CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013

extrakung
Natsuo
Mommy
kaminari
Tonmai016
FARM
cururu
prim_15505
zilver0
finel
toei
PD
16 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013 - Page 2 Empty Re: กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013

ตั้งหัวข้อ by Lord oF Earth Tue 5 Mar 2013 - 23:23

เเปลกๆเเฮะคอเเขนไหลมหน้มันไม่ค่อยเข้ากันง่ะ เออ มีลูกกระเดือกด้วย เเต่สวยน่ารักดี
Lord oF Earth
Lord oF Earth
Silver Star
Silver Star

ขึ้นไปข้างบน Go down

กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013 - Page 2 Empty Re: กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013

ตั้งหัวข้อ by Meze Tue 5 Mar 2013 - 23:28

... เดี๋ยวเข้ามหาลัยก็ต้องเข้าแถวรับน้อง เข้าแถวรอไอแพด 6 เข้าแถวซื้ออาหาร เข้าแถวรอขึ้นรถไฟฟ้า เข้าแถวรับปริญญา ฯลฯ ไม่ต้องห่วงหรอกกั๊บ ฮาาา

... ส่วนเรื่องภาพ PD ยังต้องฝึกเรื่องโครงร่างมนุษย์อยู่นะ แล้วก็ฝึกให้เส้นนิ่งกว่านี้จะดี ง่าย ๆ เลย จากที่ดูเป็นการวาดมือ ก็ร่างเส้นเบา ๆ เหมือนที่ PD วาดปกตินี่แหละ แล้วก็ใช้เส้นเข้ม ๆ วาดทับไป อาจจะมีรอยร่างอยู่บ้างช่างมัน บางทีแสกนเข้ามาแล้วปรับแสงมันก็หายไป หรือไม่หายมันก็อาจจะกลายเป็นลายเส้นสวย ๆ ได้ ฮาา แต่ถ้าจะให้ดี ก็ร่างเบา ๆ แล้วตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น แล้วลบเส้นร่างทิ้ง ภาพจะดูสะอาดขึ้น หรือถ้าไม่ถนัดใช้ปากกาตัดเส้น (เราก็คนนึงที่ไม่ถนัดปากกาตัดเส้น) ก็ต้องหาโต๊ะไฟมาตัดเส้นด้วยดินสอ หรือใช้ปากกาหมึกแห้งไปก่อน (ปากกาหมึกแห้งนี่ ต้องเป็นของดีนิดนึงนะ ไม่งั้นหมึกจะเลอะเทอะ) ...
... ส่วนเรื่องลงน้ำหนักเทาเข้ม เทาอ่อนที่มากับภาพนี่ดีแล้ว อยากให้ทำงี้ทุก ๆ ภาพ มันจะช่วยทำให้ภาพมีชีวิตชีวาขึ้น ดีกว่าเป็นเส้นร่างมาเปล่า ๆ
... ยังไงก็สู้ ๆ นะครับเราเป็นกำลังใจให้กับการฝึกฝนของ PD
Meze
Meze
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by PD Wed 6 Mar 2013 - 15:07

/Lord of Earth/ มันเป็นเเนวสาวดุ้นสุดยอดไงครับ waga big (พรวดด)

Meze พิมพ์ว่า:... เดี๋ยวเข้ามหาลัยก็ต้องเข้าแถวรับน้อง เข้าแถวรอไอแพด 6 เข้าแถวซื้ออาหาร เข้าแถวรอขึ้นรถไฟฟ้า เข้าแถวรับปริญญา ฯลฯ ไม่ต้องห่วงหรอกกั๊บ ฮาาา

... ส่วนเรื่องภาพ PD ยังต้องฝึกเรื่องโครงร่างมนุษย์อยู่นะ แล้วก็ฝึกให้เส้นนิ่งกว่านี้จะดี ง่าย ๆ เลย จากที่ดูเป็นการวาดมือ ก็ร่างเส้นเบา ๆ เหมือนที่ PD วาดปกตินี่แหละ แล้วก็ใช้เส้นเข้ม ๆ วาดทับไป อาจจะมีรอยร่างอยู่บ้างช่างมัน บางทีแสกนเข้ามาแล้วปรับแสงมันก็หายไป หรือไม่หายมันก็อาจจะกลายเป็นลายเส้นสวย ๆ ได้ ฮาา แต่ถ้าจะให้ดี ก็ร่างเบา ๆ แล้วตัดเส้นด้วยปากกาตัดเส้น แล้วลบเส้นร่างทิ้ง ภาพจะดูสะอาดขึ้น หรือถ้าไม่ถนัดใช้ปากกาตัดเส้น (เราก็คนนึงที่ไม่ถนัดปากกาตัดเส้น) ก็ต้องหาโต๊ะไฟมาตัดเส้นด้วยดินสอ หรือใช้ปากกาหมึกแห้งไปก่อน (ปากกาหมึกแห้งนี่ ต้องเป็นของดีนิดนึงนะ ไม่งั้นหมึกจะเลอะเทอะ) ...
... ส่วนเรื่องลงน้ำหนักเทาเข้ม เทาอ่อนที่มากับภาพนี่ดีแล้ว อยากให้ทำงี้ทุก ๆ ภาพ มันจะช่วยทำให้ภาพมีชีวิตชีวาขึ้น ดีกว่าเป็นเส้นร่างมาเปล่า ๆ
... ยังไงก็สู้ ๆ นะครับเราเป็นกำลังใจให้กับการฝึกฝนของ PD

