CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!]

Sekai
ShadowCall
anetive
By~ne
trio-jam
desadoria
MBCarTN
hananow
win100839
zilver0
treeman
pankung
16 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Empty [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!]

ตั้งหัวข้อ by pankung Sat 2 Apr 2011 - 13:47

ชื่อ โจ นะ เพื่อนชอบเรียก เจ๊ปัณ ปันคุง ประมาณนี้
อายุ ย่าง 16 ค่ะ วาดการ์ตูนมาตั้งแต่อนุบาล(สมัยเป็นก้างปลา)
แล้วเริ่มมาวาดการ์ตูนแบบจริงๆจังๆ ตอน ม.2 ตอนนี้กำลังจะขึ้นม.5 ก็อยากทำการ์ตูนเป็นของตัวเองบ้าง (อ่านของชาวบ้านมาเยอะละ 555)
นี่คือภาพล่าสุดที่วาดค่ะ

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Img_0002_1000
http://image.ohozaa.com/show.php?id=ed450ff77fdf27db6ddd5cd6e8efa816

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Img_0001_1000
http://image.ohozaa.com/show.php?id=6b0e1327274238f1afe73fa75db3bfa9
>>> รูปนี้ ช่วยดูที่เท้าให้ด้วยนะคะ ว่าจะทำยังไงถึงจะสวย แหะๆๆๆ<<
>>และ ช่วยดูรอยยับเสื้อให้ด้วยนะคะ ว่าเป็นยังไง<<<

คือที่ดูภาพวาดตัวเองแล้วคิดว่าตัวเองเป็นคนที่ ไม่แม่นยำเรื่องสัดส่วนและรายละเอียด เลยวางท่าทางไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ
ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ มีส่วนไหนที่ยังไม่ดี เชิญติได้เต็มที่ ไม่มียั้ง ไม่ต้องกลัวโกรธ(ไม่โกรธค่ะๆ) ขอแบบละเอียดยิบ เส้นรงไหนไม่พริ้ว ตรงไหนเบี้ยวก็แนะนำด้วยนะคะ
จะได้เอาไปเพิ่มสกิลการวาดให้เต็ม100 What a Face

แก้ไขล่าสุดโดย pankung เมื่อ Mon 11 Apr 2011 - 15:07, ทั้งหมด 8 ครั้ง
pankung
pankung
Socialite

birth : 14/08/1995

ขึ้นไปข้างบน Go down

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Empty Re: [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!]

ตั้งหัวข้อ by treeman Sat 2 Apr 2011 - 15:36

สวัสดีครับ ผม ต้น นะครับ

วาดได้สมส่วนมาก affraid ต่างจากผม...อิอิ (:
treeman
treeman
Socialite

birth : 03/12/1996
Placement : ทุ้มอยู่ในใจ...

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Empty Re: [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!]

ตั้งหัวข้อ by zilver0 Sat 2 Apr 2011 - 15:38

โอ้ว~~! สุดติ่งจริงๆ ผมซิลเวอร์ครับ(แฟร์)ยินดีต้อนรับครับ
zilver0
zilver0
Lucky Star
Lucky Star

birth : 12/01/1993
Placement : ดาดฟ้า และที่ เงียบๆ

https://www.facebook.com/zilkun?ref=hl

ตั้งหัวข้อ by win100839 Sat 2 Apr 2011 - 16:05

ก๊าซซซซซซซ~ โคดแหล่มเรยยยเพ่ ผมยังวาดเกรียนอยู่เรยอะคับ เจ๋วแย้ววว~ Very Happy
win100839
win100839
Bronze Star
Bronze Star

birth : 10/08/1996

ตั้งหัวข้อ by hananow Sat 2 Apr 2011 - 18:18

หว่า~ ภาพไม่ขึ้นอ่าค่ะ

รบกวนให้ลงใหม่ทีน่ะค่ะ

please
hananow
hananow
Bronze Star
Bronze Star

birth : 24/04/1995
Placement : ทุกที่ ที่มีแมว =w=

ตั้งหัวข้อ by MBCarTN Sat 2 Apr 2011 - 20:17

รูปไม่ขึ้นอะ เปิดมะได้ดั้วะ
MBCarTN
MBCarTN
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sat 2 Apr 2011 - 21:08

