CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า

bluearmor
REDmoon
gtoff
Kin@
somngo
Formthejok
WanTaLeng
Lonely_Okita
HUN_001
darkindavil
Kore
sio13
midnight
Lockman
Mr.gg
inbloom
20 posters

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

Go down

มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า - Page 2 Empty Re: มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า

ตั้งหัวข้อ by sio13 Thu 28 Aug 2008 - 22:22

ไม่กล้าแย้ง แต่ขอตอบว่าโน ครับ

พวกคนหล่อนี่สำหรับผมเหมือนภาคบังคับมากกว่าเลยวาดง่าย

แต่ตัวที่ชอบตอนวาดนี่ตัวอื่นครับ
sio13
sio13
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า - Page 2 Empty Re: มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า

ตั้งหัวข้อ by HUN_001 Fri 29 Aug 2008 - 21:35

อยากถามว่า!!!

นักเขียนแต่ละท่านนั้น จุดสูงสุดที่พี่ๆใฝ่ฝันอยากเขียนการ์ตูนมากที่สุด ในชีวิตอยากจะเขียนการ์ตูนแบบไหน แนวไหนครับ? (บอกเหตุผลด้วยก็ดีนะครับ แฮ่ๆ)
HUN_001
HUN_001
Socialite

http://hunpsychoman.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by Lonely_Okita Fri 5 Sep 2008 - 21:29

HUN_001 พิมพ์ว่า:อยากถามว่า!!!

นักเขียนแต่ละท่านนั้น จุดสูงสุดที่พี่ๆใฝ่ฝันอยากเขียนการ์ตูนมากที่สุด ในชีวิตอยากจะเขียนการ์ตูนแบบไหน แนวไหนครับ? (บอกเหตุผลด้วยก็ดีนะครับ แฮ่ๆ)

คำถามนี้สุดๆ
Beginner

birth : 23/12/1988

http://okitaxx8.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by darkindavil Mon 8 Sep 2008 - 19:39

พี่บีงับอัพเดพ แบคกราวราศีต่างๆเพิ่มหน่อยงับ ตอนนี้วอลเปเปอร์ใช้ ของ Gemini อยู่เลยครับ
darkindavil
darkindavil
Silver Star
Silver Star

birth : 28/05/1993
Placement : หลุมดำ?

ตั้งหัวข้อ by Kore Tue 9 Sep 2008 - 2:04

พี่บีงับอัพเดพ แบคกราวราศีต่างๆเพิ่มหน่อยงับ ตอนนี้วอลเปเปอร์ใช้ ของ Gemini อยู่เลยครับ

เดี๋ยวขอทำของราศีสิงห์เสร็จก่อนครับ แล้วจะอัพรวดทีเดียวเลย Laughing (คราวก่อนคุณนุเค้าวาดย้อนหลังมาให้ผมก็ลงสีไม่เสร็จซะที)
Kore
Kore
General Admin

birth : 28/11/1982

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by inbloom Sun 14 Sep 2008 - 7:03

อ่า...อยากรู้ว่านักเขียนน่ะครับว่า ในช่วงก่อนที่จะแปลงร่าง จากนักเขียนสมัครเล่นเป็นมืออาชีพ ตอนนั้นพวกพี่ๆทำกันอย่างไรครับ? และตอนนั้นรู้สึกอย่างไร? ที่จะได้เขียนงานแล้ว ผมเชื่อว่ามีพี่ๆน้องๆหลายๆท่านก็คงอยากรู้เพื่อไปเป็นแนวทาง สู่ร่างนักเขียนมืออาชีพ เอาล่ะ HENSHIN!!
inbloom
inbloom
Bronze Star
Bronze Star

Placement : ยืนอยู่บนเส้นแห่ง อนีนตกาล

http://inbloom.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 14 Sep 2008 - 11:42

คุณ Inbloom ถามได้ดีมาก อยากรู้เหมือนกันครับ
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kore Sun 14 Sep 2008 - 22:49

ตอนจะแปลงร่างตอนนั้นเรียนจบพอดี ในใจคิดว่าถ้าเค้าไม่รับ(ตู)ตกงานแน่ ไม่ได้สมัครงานที่ไหนไว้เลยด้วย...เอ๊ยไม่ใช่