ขอบคุณมากเลยครับ พี่Mezeได้อะไรเยอะเเยะเลยครับ ผมจะกลับไปฝึกตามทีบอกนะครับ เเต่ตัดเส้นด้วยปากกานี่ไม่ค่อยจะไหวครับ
PD
PD
Bronze Star
Bronze Star

birth : 14/06/1995
Placement : soul society

ตั้งหัวข้อ by PD Mon 20 May 2013 - 19:36

ก่อนเข้าสู่รั้วมหาลัย วาดสักรูปครับ เป็นPDร่างfallen ซึ่งจะมีบทบาทออกมาในนอกรอบ4คนที่กำลังดำเนินการอยู่นี่เเหล่ะครับ
***เอ จะว่าไปเเล้วยิ่งวาดยิ่งเข้าใกล้ฮารุฮิ ยังไงพิกลนิ(ฮา) what what
กว่าจะลงได้(ฮา) ช่วยเเนะนำด้วยครับ Update 5 March 2013 - Page 2 Pdfinal_zpsbf454782
ลิงก์>> https://2img.net/h/i1059.photobucket.com/albums/t428/fujiyoshipd/pdfinal_zpsbf454782.jpg
PD
PD
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by Some1 Mon 20 May 2013 - 20:52

แนะแบบไม่อ้อม ละนะ ลองพิมพ์ ว่า (anatomy + วาดการ์ตูน) หาดูในกุเกิ้ล เลยครับ แบบว่า เรื่องของพื้นฐานมันอธิบาย ลำบาก แต่ยอมรับว่า ใช้เส้นดินสิ ได้ดีพอตัวครับ สู้ๆ

ปล. พื้นฐานการตัดเส้นปากกา ให้ลอง หาปิกม่า ซักเบอร์ 0.3 แล้ววาดเส้นดินสอโดยให้ น้ำหนักเส้น บางหนาให้ได้ดั่งใจ แล้ว ตัดเส้นให้เท่ากับเส้นดินสอเลยครับ ส่วนถ้าอยากใช้g pen แบบ ไซโค ให้ตัดเส้นโดย ตวัด ครั้งเดียว ให้เท่ากับเส้นดินสอที่เราร่างไว้ (ยากนะบอกก่อน หึหึ) โดย หาจุดบรรจบระหว่างเส้นทีละเส้น ประสบการณ์ล้วนๆเน้อ

อันนี้เป็น การแนะนำ ที่ผมใช้มาบอกต่อนะครับ<<จิ้มดูจ้ะ
Some1
Some1
Socialite

birth : 23/02/1981

ตั้งหัวข้อ by PD Tue 21 May 2013 - 9:40

Some1 พิมพ์ว่า: แนะแบบไม่อ้อม ละนะ ลองพิมพ์ ว่า (anatomy + วาดการ์ตูน) หาดูในกุเกิ้ล เลยครับ แบบว่า เรื่องของพื้นฐานมันอธิบาย ลำบาก แต่ยอมรับว่า ใช้เส้นดินสิ ได้ดีพอตัวครับ สู้ๆ

ปล. พื้นฐานการตัดเส้นปากกา ให้ลอง หาปิกม่า ซักเบอร์ 0.3 แล้ววาดเส้นดินสอโดยให้ น้ำหนักเส้น บางหนาให้ได้ดั่งใจ แล้ว ตัดเส้นให้เท่ากับเส้นดินสอเลยครับ ส่วนถ้าอยากใช้g pen แบบ ไซโค ให้ตัดเส้นโดย ตวัด ครั้งเดียว ให้เท่ากับเส้นดินสอที่เราร่างไว้ (ยากนะบอกก่อน หึหึ) โดย หาจุดบรรจบระหว่างเส้นทีละเส้น ประสบการณ์ล้วนๆเน้อ

อันนี้เป็น การแนะนำ ที่ผมใช้มาบอกต่อนะครับ<<จิ้มดูจ้ะ

สุดท้ายคงเป็นเรื่องAnatomy สินะครับ เเฮ่ะๆ ไว้จะลองหัดดูนะครับ
PD
PD
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by humma54 Tue 21 May 2013 - 17:02

วิธีตรวจสอบอย่างรวดเร็วนะครับ ให้วางภาพไว้ไกลๆ เวลามองรวมๆแล้วจะเห็นจุดบกพร่องได้ชัดขึ้น
แล้วก็เอาความยาวลำตัวซ้ายขวามาเทียบกันเลยครับ (กรณีหน้าตรง)

หรืออีกทางนึงก็ Flip check โดยกลับด้านแล้วส่องไฟโลด just_kidding
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by kaminari Mon 10 Jun 2013 - 16:26

มือที่ว่ายากกก เจอ เท้า เข้าไป ผมไปไม่ถูกเลย 55555
เข้าแถวรับน้องงงงงง สู้ๆนะ
kaminari
kaminari
Silver Star
Silver Star

birth : 06/12/1993

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics