียนSDซะงั้น ;w;
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Fri 27 Feb 2009 - 20:38

MikZ พิมพ์ว่า: 2) หรือถ้ากะจะเอาฮาๆ (อันนี้ออกมาแนวโดจินซะมากกว่า) คือ

หมดนี่ลองมั่วเรื่องเพื่อยกตัวอย่างเล่นๆนะครับ เผื่อจะทำออกมาแนวโดจินฮาๆ แต่ถ้าอยากทำให้มันออริจินัลหน่อยก็แบบข้างบน(แอคชั่น กึ่งแฟนตาซี ) รึใครมีความคิดอะไรดีๆอีกก็เสนอมากันโลด ถ้าได้เรื่องแล้วจะได้ใส่ตัวละครกัน

พูดถึงแนวโรงเรียนเฮฮาก็นึกขึ้นได้ว่าใครจะเป็นอ. สอนวิชาอะไร แล้วจะรั่วกันซะขนาดไหน

ที่คิดไว้และค่อนข้างลงตัว คือ

อ.ฟาซิน - สอนหมวดสังคมซะเกือบหมด(ไม่รู้ว่าจะมีใครช่วยสอนมั่ง) ปรกติก็ใจดี สอนเฮฮา แต่ถ้าคุย เล่น เกเรล่ะก็ อ.จะพาไปทัศนศึกษาหรือหากิจกรรมที่เกี่ยวกับเรื่องที่สอน เช่น สอนประวัติศาสตร์ยุคโรมันก็พาไปฟัดกะสิงโตที่โคลอสเซี่ยม สอนภูมศาสตร์ก็จับไปปีนเขาเอเวอร์เรส(แบบตัวเปล่า) เป็นต้น

อ.กราเบรียร์ - อ.สุดหล่อ สอนหมวดวิทยาศาสตร์/คณิตศาสตร์ ออกแนวMad Doctor(ประมาณพล่ามสารพัดทฤษฏี แล้วจบที่ข้าคืออัจฉริยะอับดับ 1 ว่ะ 555+)

อ.เวอร์จิเนีย - ประจำห้องพยาบาล ดูใจดี อบอุ่น แต่อย่าเผลอหลับซะล่ะ ไม่งั้นโดนเจ๊แกจับไปเป็นหนูลองยาแน่ๆ

อ.แฟงค์ - สอนภาษาอังกฤษ นิ่งๆเงียบๆ เสียงดังในห้องระวังได้รูที่หัวซะละ

อ.ริกะ - อ.สาวมาใหม่สอนศิลปะ ที่ส่วนใหญ่พวกหนุ่มๆแห่กันไปเรียน(จีบ)กัน แต่อ.ก็ไม่สนเพราะ
วนอ.แกเป็นOK ชอบพวกคุณลุงกล้ามงาม แบบคติศิลปะกรีกโรมัน

อ.ปูCancer - อ.สาวมาใหม่เช่นกัน สอนพละและเจอแบบเดียวกับข้างบน แต่พวกนร.ชายก็ได้พบความจริงว่า อ.อึด ถึก และแรงวัวมาก
สอนยูโดทีโรงฝึกพังเหลือแต่ซาก น.ร.เข้าเฝือกกันเป็นแถว

ที่ยังไม่ค่อยลงตัว

อ.บรัม - อ.ประจำชั้น(เป็นได้ด้วยเรอะ!) เกเรในห้องทีได้เจอแปลงร่างเป็นฟินเอลมาตืบแน่ ไม่งั้นก็อ.ฟาซิน
ประจำชั้น

อ.จ่าดำ เอ๊ย เจแดม - สอนวิชาเกษตร(เพราะในศึกหลักเรียกมาสารพัดสัตว์) มาเป็นอ.เพื่อจะเลี้ยงต้อยฮาเร็ม แต่ดันเจอแต่เด็กเป-รถ จะมีที่ถูกใจก็คือ หนูวินด์(เด็กเกษตรเหมือนกัน) แต่พอเช็คชื่อเท่านั้นละเจ้าค้าเอ๊ย โดนแท๊ปเต็มๆ และก็อาจจะให้เป็นอ.ใหญ่(ของโรงเรียน)และอ.ใหญ่(กระดูกในวิชาวิทย์)ด้วย
ไม่งั้นก็อาจจะให้ฮาโล่เป็นผ.อ.
อ.มารขาว - สอนเคมี(นึกมุขไม่ออก)

อ.นาคร - อาจจะให้เป็นอ.พละแทนน้องปู หรือไม่ก็เป็นภารโรงเลย

คิดไม่ออกแล้ว แค่นี้แหละ

ฮัดช่าห์!