จริงๆ ตอนนั้นเขียน sum_des อยู่พอเรียนจบอยากจะเขียนต่อเลยพกต้นฉบับเข้าไปในออฟฟิศ ประโยคแรกที่ได้รับคือ "ตำแหน่งพนง.ประจำมันเต็ม" (แถมตอนนั้นทุกคนเข้าใจว่าเป็น คุณ เด็ดเดี่ยว ที่เขียน city of angel อีกตะหาก )
สุดท้ายก็เลยเป็นฟรีแลนซ์อยู่เกินครึ่งปีได้ แต่เข้ามานั่งเนียนตากแอร์ทำที่ออฟฟิศอยู่ทุกวันเพราะที่บ้านไม่มีแอร์ ร้อนไส้แตกวาดไม่ออก จนเค้าเห็นหน้าด้านๆ หนาๆ กำลังดีก็เลยบรรจุให้ซะ ..ไม่ใช่สิ ..ที่จริงคือตอนนั้นซีเรียลกำลังจะเปิด คุณเอกชัยที่เป็นบก.ซีเรียลต้องการคนมาช่วย ก็เลยได้เข้ามาเป็นกองบก.ด้วย
Kore
Kore

https://www.facebook.com/pages/Kore/130645540368214

ตั้งหัวข้อ by Formthejok Mon 15 Sep 2008 - 17:13

โอ้ว ..... เหตุเกิดมาจากการได้เข้าไปนั่งเนียนตากแอร์ที่ออฟฟิศสินะครับ พี่บี Suspect
Formthejok
Formthejok
Lucky Star
Lucky Star

birth : 28/04/1991

http://Formthejok.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by somngo Thu 18 Sep 2008 - 0:22

ผมเกิดมายุค Playstaion อะคับ พวก ซีรีย์Kต่ำ ผมไม่ค่อยจะรู้จักเลยอ้ะ

somngo
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Thu 18 Sep 2008 - 16:18

มาแอบดูประวัติมืออาชีพ = =+ ไม่ง่ายเลยนะคะเนี่ยกว่าจะได้ทำงาน

ต้องมีฝีมือ+จังหวะชีวิตที่ดี
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by gtoff Wed 24 Sep 2008 - 17:37

มาใหม่งับว่าจาเข้ามาตั่งนานและ ลืมทุกทีอะ พี่ๆ ภามหน่อยนะการ์ตูนเนี่ย
พอวาดเป็นเรื่องแล้วทำไมมันวาดยากจังอะ -*-

gtoff
Beginner

ตั้งหัวข้อ by inbloom Wed 1 Oct 2008 - 8:11

ถามถึงพวกพี่ๆที่นั่งอยู่ที่ออฟฟิศนาคร้าบ ตอนที่นักเขียนจากทางบ้านนำงานเข้ามาเสนอ แล้วพวกพี่ๆเข้าไปรุม.....commentsง่ะ ส่วนมากแล้ว นักเขียนจากทางบ้าน"เค้านำงานแนวไหนมานำเสนอมากที่สุด"เเล้วงานแนวไหนที่ โดนพี่ธเนตรใช้ปืนแกทริ่ง ยิงตกมากที่สุดครับ? เคยอ่านจากใน Fusion ที่แพทเป็นคนเขียนถึง แล้วหลากหลายดีจริง(ผมคงเป็นสายฟังแนว HARD แล้ววาดสาวน้อยน่ะแหละ)แต่ไอ้ที่บอกว่า เอ่อ..ผมขอวาดกุงเกงลิง ทุกหน้า นี่จริงเหรอ!! แหม~แหล่มเลย (โดนแบนดิ)ยังไงๆช่วยmentsหน่อยนะคับ
ป.ล.ขอmentsขำๆหน่อยก็ดีหนาคับ ไม่ได้จงใจให้เครียดเด้อ~~(จะได้นำไปเป็นแบบฝึกหัดด้วยน่ะ มือสมัครเล่นสู้ๆ)
inbloom
inbloom
Bronze Star
Bronze Star

Placement : ยืนอยู่บนเส้นแห่ง อนีนตกาล

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Wed 1 Oct 2008 - 20:51

คุณ Inbloom ครับ งานโดฯ ที่เซ็นทรัลเวิลคราวนี้ปั่นโอริจินอลทันมั้ยครับ อยากอ่านต่อจัง เรื่องที่มีหุ่นโดนขวานจามหัวน่ะครับ เรื่องอะไรนะ "เมาหมัด" ใช่มั้ยนะ Laughing
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Kore Wed 1 Oct 2008 - 21:21

เท่าที่จำได้เข้ามามากสุดน่าจะเป็นแอ๊กชั่นแฟนตาซีนะ มีมาทั้งแบบในยุคปัจจุบัน กับโลกแฟนตาซีเลย แล้วระดับท็อปต้นๆ ที่โดนยิงร่วงก็เป็นแนวนี้แหละ หุหุ คิดว่าเป็นแฟนตาซีแล้วจะอะไรก็ได้สินะ หุหุ ฝันซะเถอะ Laughing

มีบ้างที่เอางานเก่าๆ มาให้ดูแต่ไม่มีงานที่จะเอามาเสนอติดตัวมาเลยก็มี เป็นงานปากเปล่า จะให้ทางเราอนุมัติก่อนถึงค่อยเขียน...แล้วไม่เห็นงานที่จะเขียน มันจะอนุมัติไงล่ะท่าน confused หรือบางคนมากะเอารวยในสามเดือนขอหน้าละพัน อันหลังนี่เราก็จะเชิญชวนให้เค้ากลับไปทำงานที่เค้าเคยทำมาจะดีกว่า อย่าพาเราล่มจมเป็นหมู่คณะเลย silent

แต่รายที่จะวาดเกงลิงทุกหน้านี่ก็มีอยู่จริงๆนะ มั่นใจว่าคนในบอร์ดนี้หลายคนต้องเคยเห็นงานเค้าวางขายแล้วแน่นอน(ไม่ใช่งานออกกับเรานะ) แต่เราจะไม่ใช้สิทธิ์พาดพิง ขอสงวนนามไว้ Laughing
Kore
Kore

ตั้งหัวข้อ by inbloom Fri 3 Oct 2008 - 13:25

ตอบคุณ wan ta leng
งานคราวนี้ปั่นกันไม่ทันครับ....(ผมกะคุณ LOCKMANน่ะ ส่วนคุณGUN MASTERได้ยินว่าเสร็จแล้ว)เลยได้ยินว่า ทางกลุ่มจะเอางานของคราวที่แล้วไปขายกัน ใครสนใจงานกลุ่มผมก็เชิญได้ที่ circle BLACKSHEEP GROUPนะครับ(โฆษณาซะ!)มาแซะนักเขียนที่ สยาม เล่นกันดีกว่า - Page 2 Blacks11
มากันหลากหลายจริงๆน่ะครับพี่บี แหม~นักเขียนรึนักการเมืองล่ะนั่น หน้าละ1000!! GOODJOB!!!!
ว่าแต่นักเขียนรึเพื่อนๆ มีใครจะไปขายงานอีกรึเปล่าครับ?ได้ยินมาว่าคุณ Plustina เอางานไปขาย(ผมว่าจะไปซื้ออยู่)กับคุณ Peter pan killer ลงมาจากเชียงใหม่มาขายงานนี้ด้วย
แล้วพี่บีกะคุณ Midnightล่ะ?แอบเอาอะไรไปขายใต้โต๊ะรึเปล่า?อิอิ..
replyนี้นอกเรื่องนิด โทษนะครับ Wink
inbloom
inbloom
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Fri 3 Oct 2008 - 20:41

ใต้โต๊ะ!!! หุหุหุ อยากด้ายยยยยยยยยยง่ะ Laughing
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Thu 9 Oct 2008 - 6:09

ผมก็คิดเหมือนคุณ inbloom นะครับ เวลาที่ตั้งใจที่จะวาดตัวการ์ตูนใดๆก็ตาม ในเวลาที่อยากวาดเต็มที่และตั้งใจในเวลานั้น งานออกมาสวยผิดปกติเลยล่ะครับ ซึ่งผมก็สังเกตเห็นแล้วล่ะครับว่าบางทีมันก็สวยสุดบรรยาย แต่บางทีมันก็ อุ!.....ตื๊ดดดดด!!!(เซ็นเซอร์ไว้ เดี๋ยวจะซวยมิใช่น้อย) ซะจนสุดพรรณา bounce

ป.ล.ผมก็เคยเอางานมาเปรียบเทียบกันนะครับ เห็นความแตกต่างเลยล่ะครับ
Twisted Evil
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by inbloom Fri 10 Oct 2008 - 5:34