ก๊าซซซซ สวัสดีฮะ

รบกวนแปะลิงค์นิดนึงนะครับ แก้ปัญหารูปไม่ขึ้น = w=)
desadoria
desadoria
Shooting Star

birth : 16/03/1993
Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

http://desadoria.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by pankung Sat 2 Apr 2011 - 21:30

แปะลิ้งค์แล้วนะคะ แหะๆ ใครรูปไม่ขึ้นก็กดดูเอาเด้ออออ

จากความเห็นก็ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ^^ ทั้งน้องต้น พี่แฟร์ น้องวิน (?) ละก็ ยินดีที่ได้รู้จักด้วยนะคะ
ละก็ขอบคุณ hananow MBCarTN desadoria ที่เข้ามาดูด้วยค่ะ

มีอะไรต้องปรับปรุงรึเปล่าคะ (รู้สึกว่ายังวาดไม่เทพเท่าคนอื่นๆเลย T T วาดตั้งนานกว่าจะได้แบบนี้ TT)
pankung
pankung
Socialite

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Sat 2 Apr 2011 - 21:45

มีความรู้สึกว่าคนเริ่มวาดจริงจังตอน ม.2 เยอะจังแฮะ Laughing

วาดได้โอเคเลย ลายเส้นสบายๆ น่ารักดีครับ (ชอบลายเซ็นด้วย หุหุ)

รอดูงานต่อๆไปงับ ยินดีที่ได้พบปะ หัวหอมเด้อครับ Cool
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by pankung Sat 2 Apr 2011 - 21:59

ชอบคุณมากค่ะพี่หัวหอม จอมซน(?) คิคิ salute
pankung
pankung
Socialite

ตั้งหัวข้อ by hananow Sat 2 Apr 2011 - 22:31

โอ้ววว....

วาดได้น่ารักมากค่ะ ทั้งหญิง และ ชาย เลย

เราขอแนะนำการวาด แขน น่ะค่ะ

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Armnumber1

ความยาวของแขน มีความยาวเท่ากัน (รูปที่วาดให้ ไม่ได้วัดน่ะค่ะ กะเอาก็ได้ค่ะ [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] 826139)
ความคว้างของแขน จะไม่เท่ากัน บนท่อนไหล่สุด จะใหญ่กว่าท่อนแขนล่าง (ดูที่รูปค่ะ)
หรือเราลองสังเกต คนรอบข้างเราก็ได้ค่ะ

ที่แนะนำไปนี่ ก็เพราะ สังเกตที่รูปผู้หญิงอ่าค่ะ มีจุดที่อยากให้แก้
หวังว่าคงเป็นประโยนช์ที่จะนำไปใช้ หรือไปแก้ได้น่ะค่ะ [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] 826139

ทางนี้ เด็กใหม่เมื่อไม่นานมานี้ค่ะ ฝากตัวด้วยน่ะค่ะ
แล้วจะรอดูผลงานต่อไปน่ะค่ะ

แก้ไขล่าสุดโดย hananow เมื่อ Sun 3 Apr 2011 - 11:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
hananow
hananow
Bronze Star
Bronze Star

Placement : ทุกที่ ที่มีแมว =w=

ตั้งหัวข้อ by By~ne Sat 2 Apr 2011 - 22:37

โอ้พระเจ้า หนุ่มสาวช่วงวัย 15 ฝีมือไม่ธรรมดามาอีกแล้ว

ผมเนคุง 15 เช่นกัน(แต่ไปหัดจริงจังตอน ป.6 ปลายๆ) ยังไงก็ยินดีต้อนรับปันจังนะครับ

ถ้าเทียบกับอายุแล้วถือว่าวาดดีมากเลย สมส่วนมากเลยครับ *3*b
ยังไงก็เอาผลงานมาให้ติชมเรื่อยๆนะฮะ Very Happy
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by anetive Sat 2 Apr 2011 - 23:30