แก้ไขล่าสุดโดย Livingdead One เมื่อ Fri 27 Feb 2009 - 20:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Fri 27 Feb 2009 - 20:39

ผมโหวตว่า 1.เป็นอะไรก็ได้ต้องดูตัวละครก่อน (ต้องดูก่อนว่าน.ร.หรือนักดาบจะได้กำหนดแนว)
2.อยู่บนโลกบนบก (ไกลจากทะเลทั้งปวงแม่น้ำได้นิดนิงไม่งั้นไม่ฮา)
3. ไร้พระเอกผลัดกันออกผลุบๆโผล่ๆไม่มีปัญหา(เด๊ยวบางคนเด่น)
4.กำหนดความเวอร์ของตัวละครไม่ใช่ออกนอกโลกเป็นอุลตร้าแมน(แน่ละมาจากดาว...)
5.จะเอาบู้หรือว่า เลิฟให้มันแน่หรือผสมไปเลย(ผมชอบผสมมากกว่า)

ที่คิดคร่าวๆคงมีแค่นี้แหละครับ แต่รอดูมติรวม
ป.ล.ดีนะม่ใช่คนวาดหุหุหุ
ahh
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 28 Feb 2009 - 11:22

haha ^ แค่คิดว่าใครเป็นครูวิชาอะไรก็น่าสนุกละครับ
(กะลังนึกภาพป้ายบุคลากรที่ตรงบนสุดมีรูปผอ.เป็นฮาโล แล้วตำแหน่งถัดลงมาเป็นจ่าดำ และคนอื่นๆ = =")
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 28 Feb 2009 - 16:30

จะเอาเป็น "โรงเรียนสยอง" กันเหรอ?????
(แล้วไอ้ที่เสนอมาตั้งแต่แรกล่ะ??)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 28 Feb 2009 - 19:08

งั้นก็เป็นคอเมดี้+แฟนตาซีไปซะเรยดิ...คิดว่าถ้าจะให้เป็นโรงเรียนในโลกแฟนตาซี มีตัวละครที่ไม่ใช่คนเข้าไปเรียนกัน
ปกติการ์ตูนคอเมดี้ของญี่ปุ่นเขาจะเป็นแบบอิสระนี่เนอะ(แบบไปเรื่อยๆไม่คิดไรมากอ่ะนะ) แบบนั้นดูแต่งง่ายดีนิ ช่วยกันคิดคนละตอน...คงไม่มีวันจบแหงม-3-a
หรือใครจะเอาแบบอื่นๆก็ว่ากันมาได้นะ ไม่ว่า แต่จะจำ ว่าไม่ยอมเลือกสไตล์เรา...ฮึ่มๆๆ(ล้อเล่นนะจ๊ะ)
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sat 28 Feb 2009 - 19:21

โรงเรียนได้พินาศเพราะมีตัวประหลาดมาตีกันเพราะเรื่องผู้หญิงแน่

อย่างเช่น

อยู่ดีๆก็มีคนมาเผาโรงเรียน

ห้องแต่ตัวหญิงชั้นในหาย

ต่อยกันเพราะเรื่องที่นั่ง

ฆ่ากันเพราะเข้าแถวซื้ออาหาร

อยางงี้แน่เร้ยยยยยยยยยยยยยย
desadoria
desadoria

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sat 28 Feb 2009 - 21:15

ตัวเอกเป็นคนธรรมดาสามัญที่ดันหลงมาในเรียนรร.เหนือมนุษย์ Cf-Cts....

ไม่จริงน่ะ= ="
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 28 Feb 2009 - 21:35

ดูจากความเห็นที่เสนอมาช่วงหลังๆ ทำให้เกิดความคิดใหม่ว่า...

