CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อะไรดีกว่ากัน...?

maze-meiling
BlackBible
bluearmor
Formthejok
Dark sky
WanTaLeng
MikZ
-=IZE=-
somngo
Guncon
PuzZ
trio-jam
16 posters

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

Go down

อะไรดีกว่ากัน...? - Page 2 Empty Re: อะไรดีกว่ากัน...?

ตั้งหัวข้อ by Kin@ Fri 28 Nov 2008 - 23:25

งืม...พูดยาก

มีข้อดีคนละแบบจริงๆ

โดยส่วนตัวแล้วคินะชอบงานเดี่ยว แต่ถ้าจะกลุ่มขอทำกับน้องสาวดีกว่า พูดกันง่ายดี
ตอนนี้ก็ให้น้องช่วยเป็นบางครั้ง (เอาขนมล่อ 55+)

น้องจะทำความสะอาดภาพที่วาดเลอะๆไว้+พิมพ์ตัวอักษรให้ เมื่อก่อนให้ถมดำให้ด้วยแต่มันกินเวลาน้องเล่นเน็ตมากไป เลยต้องยกเลิก(หัวเราะ) แถมช่วยเกลาบทพูดให้เนียนอีกต่างหาก ถ้าตรงไหนไม่ดีก็เม้นท์ สารพัดประโยชน์จริงๆ (จริงๆคือพี่สาวใช้แรงงานน้อง)

แต่ตอนร่าง+ตัดเส้น+ถมดำ+ติดสกรีน+ตีเส้นสปีดคนเดียว นี่ยอมรับเลยว่าเหนื่อยรากเลือด เอ...หรือเป็นเพราะว่าเรามักจะทำงานตอนดึกๆด้วยก็ไม่รู้เหมือนกัน แบบว่าคินะชอบขโมยเวลานอนมาวาดรูป ไม่ค่อยมีเวลาตอนกลางวันเท่าไหร่

งานกลุ่มนี่คงต้องคิดหนักๆๆ มากๆๆ

แต่ถ้าถาม คินะว่างานภาพที่เกิดจากงานกลุ่มจะมีคุณภาพดีกว่า+ไวกว่าอย่างเห็นได้ชัด
แต่คงต้องเป็นกลุ่มที่"กล้า"ที่จะยอมรับคอมเม้นท์ของกันและกันได้ ไม่งั้นก็ล่มไวมากมาย
Kin@
Kin@
Golden Star
Golden Star

Placement : แด๊พๆ~ ด้าดี้ดาดีแด๊พๆ~

ขึ้นไปข้างบน Go down

อะไรดีกว่ากัน...? - Page 2 Empty Re: อะไรดีกว่ากัน...?

ตั้งหัวข้อ by mynamekor Fri 28 Nov 2008 - 23:38

อย่างผม หากงานกลุ่ม ละนะ (KNN)

ก่อ(K)
ก็ผมจะรับหน้าที่ ดำเนินเรื่องละร่างแบบ ตัวละคร คิดเนื้อเรื่องทั้งหมด จัดตำแหน่งฉากเยอะๆคำพูด
และต้องลงเส้น และตัดเส้นอีกทีเพื่อกันพลาดเวลา ส่งให้เพื่อนสานต่อ รอรับความคิดเห็นละ ตกลงกันอีกที่

โน้ต(N)
รับหน้าที่ จัดเรียงคำพูดใหม่อีกที่ว่าเหมาะสมหรือไม่ และตัดเงา และเส้นอีกที ฉากพื้นหลังจะตกแต่งอีกที และแสกนเข้าเครื่องแต่งภาพอีกที่ และช่วยติผลงานด้วย

นัท(N)
รับหน้าที่คล้ายโน้ตแต่ จะเน้นละเอียดขึ้น ปรับปรุงถาพนิดหน่อยนะ เส้นเงาจะลงนิดหน่อย(งานเงาโน้ตจะถนัด) ฉากหลังจะละเอียดเพิ่ม ตัดภาพให้สมดุลในโปรโตรช็อบ ส่วนมากจะถนัดในด้านโปรแกรมนะ และช่วยติผลงาน

ทีมงานกระผมละคับ (KNN)

ปล นี้ก็เป็นการทำงานของทีมกระผมละคับ ส่วนมากนะคับผมจะไม่ค่อยจะติผลงานตัวเองเท่าไร จะให้ เพื่อนกระผมติให้นั้นละคับ และจึงเอามาปรับปรุงกันใหม่เอง (บ้างครั้งก็มีทะเลาะบ้างเล็กน้อย แต่ก็ยังสามารถที่จะร่วมงานกันต่อไปได้คับ เพราะ ความฝันมันทางเดียวกันนิ)
mynamekor
mynamekor
Shooting Star

birth : 17/11/1991
Placement : ในหมาสีดำข้างถนน

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 30 Nov 2008 - 17:18

นับว่าคุณก่อนี่โชคดีจริงๆที่หาทีมที่เข้ากันได้ดีได้ ดีจังครับ
ตัวผมนี่มีเพื่อนชอบวาดการ์ตูนหลายคนมาก แต่เวลาชวนทำด้วยกันแล้วมันไม่ค่อยรอด
เพราะพอตกลงทำแล้วมันไม่ค่อยเอากัน(มาขี้เกียจทีหลัง)
แต่มีเสร็จงานนึง เริ่มทำต้นปีเสร็จต้นปี(คนละปี) เพื่อนๆคิดคาแรคเตอร์อย่างเดียวที่เหลือผมทำหมด -*-
มันก็วาดรูปเป็นกันทั้งกลุ่มอะนะ แต่อย่างว่า มันขี้เกียจกัน 55+
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by LunaLoS Mon 1 Dec 2008 - 20:44