อุฮุอุฮุ วาดได้สมส่วนจริงๆครับ เเต่จากเท่าที่ดูเเล้ว มือกับ ช่วงล่างยังไม่ค่อยเสถียรสินะ
คงจะไม่ค่อยชินกับการวาดเต็มตัวเเน่ๆเพราะมันค่อนข้างวาดยากพอดู
ลองฝึกดูครับ เเต่ว่าถ้าโดยรวมงานสวยมากเลยครับเส้นสะอาด

ยินดีที่ได้รู้จักครับผม เอเนตีฟ เรียก เอ ก็ได้อายุ 13ครับ
anetive
anetive
Silver Star
Silver Star

birth : 21/05/1997

http://jellyball.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by pankung Sun 3 Apr 2011 - 10:51

ขอบคุณมากนะคะ เพิ่งรู้จริงๆว่าแขนท่อนบนกับท่อนล่างต้องมีความยาวเท่ากัน แหะๆๆ
ยังไงก็จะเอาไปปรับปรุงแล้ววาดรูปใหม่ๆมาให้วิจารณ์อีกนะคะ [ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] 52600
pankung
pankung
Socialite

ตั้งหัวข้อ by ShadowCall Sun 3 Apr 2011 - 11:36

อุแหม่~ /เห็นแล้วเตะตัวเอง TwT ทำไมตรูวาดได้แค่ SD( ฟะ! )
วาดสวยมากครับมาพยายามด้วยกันนะคร้าบบ
ยินดีที่ได้รู้จักก เงาครับ Very Happy
ShadowCall
ShadowCall
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by desadoria Sun 3 Apr 2011 - 14:50

จากที่เล็งอยู่นาน(ฮา) ดูเหมือนรอยยับตรงขายังดูแปลกๆอยู่นะฮัฟ ส่วนใหญ่นั้นโอเคมากเลยล่ะฮะ!

สู้วๆ ' 3')9
desadoria
desadoria

Placement : สิงสู่ต้นไม่ไปเรื่อยๆ

ตั้งหัวข้อ by Sekai Mon 4 Apr 2011 - 0:32

เย้ ! มีเพื่อนที่เริ่มวาดพร้อมๆกันแล้วขอรับ = w = / หวาดดีเน้อเจ้า ติอะไรมิได้เพราะเค้า เริ่มไปหมดแล้วขอรับ ผมชื่อ นพ เน้อ แต่ในบอร์ดมักจะเรียกว่าไส้ไก่ ยินดีที่ได้รู้จักขอรับ
Sekai
Sekai
Silver Star
Silver Star

birth : 06/05/1995
Placement : อยู่ในที่ๆมีน้ำแข็งใส และ โฮโระ

http://umineko.kuroneko-cocytus.com

ตั้งหัวข้อ by win100839 Tue 5 Apr 2011 - 15:49

15 แต่ขนาดนี้สุดยอดคับ ขอให้โค่นเฮียเนให้ได้นะคับผมเป็นกำลังใจให้คับ

อ๋อ/ลืมแนะนำตัว ผมชื่อวินคับ อยู่บอร์ดนี้มาได้สักพักหนึ่งคับ ถ้ามีปัญหาอะไรอย่าถามผมนะคับ555(ซะงั้น) สู้ๆคับ >/////<
win100839
win100839
Bronze Star
Bronze Star

birth : 10/08/1996

ตั้งหัวข้อ by pankung Wed 6 Apr 2011 - 16:07

ฮ่า ๆๆๆ คงโค่นไม่ได้หรอก เนเค้าเก่งซะขนาดนั้น ^^
pankung
pankung
Socialite

ตั้งหัวข้อ by pankung Wed 6 Apr 2011 - 16:24

ไม่มีไรทำเลยนั่งวาด ฮา...
ตัดเส้นแบบลวกๆ (ขี้เกียจนั่นเอง) + การสานเส้นทำสกรีนโทนแบบไม่รู้อิโหน่อิแหน่ ฮ่าๆๆๆ

