CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ

5 posters

Go down

อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ Empty อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by bawberm Wed 5 Jan 2011 - 17:46

ก็อยากทราบนะครับว่า การ์ตูนเรื่องไหนยอดขายเป็นไงบ้าง อยากรู้ว่าการ์ตูนที่ผมชอบ จะมีคนชอบแบบผมอยู่มากน้อยเท่าไหรอะ เคยลองเซิจดูของญี่ปุ่นเขาทำสำหรวจกัน แต่ยังไม่เห็นของเมืองไทยเลย
ผมชอบOGRE KING อะ ชอบงานคุณมนตรี ติดตามมาทุกเรื่องเลย ตอนนี้ชอบ MSD อีก น้องโมเม น่าร๊ากมาก Embarassed
bawberm
bawberm
Beginner

http://writer.dek-d.com/carrotcan/story/view.php?id=179203

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ Empty Re: อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Wed 5 Jan 2011 - 20:54

รู้สึกว่าที่นี่จะถือว่ายอดขายเป็นความลับทางธุรกิจนะครับ ยอดเป็นตัวเลขเขาคงห้ามบอกกัน
(ถ้าเป็นนโยบายของ NED คงไม่ได้ห้ามบอก เพราะเคยเห็นคนเอามาปูดในบอร์ดพันทิปเมื่อหลายปีก่อน)

เคยได้ยินแว่วๆ มาว่า Ogre King ก็เป็นหนึ่งในการ์ตูนไทยที่ยอดขายดีครับ แปลว่าน่าจะมีคนชอบเยอะแหละ ดีใจได้เลย
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ Empty Re: อยากทราบว่า สนพ สยาม จะเปิดเผยยอดขายของการ์ตูนไทยหรือเปล่าครับ

ตั้งหัวข้อ by lolicon2015 Wed 5 Jan 2011 - 20:58

ไม่เคยอ่านเลยครับ บอกตามตรงการ์ตูนไทยแบบเป็นเรื่อง
คงต้องหาโอกาศอ่านบ้างล่ะแบบเป็นเรื่อง ปกติอ่านแต่การ์ตูนประกอบหนัง

ขายได้เยอะแสดงว่าน่าจะสนุกสินะ ไว้มีโอกาสต้องซื้อเก็บบ้างสิเนี้ย
เผื่อจะได้เปิดมุมมองใหม่ๆตัวเองได้ ^ ^
lolicon2015
lolicon2015
Bronze Star
Bronze Star

birth : 01/10/1984
Placement : ขี้ข้าคนจ้าง

ตั้งหัวข้อ by kalakasong Wed 5 Jan 2011 - 21:00

อืม แต่ก็เห็นด้วยอะเนอะ ว่ายอดขายจะสุ้ยุ่นได้ป่าว (คงยาก ห้าห้า)
แต่ถ้าขายได้ประมาณ 10000เล่มขึ้นของไทยก็เจ๋งล่ะมั้งอุอุ
kalakasong
kalakasong
Socialite

http://my.dek-d.com/kalakasong3/

ตั้งหัวข้อ by bawberm Thu 6 Jan 2011 - 14:57

อ่านรีพลายของคุณlolicon2015แล้วสะท้อนนะ เพราะผมเข้าใจว่าคนที่เข้ามาเล่นที่บอร์ดนี้ก็หวังว่าจะได้เป็นนักเขียนหรือเปล่านะ แต่ในทางกลับกัน กับไม่ได้สนใจที่จะเป็นผู้สนับสนุนวงการ วันหนึ่งข้างหน้า หรือในวันที่เรากำลังจะเขียนอะไรสักอย่าง สิ่งนี้ก็จะมาหลอนเราด้วยตัวเราเองว่า เขียนไปก็ไม่มีคนอ่านหรอก เพราะตูเองก็ยังไม่อ่านเลย ประมาณนั้น
bawberm
bawberm
Beginner

http://writer.dek-d.com/carrotcan/story/view.php?id=179203

ตั้งหัวข้อ by lolicon2015 Thu 6 Jan 2011 - 15:45

มันเป็นความจริงน่ะครับ เพราะเอาเข้าจริงกลุ่มคนที่อ่านการ์ตูนไทยก็น้อยกว่า
คนที่ตามการ์ตูน ญี่ปุ่นมากครับ ผมไม่ได้ว่าการ์ตูนไทยไม่ดีนะเพียงแต่ผมไม่มีโอกาสที่จะได้อ่านบ่อยๆ เอาง่ายๆเลย ผมไม่ใช่คนที่อยู่ในเมืองครับ
บ้านผมค่อนข้างไกลจากตัวเมืองมาก การ์ตูนที่อ่านช่วงเริ่มอ่านจริงๆจะเป็น
การเช่าซะเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งร้านที่ผมเช่าในตัวอำเภอ ไม่มีการเอาการ์ตูนไทยเข้ามาครับ
( สมัยนั้นมันก็นานแล้วล่ะสักสิบกว่าปีเห็นจะได้ ซึ่งแม้กระทั้งตอนนี้ก็ยังไม่มีการนำมาวางให้เช่า )

อีกเรื่องที่สำคัญไม่แพ้กัน ไม่รู้คนอื่นมองยังไงนะแต่ผมเจอของผมแบบนี้ตลอดคือ
มันไม่มีวางขายตามร้านหนังสือเล็กๆน่ะครับ ผมไม่ค่อยมีโอกาศเข้าไปร้านขายส่ง
ใหญ่ๆที่มีหนังสือการ์ตูนของค่ายต่างๆมาวางเยอะๆครับ จะไปนานๆครั้ง ผมอาศัยว่า
เดินไปหาซื้อในสถานที่ที่ใกล้กับที่อยู่ผมเป็นหลัก ซึ่งเจ้าของร้านเขาก็ไม่เอาเข้ามา
เพราะเขาให้เหตุผลว่าเอาเข้ามาเขาก็ต้องส่งคืนเพราะมันขายยาก ที่ขายดีๆหน่อย
เอาเข้ามาที่ผมเคยเห้นมีแค่เรื่อง EXE เท่านั้นจริงๆ ส่วนตัวผมไม่ได้อ่านเลยสำหรับ
การ์ตูนเรื่องนี้ เลยไม่ได้ติดตามซื้อครับ ที่ผมสนใจจะเป็นพวกการ์ตูนประกอบหนังมากกว่า
เพราะเอาไว้อ่านเล่น ปกติผมไม่ค่อยดูหนังไทยด้วยอาศัยว่าชอบอ่านการ์ตูนเลยจะซื้อมา
อ่านมากกว่า จะว่าผมไม่อ่านการ์ตูนไทยที่เขียนแบบเป้นเรื่องๆของนักเขียนท่านนั้นท่านนี้ก็ได้แต่ผมก็อ่านพวกการ์ตูนประกอบหนังน่ะครับ

ใหนๆก็ได้พูดแล้วขอต่อเลยล่ะกันครับ เรื่องหาหนังสือนี่แหละ 55+ ตอนนี้ผมตามเก็บพวกหนังสือ
ที่เป็นรวมเรื่องสั้นของนักเขียนหลายๆท่านทั้ง Error hour และ Horror Hour อยู่ ซึ่งแถวบ้านผม ( ขอนแก่น ) ไม่มี เอา Error Hour มาลงเลยครับ
เลยหาไม่ได้ ( พออยากจะซื้อก็หาไม่ได้น่ะ จะสั่งทางเน็ตผมก็ไม่ใช่คนที่ซื้อทีล่ะเยอะๆซะด้วย ) โชคยังดีที่ยังเก็บ Horror Hour ได้ Error Hour
นี่ได้ตอนลงไปทำธุระที่ กทม. เล่ม 1 เล่ม 2 ไม่งั้นก็หาไม่ได้ ( ในขอนแก่นผมเข้าไป SE-ED กับร้านนายอินทร์ แทบทุกสาขาล่ะนะครับ
ตามที่เคยขอคำแนะนำไป แต่มันหาไม่ได้จริงๆ ) ส่วนเล่ม 3 นี่ก็อย่างที่บอกครับ หาไม่ได้หรือของหมด อันนี้ไม่แน่ใจเพราะเพิ่งไปเดินดูเมื่อ
วันที่ 3 มกราคมที่ผ่านมา

ก็อธิบายให้ฟังน่ะครับ ว่าทำไมผมถึงไม่ได้อ่าน มันอาจเป็นเหตุผลส่วนนึงครับ ซึ่งมันก็ดูเหมือนจะเป็นข้อแก้ตัวมากกว่า แต่ที่ยังติดอยู่ในใจนักอ่าน
แทบทุกคน หากมองในมุมของผู้ซื้อน่ะครับ ก็จะมองว่าการ์ตูนไทยสนุกไม่เท่าการ์ตูนญี่ปุน การ์ตูนญี่ปุ่นเส้นสวยกว่า ซื้อการ์ตูนญี่ปุ่นดีกว่าใหม
ราคาเท่ากันอะไรแบบนี้ ซึ่งยอมรับครับผมก็เป็น เพราะต้องคิดว่าเงินในกระเป๋ามีเท่าไหร่ใช้ได้เท่าไหร่ มันเป็นอะไรที่พูดยากนะครับ
ความคิดผมน่ะครับ มองต่างมุมดูก็จะเข้าใจ

ส่วนการเข้ามาเล่นบอร์ดนี้ ครับผมอยากเป็นนักเขียน การเข้ามาเล่นบอร์ดนี้ผมมาเพื่อหาคนที่มีความรู้ประสบการณ์แนะนำผมว่า ผมต้องทำอะไรอย่างไร
แชร์ความคิดกัน ให้ความรู้ในสิ่งที่ผมไม่รู้ ถ้าผมเดินแบบสุ่มๆเดาๆ ลองผิดลองถูก เอาเองโอเคมันดีตรงได้ลองผิดลองถูก แต่จะดีกว่าใหมที่ได้ใคร
สักคนแนะนำเราว่าเราควรทำอะไรยังไงน่ะครับ ( ตอนนี้ผมก็กำลังวาดเรื่องสั้นอยู่คาดว่าจะส่งที่นี่แหละครับ )

เรื่องการสนับสนุนผลงาน ผมไม่ได้ซื้อแบบเป็นเรื่องครับ จริงๆ ไม่ซื้อเลย เคยหยิบมาบ้างเรื่องเดียวเพราะชอบปก ก็เรื่อง คิริริน ที่ผมซื้อจะพวกการ์ตูน
ประกอบหนัง รถไฟฟ้า บ้านฉัน กวนมึนโฮ 5 แพล่ง และอื่นๆ อย่างที่ผมได้ให้เหตุผลประกอบไว้ด้านบน ถามว่าสนับสนุนใหม อาจจะมองว่าผม
ไม่ได้สนับสนุนมากมายเพราะผมไม่ได้ตามการ์ตูนไทยมานาน แต่ผมก็ซื้อเรื่อยๆน่ะนะ ถ้าผมเห็นและมีเงินเพียงพอในช่วงเวลานั้น เพียงแต่มันอาจจะเป็น
เพียงแค่การ์ตูนประกอบหนังเท่านั้นเอง ก็นานาจิตตังครับ

ส่วนเรื่องกำลังเขียนงานและมีมาหลอกหลอนเราว่าเขียนไปก็ไม่มีคนอ่าน อันนี้เรื่องปกติครับ คนเขียนต้องทำใจไว้ส่วนนึงอยู่แล้ว ปกติผมทำโดจินขาย
ตามงานต่างๆมันก็มีอะไรแบบนี้ให้เห็นเรื่อยๆครับ ทำแล้วขาดทุน ทำแล้วขายไม่ออก ขายได้น้อย ถึงมันจะเป็นเพียงแค่โดจิน แต่มันก็ให้อารมณ์ของการ
ได้วาดและเอาไปขายเหมือนกัน ผมทำมาหลายครั้งแล้ว ไม่มีครั้งใหนที่ผมไม่ขาดทุน แต่ผมก็ยังทำเพราะผมชอบที่จะได้ทำเท่านั้นเอง เรื่องคนอ่านผม
มองว่าถ้าผมทำแล้วมันสนุกสักวันนึงคนอ่านก็คงยอมรับผมเอง หน้าที่ผมมีเพียงทำไปเรื่อยๆครับ สนับสนุนงานคนอื่นบ้างตามแต่โอกาสจะอำนวย

ปล. พิมพ์ซะยาวเลย 555+ ยังไงก็ความคิดผมน่ะครับ นานาจิตตังเนาะ
lolicon2015
lolicon2015
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by finel Thu 6 Jan 2011 - 15:57

^w^'' ขอแค่สนใจก็ถือว่าดีแล้วล่ะค่ะ
บอร์ดนี้ยังถือว่าเป็นบอร์ดที่เล็กมากๆถ้าเทียบกับบอร์ดวาดการ์ตูนหลายๆบอร์ด
แถมสมาชิกหลักๆยังเป็นเด็กๆที่เรียนอยู่เลย
ส่วนเรื่องสนับสนุนวงการนี่ ขอบอกเลยว่าคนที่จะทุ่มโดยไม่หวังผลตอบแทนทางการค้านั้นแทบไม่มี
การที่เหล่าเด็กๆจะลงมาทุ่ม เราว่าเอาเวลาไปเรียนก่อนจะดีกว่าค่ะ อย่างน้อยก็ให้ผู้ปกครองท่าน
ได้สบายใจก่อนว่า วาดการ์ตูนแล้วผลการเรียนไม่ตก เค้าจะได้ไม่มองการ์ตูนไปแง่ลบกว่านี้

finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Thu 6 Jan 2011 - 21:00

ส่วนผมซื้ออ่านอย่างเดียว (ซื้อเฉพาะเรื่องที่อยากอ่านด้วย)
ไม่คิดจะผลิตเองครับ

ไม่ค่อยรู้สึกแปลกหรือแย่อะไรเท่าไหร่ กับการที่คนอยากเป็นนักเขียนการ์ตูน จะไม่อ่านการ์ตูนไทยที่คนอื่นเขียน
เพราะผมมองว่า คนซื้อที่ควรเป็นตลาดหลักของการ์ตูนไทย ควรเป็นกลุ่มนักอ่าน มากกว่านักเขียนอยู่แล้วครับ

ถ้าเขียนออกมาแล้วขายได้แต่กับกลุ่มนักเขียน กับกลุ่มคนที่อยากเป็นนักเขียนการ์ตูน
ส่วนกลุ่มนักอ่านทั่วไปกลับไม่ค่อยอยากอ่าน แบบนิตยสารการ์ตูนไทยบางเล่มนี่สิ ผมว่าแบบนั้นดูเฟลกว่าเยอะ
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by bawberm Fri 7 Jan 2011 - 22:39

จะว่าไปแล้ว ผมเองก็ทำงานอยู่วงการนี้อะนะ เป็นผู้ช่วยเขาวาดแต่ฉากมาสองปีแล้ว ก็กำลังฝันว่าจะได้เขียนงานตัวเองบ้างอะนะ ตอนนี้ก็ยังมองอนาคตตัวเองไม่ค่อยออก มันมีอะไรซํบซ้อนกับการใช้ชีวิตของตัวเองเพื่อทำอะไรต่อมิอะไร ไม่เชิงว่าคิดมากจนเกินไปหรอกครับ แต่ไม่อยากง่ายจนเกินไปเช่นกัน บางครั้งทางเลือกมันก็ขึ้นอยู่กับอะไรหลายๆอย่าง อย่างการจะมานั่งคิดว่า แนวไหนมันจะเหมาะกับตลาดบ้านเรา บางทีก็อยากหาข้อมูลเอาไว้เป็นฐาน เพื่อเป็นแนวทางในการกำหนดทิศทาง แต่ส่วนมาก ข้อมูลบางอย่าง หาไม่ได้จากวงการของเมืองไทย เท่าที่เห็น หลายๆคนไปเอาข้อมูลอ้างอิงจากเมืองนอกมาใช้ ผมก็คิดว่า มันไม่น่าจะตรงกับความเป็นไปของผู้คนในแต่ละพื้นที่ของโลก เพราะทั้งกิน อยู่ เสพ มันไม่เหมือนกัน

ป.ล. อุดหนุนเก็ตซัมกันด้วยนะ 555 ลูกมือพี่เอ้ แต่ผมชอบงานคุณมนตรี คุ้มเรือนงัฟ วาดผู้หญิงได้น่าร๊ากกก ชอบน้องโมเม เหอๆ Embarassed

สำหรับคุณโลลิคอนผมก็เข้าใจนะครับ แบบว่าผมก็เป็นคนที่ถินฐานอยู่ต่างจังหวัดเช่นกัน แล้วมันก็ยากพอที่จะหางานของคนไทยมาเก็บสะสม แต่หลังๆ เน็ตมันมาแรง ผมก็ใช้ www.comtoon.com ในการสนับสนุนงานที่หายากๆ หรือซื้อไม่ได้ ไม่มีแถวบ้าน ก็มีนะ งานหลายๆเรื่องซื้อมา สุดท้ายเอาไปขายร้านมือสอง เพราะไม่รู้จะเก็บเอาไว้ทำไม มันเปลืองพื้นที่ เลยเอาไปถอนทุนคืนจากร้านมือสอง อย่างน้อยก็ได้อุดหนุนแล้ว อย่างที่สอง อาจจะได้ช่วยผู้ที่มีงบน้อยได้มีโอกาศได้ยลกันด้วย แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นงั้นทุกเรื่องนะ เพราะหลายๆเรื่อง ผมก็ซื้อเก็บ จนตอนนี้ กลายเป็นโกดังไปแล้ว มีทั้งหนู ทั้งแมงสาบ ทั้งสารพัด ผมเชื่อว่า วงการการ์ตูนบ้านเรายังเติบโตได้อีกนะครับ เพราะพ่อแม่รุ่นใหม่ ไม่ได้มองว่าการ์ตูนมันเป็นเรื่องไร้สาระเหมือนรุ่นปู่ๆของเราอีกแล้ว และเด็กที่ตั้งแต่อายุ5ขวบลงไป ในอนาคน คือกลุ่มผู้ซื้อรุ่นใหม่ ที่พ่อแม่รุ่นใหม่ไม่ได้กีดกัน นั่นเท่ากับว่า ต่อไป การผลิตการ์ตูนก็จะต้องแข่งขันกันอีก เมื่อผลตอบแทนที่เพียงพอต่อการผลิตงานดีๆ ท้องสาระ ข้อมูล และความบันเทิง ก็จะค่อยๆตามมา ยกเว้น คนทำจะถอดใจหนีไปวงการอื่นซ่ะก่อน

bawberm
bawberm
Beginner

ตั้งหัวข้อ by lolicon2015 Fri 7 Jan 2011 - 23:10

ต้องหาโอกาสอ่านครับ ถ้าชอบก็ซื้อเก็บแน่นอนครับ
( แต่จริงๆผมชอบเก็บงานแนวรักๆมากกว่าน่ะนะ ส่วนตัวผมชอบแนวนี้ถ้าเห็นผมซื้อเลยอ่ะ ^ ^ )

ก็ขอให้เขียนการ์ตุนสนุกๆออกมาครับ ผมคงทำได้ตอนนี้แค่เก็บงานแหละ

lolicon2015
lolicon2015
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by lolicon2015 Sat 8 Jan 2011 - 6:09

ส่วนตัว ผมเคยอยากจะเป็นไม่นักเขียนการ์ตูนก็นักทำแอนิเมชั่นครับ
แต่พอเริ่มๆทำไปก็มารู้ข้อจำกัดของตัวเองว่าบางอย่างที่เรียกว่าพรสวรรค์มันมีผลต่อการวาดจริงๆ
ตอนนี้ก็เลยตั้งหน้าตั้งตาทำอะไรบางอย่างเพื่ออนาคตตัวเองถึงมันอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับวงการ์ตูนตรงๆ
แต่ก็เฉียดๆบ้างล่ะครับ 55+ ก็ทิ้งมันไม่ลงเพราะการ์ตูนมันเป็นส่วนนึงของชีวิตไปล่ะ
ถึงไม่ได้ทำเป็นอาชีพก็ขอเป็นงานอดิเรกล่ะกัน (ผมไปจับงานพวกลงสีซะมากกว่าน่ะครับ เพราะวาดไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่ )

lolicon2015
lolicon2015
Bronze Star
Bronze Star

ตั้งหัวข้อ by bawberm Sat 8 Jan 2011 - 14:38

พรสวรรค์คือเป็นมาแต่กำเนิด พรประเสริฐคือเกิดมาแสวง สู้ๆ[ครับ
bawberm
bawberm
Beginner

ขึ้นไปข้างบน