"เรามาสร้างโรงเรียน CTS กันมั้ย?"

(รับรองมั่ว+รั่วได้ตามสะดวกโยธิน)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sat 28 Feb 2009 - 21:45

^
^
เอาจริงรึ ?
ถ้าเอาจริงคงมั่วกระฉูด แต่ฮาได้ใจ ฮร่า

...... ตกลงว่าเห็นด้วยค้าบ
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sun 1 Mar 2009 - 1:26

ว่างั้น มีผีหัวหอมเป็นอาจารย์ใหญ่แล้วโดนเด็กป่วนก็น่าจะเข้าท่า....

เค้าสนใจ จัดโลด
desadoria
desadoria

Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 1 Mar 2009 - 9:33

จัดมาก็จัดไป...
รับข้อเสนองับ...น่าสนมากๆ
ได้มั่วกันแน่...
prim_15505
prim_15505
InW
InW

Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 1 Mar 2009 - 10:51

ดูแล้วเห็นด้วยกะแนวนี้กันเยอะแฮะ

ตกลงสรุปว่าจะตั้งเป็นโรงเรียน CTS แล้วทำเป็นเรื่องแนวเฮฮา เขียนแบบเป็นตอนๆไป ถูกมั้ยครับ?
เขียนเป็นตอนๆนี่จะดีตรงแบ่งตอนกันไปคิดไปเขียนได้ เพราะดูแล้วอยากเขียนกันหลายคนอยู่
(ใช่ไม่ใช่ยังไงหรือจะเพิ่มเติมอะไรยังไงก็บอกด้วยนา ถ้าลงตัวแล้วจะได้เริ่มใส่ตัวละคร+คิดเนื้อเรื่อง เตรียมเริ่มเขียนกัน)
MikZ
MikZ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sun 1 Mar 2009 - 16:14

สรุปว่าเราจะตั้งโรงเรียนกัน ขอสัมปทานจากเจ้าถิ่นเรียบร้อยแล้ว เหอๆๆ

มารอดูกันว่าโรงเรียนเรามันจะหน้าตาเป็นยังไง อยู่ตรงไหนของแผนที่โลก

ใครสนใจมาเป็น บุคลากร หรือ นักเรียน เตรียมตัวกันไว้ให้ดีๆล่ะ

ปล.คาดว่าจะลงหลังเปิดอินโทรรอบ3ครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Sun 1 Mar 2009 - 16:28

โรงเรียนๆๆโรงเรียนๆๆ++!!
สนับสนุน อีกดอกงับโผม

ผมจองครูสอนผละอ่ะ
ใครแย่งเจอกัด
haha
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 1 Mar 2009 - 18:51

โรงเรียน CF น่าอยู่~
คุณครูบ้าบอทู้ก~คน~
เด็กๆ ก็เลยเสียคน
เพราะเราทุกคนรักรร.CF....
prim_15505
prim_15505
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by hentaima Sun 1 Mar 2009 - 19:08

หนับหนุนงับ cheers สู้ๆ

hentaima
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Sun 1 Mar 2009 - 19:55

prim_15505 พิมพ์ว่า:โรงเรียน CF น่าอยู่~
คุณครูบ้าบอทู้ก~คน~
เด็กๆ ก็เลยเสียคน
เพราะเราทุกคนรักรร.CF....

มันต้องเป็น โรงเรียน CF น่าอยู่ ~ คุณครูน่ากลัวทุกคน มากกว่านะ ฮร่า Laughing
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sun 1 Mar 2009 - 21:05

อ้าว ในที่สุดก็เปลี่ยนมาเป็นโรงเรียนแล้ววววววว

งั้นผมจองหัวหน้านักเรียนเลยละกัน ว้าก555
desadoria
desadoria

ตั้งหัวข้อ by black-rayz Sun 1 Mar 2009 - 22:07

น่าสน แฮะ
black-rayz
black-rayz

birth : 15/06/1991
Placement : ข้างกองหนังสือ ในห้องสมุดแห่งมิติเ

หน้า 2 จาก 4 Previous  1, 2, 3, 4  Next

ขึ้นไปข้างบน