อ่าน HOLIDAY HOWLเล่ม2ตรงปีกปกแล้วก็ตกใจ!!พี่น้อยมีผู้ช่วยแล้ว!!! รีบพลิกไปดูหน้าตาผู้ช่วยพี่เค้าก็ตกใจยิ่งกว่า!!!เอ่อ....ผู้ช่วยพี่นี่ทำให้พี่โหลด ANIMEเร็วขึ้นไหมฮับ? Surprised รึว่าพี่น้อยรับแต่ผู้ช่วยที่ไม่ใช่มนุษย์น่ะคับ Wink (ล้อเล่นนาครับ)
จะว่าไปเคยเห็น พี่น้อย LOG IN มาหลายครั้ง
แต่ก็ยังไม่เคยเห็น Reply หรือ Avatar ของพี่เค้าเลยซักครั้ง... Very Happy
และพอพูดถึงเรื่อง LOG IN
ที่นี่มีบุคคลคนนึง มักเร้นกาย(ซ่อนสถานะ)เข้ามาเสมอ
เค้าคนนั้นคือใคร?
ตอนนี้ผมชักได้เงื่อนงำรางๆ จาก Reply Messageต่างๆ
เข้ามาแสดงกระทู้ และ Reply อย่างรวดเร็วและออกจาก Board ไปอย่างว่องไวโดยไม่ทิ้งชื่อผู้LOG IN ใน24ขั่วโมงนั้น
หลักฐานทุกอย่าง..บ่งชี้ว่าคือเค้าคนนั้น!!!
inbloom
inbloom
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by bluearmor Fri 10 Oct 2008 - 12:55

ใครหว่า..
ผมเดาว่าเปนมนุษย์ อ่ะ
bluearmor
bluearmor
Golden Star
Golden Star

birth : 18/03/1992
Placement : โอ๊ะ โอ!!

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Fri 10 Oct 2008 - 18:53

ส่วนคินะเดาว่า...คือคินะเอง...

555+
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Fri 10 Oct 2008 - 22:44

เป็นบุคคลปริศนาจิงๆนั่นแหละครับ รึจะเป็น สปายไวน์คูลเลอร์ เฮ้ย....ไม่ใช่ สปายจากต่างแดน
(เว็ปอื่น) :scratch:
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sat 11 Oct 2008 - 19:34

ฟังดูยังกะนินจาเลยนะฮะ = ="

ขอถามมั่ง คุณๆนักเขียนส่วนใหญ่เขียนการ์ตูนเป็นงานประจำเลยเหรอฮะ คนที่เป็นผู้ช่วยด้วย มีใครทำเป็นจ๊อบเสริมมั้ยฮะ ถ้ามีเค้าทำอาชีพหลักแบบไหนครับ
MikZ
MikZ
Shooting Star
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by REDmoon Sat 11 Oct 2008 - 20:23

เอ่อ.....ผมว่าแค่นี้เค้าก็ไม่มีเวลาที่จะปลีกตัวไปไหนแล้วล่ะขอรับ แล้วก็ที่บอกว่าอาจจะเป็นสปายน่ะ
มีจิงๆนะครับ อย่าง เช่น มาดูงานแล้วลอกไปเงี้ย รึมาก๊อปไปเงี้ย.... affraid
REDmoon
REDmoon
Silver Star
Silver Star

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Sun 12 Oct 2008 - 8:28

ที่ผมรู้จักก็มักจะทำเป็นอาชีพหลักอย่างเดียวเลยนะครับ (พี่ท่านเค้าโปรแล้วแต่ไม่ขอออกนามแล้วกันนะครับ)
ส่วนที่ทำเป็นอาชีพเสริมนี่ เท่าที่เห็นก็ทำงานประจำตอนกลางวัน ตอนอนกลางคืนหรือเสาร์-อาทิตย์ก็ค่อยมาเผาผลาญพลังชีวิตปั่นต้นฉบับกัน ซึ่งมักจะเป็นคนที่ไม่ได้ลงนิตยสารพวกรายสัปดาห์ เขียนเสร็จจนได้7-8ตอนก็รวมเล่มไปเลย (พวกนี้รายได้ก็กินแกรบหน่อยถ้างานต้องแก้บ่อย แต่ถ้าผ่านฉลุยก็สบาย ๆ )
ส่วนของผมเป็นผู้ใช้แรงงานเยี่ยงทาสครับ Crying or Very sad
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

หน้า 2 จาก 3 Previous  1, 2, 3  Next

ขึ้นไปข้างบน