สำหรับผมคิดว่าหมู่นะครับ เพราะว่า เราแบ่งหน้าที่กันได้นี่ครับ 1คนคิด 1คนวาด 1คนลงสกีนโทนประมาณนี้......(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
LunaLoS
LunaLoS
Silver Star
Silver Star

birth : 11/12/1992
Placement : บ้านโพรงกระต่าย

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Tue 2 Dec 2008 - 7:56

ของคุณลูน่าผมก็เคยทำแบบนั้นนะ แต่ตอนหลังมันกลายเป็นว่า ผมทั้งคิดเรื่องทั้งวาดทั้งตัดเส้น(เหลือแปะโทน บังเอิญตอนนั้นทำไม่เป็น)
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by YaM-JunG Tue 31 Mar 2009 - 10:34

น่าสงสารทั้งทำเดี๋ยวทำกลุ่มเลยเนอะ
ของแบบนี้มันต้องใช้ทำกำลังกาย กำลังใจ รวมไปถึงเวลาและสถานที่ด้วย อันเป็นว่ายากส์ เหลือเกิน

มาบ่นล่ะ

เราไม่ได้เกี่ยงทำกลุ่มรึเดี่ยวก็ดีทั้งนั้น แต่เราชอบกลุ่มมากกว่า เพราะจะได้คุยเอาความเห็นมาแลกเปลี่ยนก็สนุกดี

สรุปชอบกลุ่มนะ แต่เสียอย่างเดียว ไม่มีใครมีเวลาเลย เพราะงั้นก็พากันลืมเลือนกันไป จากที่เคยมี 3 เหลือ 2 แล้วตอนนี้ก็เหลือเราคนเดียว เมื่อก่อนพยายามจะออกแนวทาง ความเห็น หางานให้ทำกันทั้งสามคน จะได้เสร็จงานกันเร็วๆ สุดท้ายก็.. ไม่รุ่ง เพราะไม่มีเวลา

-=IZE=- พิมพ์ว่า:ตอนเขียนเดี่ยวครับ...

วางเนื้อเรื่องก็เดี่ยว...

สบายใจกว่าเยอะ
(แต่เพื่อนวิจารณ์ก็ช่วยได้เยอะมากเลยครับ บางทีวิจารณ์ในจุดที่เราคิดไม่ถึง จะได้นำมาปรับแก้ด้วย)

แต่อยากได้แบบกลุ่มคือตอนตัดเส้นและแปะโทน oh man
อันนี้เห็นด้วยมากมาย อยากได้ผู้ช่วย (น้องเราแค่ลบรอยดินสอก็ยังไม่เนียนเลย) กะใช้งานน้องแต่คงไม่ได้เรื่องกระมัง

mynamekor พิมพ์ว่า:อย่างผม หากงานกลุ่ม ละนะ (KNN)

ก่อ(K)
ก็ผมจะรับหน้าที่ ดำเนินเรื่องละร่างแบบ ตัวละคร คิดเนื้อเรื่องทั้งหมด จัดตำแหน่งฉากเยอะๆคำพูด
และต้องลงเส้น และตัดเส้นอีกทีเพื่อกันพลาดเวลา ส่งให้เพื่อนสานต่อ รอรับความคิดเห็นละ ตกลงกันอีกที่

โน้ต(N)
รับหน้าที่ จัดเรียงคำพูดใหม่อีกที่ว่าเหมาะสมหรือไม่ และตัดเงา และเส้นอีกที ฉากพื้นหลังจะตกแต่งอีกที และแสกนเข้าเครื่องแต่งภาพอีกที่ และช่วยติผลงานด้วย

นัท(N)
รับหน้าที่คล้ายโน้ตแต่ จะเน้นละเอียดขึ้น ปรับปรุงถาพนิดหน่อยนะ เส้นเงาจะลงนิดหน่อย(งานเงาโน้ตจะถนัด) ฉากหลังจะละเอียดเพิ่ม ตัดภาพให้สมดุลในโปรโตรช็อบ ส่วนมากจะถนัดในด้านโปรแกรมนะ และช่วยติผลงาน

ทีมงานกระผมละคับ (KNN)

ปล นี้ก็เป็นการทำงานของทีมกระผมละคับ ส่วนมากนะคับผมจะไม่ค่อยจะติผลงานตัวเองเท่าไร จะให้ เพื่อนกระผมติให้นั้นละคับ และจึงเอามาปรับปรุงกันใหม่เอง (บ้างครั้งก็มีทะเลาะบ้างเล็กน้อย แต่ก็ยังสามารถที่จะร่วมงานกันต่อไปได้คับ เพราะ ความฝันมันทางเดียวกันนิ)
ดีจัง... ที่ไปกันได้ แต่เราสิอยากเป็นนักวดการ์ตูน แต่แน่นอนไม่มีใครส่งเสริมหรอก เพื่อนเราจะเข้าสายอนิเมนักวาด แต่รุ่นน้องยิ่งร้ายกว่า เพราะโดนทางบ้านขู่เข็นให้เข้าสายวิทย์เป็ฯหมอ คิดดูซิ ให้ความรู้สึกเหมือนอยู่กันคนละประเทศ กว่าจะได้เจอหน้ากันที... เฮ้อ...
เราทำหน้าที่คล้ายก่อเลยล่ะ ทั้งยังควบหน้าที่บก.คุมงานอีกด้วย ฮือ.. เค้าอยากวาดต่อง่ะ
YaM-JunG
YaM-JunG
Lucky Star
Lucky Star

birth : 26/06/1992
Placement : FACEBOOK (เปลี่ยนบ้านแล้วนะค้า)

http://my.dek-d.com/worlds

หน้า 2 จาก 2 Previous  1, 2

ขึ้นไปข้างบน