CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++;

3 posters

Go down

ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++; Empty ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++;

ตั้งหัวข้อ by zakuma Mon 21 Feb 2011 - 10:44

เออ คือ ผมเป็นคนชอบเขียนแนวออกแนว บู้ไม่ก็ ซีเรียส ครับ
แต่ปัญหามันอยู่ ที่ ถ้าผมเขียนไป แล้วเกิดมีโอกาศได้ลงพิมพ์
จะได้ลงใหมครับ และลงที่ใหนได้บ้างครับ
ขอโทษครับที่เอาแต่ใจ
รบกวนหน่อยนะครับ ++; salute

zakuma
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++; Empty Re: ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++;

ตั้งหัวข้อ by kuggivta Mon 21 Feb 2011 - 11:39

เวลาจะเสนองานเท่าที่ผมจำได้ไม่ผิดนะครับเขาบอกว่าให้
วาดจริงมา1ตอน สตอรี่บอร์ด3ตอน คาแลคเตอร์
ส่งแบบนี้ไปพอโดนเด้งกลับออกมาจะไม่เครียดมาก แต่ถ้าแนวสากลผจญภัย ตอนต้นๆไม่สนุกเท่าไหร่
แต่หลังๆสนุก ไม่ทราบว่าต้องลงเกินกว่านั้นรึเปล่าว บ.ก.ถึงจะรับ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เห็นบางเรื่องในการ์ตูนญี่ปุ่นเปิดตัวตอนแรกทีล่อไป40-70หน้าเยอะมากๆเลย

แต่จำไม่ไ่ด้แล้วว่าผมไปหามาจากเวปใหน
kuggivta
kuggivta
Beginner

ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++; Empty Re: ขอถามอะไรเกี่ยวกับเรื่องสั้น(ต่อ)ด้วยนะครับ ++;

ตั้งหัวข้อ by zakuma Mon 21 Feb 2011 - 11:48

ขอบคุณครับ พอดีตอนนี้เรียนอยู่เลยยังไม่คิดจะลง ซีรี่ ครับ คิดจะลงเรื่องสั้นก่อนอยากลองดูครับ
แต่ถ้าอย่างที่กว่าวมาเรื่องสั้นคงไม่มีปัญหามากนะครับ คงขอให้สนุกก็คงพอ แต่ผมเกรงตรง
ตลาดจะไม่รับ ครับ

zakuma
Beginner

ตั้งหัวข้อ by kuggivta Mon 21 Feb 2011 - 13:15

ผมอยู่ม.5เองนะครับ แฮะๆ^ ^

แต่ว่า ฝีมือการวาดรูปคงไม่มีเพี้ยนและวาดฉากหลังได้แล้วนะครับ
ถ้าทำ2อย่างได้สมบูรณ์แล้วละก็ บ.ก.จะพิจารณาอีกทีว่าเนื้อสนุกใหม เหมาะกับลายเส้นรึเปล่าว
kuggivta
kuggivta
Beginner

ตั้งหัวข้อ by zakuma Mon 21 Feb 2011 - 13:41

ขอบคุณครับ ++;

zakuma
Beginner

ตั้งหัวข้อ by brother_karate Tue 22 Feb 2011 - 0:20

zakuma พิมพ์ว่า: เออ คือ ผมเป็นคนชอบเขียนแนวออกแนว บู้ไม่ก็ ซีเรียส ครับ
แต่ปัญหามันอยู่ ที่ ถ้าผมเขียนไป แล้วเกิดมีโอกาศได้ลงพิมพ์
จะได้ลงใหมครับ และลงที่ใหนได้บ้างครับ
ขอโทษครับที่เอาแต่ใจ
รบกวนหน่อยนะครับ ++; salute
ตอบ - ดูที่ความเหมาะสมของเนื้อเเรื่องครับว่าควรจะลงตีพิมพ์ในเล่มใด ตอนนี้เรามี Horror Hours, Error Hours ตอนนี้กำลังเตรียมงานสำหรับ Love Hours หรือบางทีอาจจะออกเล่มเฉพาะงานของนักวาดหน้าใหม่โดยเฉพะเลยก็ได้

kuggivta พิมพ์ว่า:เวลาจะเสนองานเท่าที่ผมจำได้ไม่ผิดนะครับเขาบอกว่าให้
วาดจริงมา1ตอน สตอรี่บอร์ด3ตอน คาแลคเตอร์
ส่งแบบนี้ไปพอโดนเด้งกลับออกมาจะไม่เครียดมาก แต่ถ้าแนวสากลผจญภัย ตอนต้นๆไม่สนุกเท่าไหร่
แต่หลังๆสนุก ไม่ทราบว่าต้องลงเกินกว่านั้นรึเปล่าว บ.ก.ถึงจะรับ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ เห็นบางเรื่องในการ์ตูนญี่ปุ่นเปิดตัวตอนแรกทีล่อไป40-70หน้าเยอะมากๆเลย

แต่จำไม่ไ่ด้แล้วว่าผมไปหามาจากเวปใหน
ตอบ - ที่กล่าวมานั่นสำหรับผู้ที่จะเสนอเรื่องยาวและลายเส้นเป็นที่ยอมรับแล้ว ซึ่งต้องเป็นคนที่มีประสบการณ์การทำงานมาก่อนครับ

zakuma พิมพ์ว่า:ขอบคุณครับ พอดีตอนนี้เรียนอยู่เลยยังไม่คิดจะลง ซีรี่ ครับ คิดจะลงเรื่องสั้นก่อนอยากลองดูครับ
แต่ถ้าอย่างที่กว่าวมาเรื่องสั้นคงไม่มีปัญหามากนะครับ คงขอให้สนุกก็คงพอ แต่ผมเกรงตรง
ตลาดจะไม่รับ ครับ
ตอบ - ถ้าไม่มีเรื่องสั้นแล้วจะเอาเวทีไหนพัฒนาฝีมือและเป็นพื้นที่ให้ผู้ที่อยากเป็นนักเขียนได้โชว์ผลงานล่ะครับ อีกทั้งเรื่องสั้นเป็นเวทีในการฝึกวาดพัฒนาลายเส้นและการดำเนินเรื่องก่อนจะขึ้นชั้นไปเขียนเรื่องยาว หมายความว่าคุณต้องมีประสบการณ์การทำงานและลายเส้นเป็นที่ยอมรับก่อนจึงจะสามารถไปเขียนเรื่องยาวได้ และที่สำคัญการเขียนเรื่องยาวไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนนั่งอ่านการ์ตูนนะครับ คุณต้องมีความรับผิดชอบสูงเพราะมันเป็นหน้าที่แล้ว ไม่ใช่นึกจะวาดเมื่อไหร่ก็วาด ลองออกจากบ้านเอางานไปเสนอที่ไหนซักแห่งดูครับ ที่จะได้คือประสบการณ์จริงไม่ใช่เพียงเท็กซ์บนหน้าจอ ซึ่งมันมีค่าสำหรับคนที่มีความตั้งใจจริง

แก้ไขล่าสุดโดย brother_karate เมื่อ Tue 22 Feb 2011 - 11:12, ทั้งหมด 1 ครั้ง

brother_karate
V.S.O.P.

ตั้งหัวข้อ by zakuma Tue 22 Feb 2011 - 10:52

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ++;

zakuma
Beginner

ตั้งหัวข้อ by brother_karate Tue 22 Feb 2011 - 11:34

เข้าไปอ่านเพิ่มเติมที่นี่ครับ >>> http://ctstudio.all-up.com/t1448-topic

brother_karate
V.S.O.P.

ขึ้นไปข้างบน