CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากไปทัศนศึกษาคับ

5 posters

Go down

อยากไปทัศนศึกษาคับ Empty อยากไปทัศนศึกษาคับ

ตั้งหัวข้อ by Nolimit Wed 6 Apr 2011 - 23:15

ตามหัวข้ออะคับ
ผมจะเอาจิงเอาจังอยากเป็นนักเขียนการตูนเต็มตัวไห้ได้คับ
อยากจะศึกษาดูว่าแต่ละคนทำงานยังไงกันบ้างอะคับ
คิดว่าจะเป็นไปได้ไหมคับ -*-

Nolimit
Socialite

birth : 08/08/1993

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากไปทัศนศึกษาคับ Empty Re: อยากไปทัศนศึกษาคับ

ตั้งหัวข้อ by finel Thu 7 Apr 2011 - 0:30

=x= ปัญหาหลักคือนักเขียนบ้านเราไม่ได้อยู่สตูดิโอน่ะสิคะ
ส่วนใหญ่ไม่ทำที่สำนักพิมพ์ก็ที่บ้าน ส่วนใหญ่น่าจะเป็นข้อหลังซะมากกว่า

finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

อยากไปทัศนศึกษาคับ Empty Re: อยากไปทัศนศึกษาคับ

ตั้งหัวข้อ by brother_karate Fri 8 Apr 2011 - 12:36

การวาดการ์ตูนเป็นอาชีพที่ต้องการสมาธิและนักวาดแต่ละคนมักจะมีโลกส่วนตัวสูง คงทำงานกันไม่ออกถ้าจะมีใครมาเดินคอยดูงานว่าทำอะไรบ้างในแต่ละขั้นตอน

ถ้าอยากเป็นนักวาดการ์ตูนจริง ๆ สิ่งสำคัญคือพรสวรรค์ในการวาด รองลงมาคือพรสวรรค์ในการแต่งเรื่อง ในชั้นเริ่มต้นอาศัยความรู้พื้นฐานการวาดก็พอครับ เรื่องรายละเอียดหรือเทคนิคมันจะได้จากการทำงานและการแลกเปลี่ยนกับคนอื่น ๆ

วิธีที่ง่ายที่สุดคือนำผลงานของตัวเองที่วาดเสร็จแล้วเข้าไปเสนอ นอกจากจะได้ลงมือวาดแล้วในขั้นตอนการพิจารณาเราจะได้คำแนะนำเพิ่มเติมจากทีมงานอย่างแน่นอนครับ

brother_karate
V.S.O.P.

ตั้งหัวข้อ by BEEFKUNG Mon 18 Jul 2011 - 21:02

ทัศนศึกษาของผมคือท่องเว็บที่เกี่ยวกับการ์ตูนครับ และก็อ่านการ์ตูน
การ์ตูน 1 เล่มผมอ่านนานมากๆ เพื่อที่จะวิเคราะห์ภาพ ว่้าเค้าทำกันยังไง วาดยังไง
แล้วไปพัฒนาตัวเองครับ
BEEFKUNG
BEEFKUNG
Bronze Star
Bronze Star

birth : 02/11/1997

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Tue 19 Jul 2011 - 0:57

ดูเรื่องบาคุแมนเลยครับ ได้ดูชีวิตนักเขียนเลยด้วย Very Happy
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by BEEFKUNG Wed 20 Jul 2011 - 10:16

อ่า เพราะบาคุมัน ผมเลยวาดการ์ตูนได้ครับ ทั้งการตีกรอบ การวาด โอ้วหลากหลาย
BEEFKUNG
BEEFKUNG
Bronze Star
Bronze Star

birth : 02/11/1997

ขึ้นไปข้างบน