CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามเรื่องการวางplot ครับ

4 posters

Go down

ถามเรื่องการวางplot ครับ Empty ถามเรื่องการวางplot ครับ

ตั้งหัวข้อ by mingski Fri 14 Dec 2012 - 18:38

คือ ผมคุยกับพวกที่โรงเรียนเรื่องการ์ตูนของผมที่เป็นการ์ตูนแนวแอ็กชั่นโดยใช้ปืนเป็นหลักครับ
เเต่ประเด็นคือ เนื้อเรื่องมันดำเนินอยู่ในกัมพูชาสมัยเขมรแดงในช่วงสงครามเย็นแล้วมันโยงทั้งจีน เวียดนาม
ไทย CIAและสักพักโยงถึงโซเวียตอีก เพื่อนผมบอก
ถ้าทำจริงโดนแบนแน่ เลยอยากถามหน่อยครับว่าควรทำไงดี
mingski
mingski
Bronze Star
Bronze Star

birth : 14/04/1997
Placement : soviet union

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามเรื่องการวางplot ครับ Empty Re: ถามเรื่องการวางplot ครับ

ตั้งหัวข้อ by finel Tue 18 Dec 2012 - 3:09

ลองวาดดูก่อนค่ะ ของแบบนี้ไม่ทำคงไม่รู้ (แค่โรงเรื่องคงเอาอะไรมากไม่ได้)
'w'a เพราะก็มีงานนักเขียนไทยที่เราตามอยู่นะคะ
เค้าเขียนสงครามโคโซโวค่ะ ซึ่งนักเขียนท่านนั้น
ข้อมูลแน่นมากๆ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ถามเรื่องการวางplot ครับ Empty Re: ถามเรื่องการวางplot ครับ

ตั้งหัวข้อ by runji Fri 21 Dec 2012 - 17:55

ไม่โดนแบนหรอก มันมีวิธีเลี่ยงนะ

ใส่หน้าแรกไปตรงท้ายกระดาษว่า "เนื้อเรื่องและเหตุการณ์ทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติที่แต่งขึ้นเพื่อความบันเทิง ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์หรือบุคคลใดๆในประวัติศาสตร์"

จะหลีกหน่อยก็เปลี่ยนชื่อตัวละคร เป็น สตาลิง ฮิตเหรอ หรือ นายพล พอล เฉยๆแบบนี้ด้วยก็ยังได้เลยคะ

จากนั้นจะเขียนอะไรก็เขียนตามจินตนาการ ขอแค่ไม่ติดเรท ลามก อนาจาร ก้ไม่โดนแบนแล้วคะ

แต่เนื้อเรื่องข้อมูลต้องแน่นนะ เขียนเนื้อเรื่องอิงประวัติศาสตร์ถ้าข้อมูลไม่แน่นพอ อาจมีแป้กได้ง่ายๆเลยล่ะ
runji
runji
Silver Star
Silver Star

https://www.facebook.com/RunjiNoSekai

ตั้งหัวข้อ by Joe_star Wed 3 Jul 2013 - 20:50

ไม่ลองก็ไม่รู้คับผม
แต่ผมว่าไม่โดนแบนแน่นอนคับ
Joe_star
Joe_star
Beginner

ขึ้นไปข้างบน