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Img_0001

[ปันคุง] =กระเป๋างานใบเล็ก= [อัพเดต:วิวัฒนาการ+งานใหม่ หน้า2นะจ๊ะ!] Img_0002

แหะๆ ไม่มีไร เอามาให้ดูเฉยๆจ้า
pankung
pankung
Socialite

ตั้งหัวข้อ by hananow Wed 6 Apr 2011 - 16:31

โอ....ขนาดเข้เกียจ ก็ยังออกมาดูดีน่ะ

ขอติภาพแรกนิสนุง เรื่องแขนเหมือนเดิมค่ะ มันแปลกๆชอบกลอยู่นา...
ภาพ 2 เท่มาก คุณPANKUNG วาดผู้ชายหล่อจัง

ไงก็ การพัฒนายังอีกยาวไกล สู้ๆเน่อ แล้วจะรอชมผลงานต่อน่ะจ้ะ
hananow
hananow
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 6 Apr 2011 - 21:24

แว้บแรก เห็นรูปแรกเป็นผู้ชายล่ะ เอิ๊ก (ดูอีกที อ้าว หญิงนี่หว่า - -")

เงากับรอยยับเสื้อผ้าสวยดีนะครับ

ปล.ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลดขนาดรูปก่อนอัพโหลดนะครับ มันโหลดนานมากเลย
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by desadoria Thu 7 Apr 2011 - 0:26

อูว ขออภัยขรับ![อันนี้เป็นการสับครั้งแรกหลังจากห่างหายไป 2 ปี ถ้าแรงไปขออภัยนะขรับ!!]
ดูจากคอนทราส(หรือถมดำนิเอง) ถมได้สนิทดีมาก(ให้เดาต้องใช้เมจิกชัวร์ ฮา) น่าจะลองเอาเข้าโฟโต้ฉ่อยแล้วปรับ Brigthness&Contrass นะงับ สีดำจะได้เนียนขึ้น ควรจะเพิ่มเงาสีขาวให้กับเครื่องแต่งกายที่มีส่วนยับและโค้งนูนมั่งนะครับ ภาพจะได้ดูเด่นขึ้น > v<) ส่วนเรื่องสานเส้น....อูว.... อยากบอกว่า มองไม่ออกเลยล่ะงับ ; w;) ดังนั้นก่อนสานเส้นควรจะกะไว้ก่อนว่าตรงไหนเราจะสานนะงับ เรื่องสัดส่วนก็เช่นกัน ; w;) มือไม่เท่ากันฮัฟ!!! ความยาวของแขนด้วย!! อู้วววว ชีส์ฮอท ดังนั้นก่อนวาดควรร่างไว้ก่อนก็ดีนะฮะ ; w;) โดยรวมแล้วยังต้องแก้ไขอยู่เยอะเลยทีเดียว ผมก็เป็นคนนึงล่ะที่ไม่ชอบตัดเส้น(แม้กระทั่งตอนนี้ก็ยังตัดไม่เป็น ฮา) ดังนั้นเรามาพยายามด้วยกันดีกว่าเนอะ! สู้วๆฮัฟ
desadoria
desadoria

ตั้งหัวข้อ by pankung Mon 11 Apr 2011 - 14:18

-- โชว์ห่วย ---

ถ้าจะเล่าตั้งแต่เริ่มหัดวาดเป็นก้างอยู่นั้น ก็คงจะตอน อนุบาล พอขึ้นประถมก็เริ่มมีเนื้อมีหนัง พวกมารุโกะ วาดพวกองค์หญิงกำมะลอจะส่งประกวดมั่ง (เท่าที่จำได้ตอนนั้นมันฉายทางทีวีและโจชอบเรื่องนั้นมาก 55 เค้ามีให้ส่งไปประกวดอะไรอย่างนี้ไง ^^) แต่รูปพวกนั้นคงจะสลายไปแล้ว (?)
วันนี้ก็เลยขอเสนอผลงาน+วิวัฒนาการ ของการวาดของโจ ตั้งแต่อายุ11ขวบ จนถึง อายุ 15 รวม 4 ปี กว่าๆ
Spoiler:

จบภาค ม.1
pankung
pankung
Socialite

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน