CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม

LunaLoS
Never_Wrath
vantimiglia
Guncon
SilverTwinZ
MikZ
peterpan-killer
PuzZ
finel
trio-jam
kairyuramon
Livingdead One
16 posters

Go down

เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม Empty เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Fri 19 Dec 2008 - 14:02

เมื่อวันก่อนนั่งวาดรูปตัวที่ลงในCFจนเสร็จก็ลงมือตัดเส้น แล้วเอาปิ๊กม่า(เบอร์1กับCoolมาตัดดู

ปรากฏว่ามันแทบไม่ต่างกันเลยครับ(ทั้งๆที่ขนาดก็ห่างกันครึ่งๆ:0.50mm/0.25mm) ที่พอจะต่างชัดๆก็เบอร์005

เลยสงสัยว่าเราจะใช้เบอร์ต่างกันทำไมทั้งๆแทบจะแยกด้วยตาเปล่าไม่เห็น(1mmนี่ก็ว่าเล็กแล้ว นี่0.25mmจะมีใครเห็นไหมนี่ Shocked )

หรือว่าผมใช้ผิดวิธีครับ? No (ตอนนี้เวลาเน้นเส้นใช้เมจิก1mmแทน)
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ขึ้นไปข้างบน Go down

เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม Empty Re: เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม

ตั้งหัวข้อ by kairyuramon Fri 19 Dec 2008 - 17:04

อันนี้ผมก็เป็นครับ มองไม่ค่อยออกว่ามันต่างกันตรงไหน

แต่จริง ๆแล้วมันต่างกันนะ พวกที่ละเอียด ๆหน่อยเขาจะมองออก

ไม่รู้สิ มันต้องฝึกใช้ไปเรื่อย ๆมั้งครับ ไม่ก็ลองฝึกดูงานภาพให้ละเอียดกว่าเดิม

มันจะเห็นข้อแตกต่างกันน่ะครับ

พักหลังผมอ่านการ์ตูนก็กำลังฝึกมองภาพแบบละเอียด ๆอยู่บ้างเหมือนกัน
(ปกติเปิดอ่านตัวอักษร ดูภาพผ่าน ๆแค่นั้นแหละ)
kairyuramon
kairyuramon
Bronze Star
Bronze Star

เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม Empty Re: เบอร์ของพิกม่าต่างกันไว้ทำไม

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 19 Dec 2008 - 17:09

เบอร์มันต่างกัน ขนาดหัวมันก็ต่างกันนะครับ แค่ว่าเบอร์ใกล้กันหัวมันก็ดันใกล้กันซะอีก

น่าจะมีใช้งานพวกหัวใหญ่ๆอย่าง 05 08 ด้วยนะครับ เส้นมันหนาสะใจ แถมไม่ต้องกลัวว่าหมึกจะขาดตอน(เวลาใช้งานหนักๆ)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by finel Fri 19 Dec 2008 - 17:18

=w= ต่างกันพอสมควรค่ะ เคยเห็นคนรู้จักใช้เบอร์ต่างกันก็จะได้เส้นที่พริ้วต่างกัน
พอสมควรค่ะ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 19 Dec 2008 - 19:05

ความพริ้วของปากกา มันจะไม่เหมือนกันครับ ยิ่งเล็กยิ่งพริ้ว (ผมถนัด0.2ครับ) ahh
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by peterpan-killer Fri 19 Dec 2008 - 22:18

อ่า...อันนี้แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนมั้งครับ(อันนี้ดูจากนักเขียนใกล้ๆตัวครับ)มีตั้งแต่ขั้นเทพถึงสถุลเลยครับ..บางคนอกจอมยุทธไม่เกี่ยงกระบี่จะปากกา05หรือ08เขาก็ตัดเส้นเล็กเท่า005ได้ครับ(เทพโครต... Shocked )พี่แกบอกว่าปากกาหัวใหญ่แค่เราเอียงข้อมือสัก45องศาแล้วใช้ด้านเหลี่ยมมันแตะกระดาษให้น้อยที่สุดวาดเบาๆมันก็ออกมาเส้นเล็กเหมือนกัน หมึกมันก็คือน้ำถ้าคุมน้ำได้จะเอาเส้นแค่ไหนก็ได้ทั้งนั้นล่ะ....(พี่เขาพูดเหมือนทำได้ง่ายๆงั้นล่ะ) Neutral แต่บางคนต้องเลือกใช้ปากกาหลายเบอร์แบบว่ารูปตัวละครตัวนึงพี่แกเล่นใช้ตั้ง5เบอร์ ไม่รวมปากกาถมดำนะครับ วาดทีเงี๊ยะเปลี่ยนปากกา ป๊อกๆแป๊กๆ ดูแล้วสนุกดีครับ เพราะงั้นถามว่า"จะใช้เบอร์ต่างกันทำไมทั้งๆแทบจะแยกด้วยตาเปล่าไม่เห็น(1mmนี่ก็ว่าเล็กแล้ว นี่0.25mmจะมีใครเห็นไหมนี่ " อันนี้ก็ถูกของคุณครับ ไม่ว่าเราจะวาดเส้นเล็กใหญ่หนาบาง ไม่สำคัญขอแค่งานของคุณออกมาดูดีด้วยปากกาเบอร์อะไรก็ใช้อันนั้นดีที่สุดล่ะครับ

เอ้อแล้วเอารูปมาแปะด้วยสิครับอยากเห็นอยากเห็น haha
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 20 Dec 2008 - 10:57

ถึงเบอร์ใกล้ๆกันจะขนาดหัวห่างกันน้อยมากระดับจุดทศนิยมสองหลักของมิลลิเมตร
ขีดเส้นตรงๆมันก็ไม่ดูต่างกันหรอก แต่เวลาเล่นน้ำหนักมันก็ต่างกันอยู่นะครับ
พอได้ใช้งานหลากๆรูปแบบมากๆเดี๋ยวก็จะเริ่มเห็นความแตกต่างระหว่างเบอร์เองละครับ
บางคนอกจอมยุทธไม่เกี่ยงกระบี่จะปากกา05หรือ08เขาก็ตัดเส้นเล็กเท่า005ได้ครับ
เรื่องจริงนะครับ เบอร์08 ก็ตัดให้เล็กเท่า 005ได้ เอียงมุมขีดดีๆก็ได้แล้วแหละ แต่เส้นที่ได้ก็ต่างกันมากนะครับ ไม่ต้องเอา 08 กับ 005ก็ได้ครับ ลองซัก 05 ตัดเส้นให้เท่า 03 ก็ทำได้ง่ายๆ แต่ความคมเส้นมันต่างกันอยู่นะครับ ลองขีดเทียบแล้วแสกนเข้าคอมละเอียดๆละก็เห็นชัดเลยแหละ ว่าเบอร์เล็กๆน่ะซูมยังไงเส้นก็ยังคม แต่เบอร์ใหญ่เขียนเล็กมันจะมีแตกลายอยู่

แต่อย่างว่าแหละเนาะ สุดท้ายก็ขึ้นกับว่าใครถนัดยังไง ขึ้นกับสไตล์งานและความพอใจแต่ละคนด้วย
(คนงานเนี้ยบๆก็อาจเรื่องมากเรื่องขนาดหัวหน่อย แต่บางคนก็ไงก็ได้เอามาเหอะเทพใช้อะไรก็ตัดสวย)
อย่างผมนี่จริงๆไม่ได้ใช้ปิกม่าเป็นหลักหรอกครับ ใช้หัวช้อน(เทอร์นิพน่ะแหละ) เหอๆ
MikZ
MikZ
Shooting Star
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by SilverTwinZ Sat 20 Dec 2008 - 11:55

สำหรับเรานะคะ

0.8ใช้ตัดเส้นกรอบรูป

0.5ใช้วาดภาพใหญ่ (เช่นตัดเส้นตัวละครในระยะหน้า)

0.3ใช้วาดปกติ

0.1ใช้ตัดเส้นผม

0.05ใช้เก็บรายละเอียดบริเวณผม หรือซอยเส้นแผล รอยเลือดทำนองนี้ค่ะ

ahh
SilverTwinZ
SilverTwinZ
Bronze Star
Bronze Star

birth : 12/09/1993
Placement : [Yaoi]คือชีวิต...

http://silvertwinz.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Guncon Sat 20 Dec 2008 - 13:10

ก็เเล้ว เเต่ ความ ถนัดของคน อะครับ
Guncon
Guncon
Lucky Star
Lucky Star

birth : 15/08/1993

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Sat 20 Dec 2008 - 14:45

จริงๆถ้าจะให้มันต่างน่ะ มันอยู่ที่วิธีการกด การวางมือ แล้วก็น้ำหนักอะไรพวกนี้ด้วยน่ะ ถ้าเรากดเส้นหนักแล้วไปใช้0.1มันก็ไม่ต่างอะไรกับ0.3มากนักหรอกฮ่ะ เพราะงั้นเขาถึงบอกไงว่าอุปกรณ์มันก็แค่25%ของงานเท่านั้น ที่เหลือมันต้องฝีมือและความเมพล้วนๆ

ส่วนตัวบางทีก็ใช้แต่0.1ไม่ก็0.2ตัดเส้นมันทั้งหน้านั้นแหละ ไม่งั้นก็ใช้เบอร์3มันแทนก็ได้เบอร์อื่นแทบไม่ได้ใช้ยกเว้นเวลาทำกรอบคำพูดกับสานเส้นย้ำเส้นอะไรพวกนี้อย่างเดียว
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 20 Dec 2008 - 18:47

อ่า...อันนี้แล้วแต่เทคนิคของแต่ละคนมั้งครับ(อันนี้ดูจากนักเขียนใกล้ๆตัวครับ)มีตั้งแต่ขั้นเทพถึงสถุลเลยครับ..บางคนอกจอมยุทธไม่เกี่ยงกระบี่จะปากกา05หรือ08เขาก็ตัดเส้นเล็กเท่า005ได้ครับ(เทพโครต... )พี่แกบอกว่าปากกาหัวใหญ่แค่เราเอียงข้อมือสัก45องศาแล้วใช้ด้านเหลี่ยมมันแตะกระดาษให้น้อยที่สุดวาดเบาๆมันก็ออกมาเส้นเล็กเหมือนกัน หมึกมันก็คือน้ำถ้าคุมน้ำได้จะเอาเส้นแค่ไหนก็ได้ทั้งนั้นล่ะ....(พี่เขาพูดเหมือนทำได้ง่ายๆงั้นล่ะ) แต่บางคนต้องเลือกใช้ปากกาหลายเบอร์แบบว่ารูปตัวละครตัวนึงพี่แกเล่นใช้ตั้ง5เบอร์ ไม่รวมปากกาถมดำนะครับ วาดทีเงี๊ยะเปลี่ยนปากกา ป๊อกๆแป๊กๆ ดูแล้วสนุกดีครับ เพราะงั้นถามว่า"จะใช้เบอร์ต่างกันทำไมทั้งๆแทบจะแยกด้วยตาเปล่าไม่เห็น(1mmนี่ก็ว่าเล็กแล้ว นี่0.25mmจะมีใครเห็นไหมนี่ " อันนี้ก็ถูกของคุณครับ ไม่ว่าเราจะวาดเส้นเล็กใหญ่หนาบาง ไม่สำคัญขอแค่งานของคุณออกมาดูดีด้วยปากกาเบอร์อะไรก็ใช้อันนั้นดีที่สุดล่ะครับ
0.8ใช้ตัดเส้นกรอบรูป

0.5ใช้วาดภาพใหญ่ (เช่นตัดเส้นตัวละครในระยะหน้า)

0.3ใช้วาดปกติ

0.1ใช้ตัดเส้นผม

0.05ใช้เก็บรายละเอียดบริเวณผม หรือซอยเส้นแผล รอยเลือดทำนองนี้ค่ะ
จริงๆถ้าจะให้มันต่างน่ะ มันอยู่ที่วิธีการกด การวางมือ แล้วก็น้ำหนักอะไรพวกนี้ด้วยน่ะ ถ้าเรากดเส้นหนักแล้วไปใช้0.1มันก็ไม่ต่างอะไรกับ0.3มากนักหรอกฮ่ะ เพราะงั้นเขาถึงบอกไงว่าอุปกรณ์มันก็แค่25%ของงานเท่านั้น ที่เหลือมันต้องฝีมือและความเมพล้วนๆ

ส่วนตัวบางทีก็ใช้แต่0.1ไม่ก็0.2ตัดเส้นมันทั้งหน้านั้นแหละ ไม่งั้นก็ใช้เบอร์3มันแทนก็ได้เบอร์อื่นแทบไม่ได้ใช้ยกเว้นเวลาทำกรอบคำพูดกับสานเส้นย้ำเส้นอะไรพวกนี้อย่างเดียว

เมื่อก่อนผมก็ใช้ปากกาหลายหัวเหมือนกันล่ะครับ เวลาวาดหน้านึง บางทีใช้ตั้ง 4-5 ด้าม แต่หลังๆมันหนักไปทางหัว 05 กับ 08 หรือบางครั้งก็ล่อ 05 ทั้งหน้า ยกเว้นแต่รายละเอียดเล็กๆจริงๆถึงจะใช้ 005-02
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by Never_Wrath Sat 20 Dec 2008 - 23:30

ผมก้ใช้เหมือนกันอ่ะครับ0.3ตัดเส้นธรรมดา0.1ตัดเส้นผม Very Happy
Never_Wrath
Never_Wrath
Silver Star
Silver Star

birth : 05/12/1988
Placement : กองบัญชาการทางบ้าน

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Sun 21 Dec 2008 - 16:33

ขอบคุณทุกๆคนครับที่ช่วยชี้แนะ

แต่เท่าที่อ่านมาแสดงว่า ไอ้เราท่าทางมือหนักเอาเรื่องเหมือนกันแฮะ(ต้องไปลับสกิลอีก)

ปล.ตอนนี้ก็ลงCFอยู่ครับ ดูได้ที่ห้องโน้น แต่อันอื่นๆค่อยเอามาลงอีกที
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Sun 21 Dec 2008 - 20:58

ของผม ตอนที่วาดใช้ปากกา 3 ขนาดครับ 05-01-005 แต่ก็ มี 02 กับ 08 ที่ไม่ค่อยได้ใช้

ไม่ค่อยรู้ว่ามันแตกต่างกันอย่างไร แต่ก็คิดว่า มันจะมีความรู้สึกแตกต่างกันละครับ
อธิบายไม่ค่อยจะถูกด้วยอ่ะ ~0~
แต่ถ้าทำเพื่อให้กระดาษไหม้ ( เผาส่ง ) 01 ทั้งเรื่องเลยครับ 555 ขี้เกียจเปลี่ยนบ่อย ๆ
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by Smilo Mon 22 Dec 2008 - 18:33

จะถามว่าต่างไหม ก็คงต่าง แถมขึ้นอยู่กับผู้ใช้แต่ล่ะคนด้วยแหละค่ะ
คงต้องลองหัดใช้ไปเรื่อยๆแหละค่ะ จนกว่าจะจับเทคนิคที่เหมาะกับงานตัวเองได้
แต่หลังๆไม่ใช้พิกม่าแล้วค่ะ แพง...(ฮา) ^w^
หนีไปใช้ปากกาเจลแท่งล่ะ 8 บาทแทน ไม่กลัวหัวสึกด้วย
Smilo
Smilo
Beginner

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Mon 22 Dec 2008 - 18:53

ปกติผมมีครบทุกเบอร์ตลอดฮะ
แต่เวลาจะวาดบางทีมันก้อหายไปเนอะ
แต่อยากวาด ก้อจะให้ทำไงได้ล่ะ
ก้อเลยใช้ๆไปเลย 5555+
(ปล. พู่กันหัว 0 พิเศษก้อไม่เลวนะครับ หากชินเเล้วบังคับเส้น
ได้เกือบทุกขนาด (ผมคิดงั้น))
อยากลองของก้อเล่นดูละกัน
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by Dark sky Wed 24 Dec 2008 - 14:37

ผมไช้อยู่4อันอะครับ...แหะๆๆ 0.1ไว้ตัดตรงที่เล็กมากๆ 0.5ตัดพวกต้องการความละเอียดกับเส้ยปกติ 0.8ตัดที่ไม่มีความละเอียดมาก 1.0(ปากกาcdจิ๊กเขามา)ไว้ถมดำ ถ้าคิดว่าแนวคิดผมมัน ติงต๊องก็ช่วยแนะนำหน่อยล่ะกันครับ
Dark sky
Dark sky
Silver Star
Silver Star

birth : 13/07/1993
Placement : เรา อยาก วาดรูปเก่งๆ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 24 Dec 2008 - 19:15

ลองใช้ปากกาเจลดูแล้ว หมึกขาดตอนบ่อยจังครับ ลากเส้นยาวๆแล้วต้องกดหนักๆไม่ก็ทำมุมเฉียงๆ แถมดีไม่ดีหมึกเลอะหัวอย่างกับลูกลื่นเลยครับ

ใครมีวิธีแก้บ้าง??
trio-jam
trio-jam
InW
InW

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Wed 24 Dec 2008 - 20:52

มีครับ!! ช่วงนี้ผมใช้ปากกาเจลทำงานตลอดเลย

ครือว่า เวลาลงต้องมือหนักๆหน่อยครับ แล้วก็ใช้ไปได้ซักพัก มันจะลื่นบรึ๊ดๆ เลยครับ
ส่วนหมึกเลอะหัวนี่ เตรียมกระดาษทิชชู่ไว้ซักหน่อยก็เช็ดได้ครับ ahh
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by Izoon Wed 24 Dec 2008 - 21:04

ต่างสิครับแต่เบอร 1 ถ้าควบคุมน้ำหนักมือดีๆก้ใช้แทน 0.5 ได้ครับ
Izoon
Izoon
Socialite

birth : 02/06/1988
Placement : Sanctuary

http://izoon.deviantart.com/

ขึ้นไปข้างบน