สมาชิกใหม่สดๆร้อน แนะนำตัวครับ (Tivun)

Go down

สมาชิกใหม่สดๆร้อน แนะนำตัวครับ (Tivun)

ตั้งหัวข้อ by tivun on Fri 5 Nov 2010 - 15:41

เป็นการ์ตูนที่วาดเองด้วยปากกาลูกลื่น+ดินสอ+สีเมจิค+แล้วก็แต่งภาพในคอม
ทำเองคนเดียวทั้งหมดนะครับ
อยากให้ลองอ่านแล้ววิจาร์ณ ด้วยอะครับ
เอาไปลงไว้หลายที่คงเคยผ่านตามาบ้างแต่ไม่เคยเอามาลงที่นี่เลย
(ที่นี่มีแต่เทพๆ อายอะ ) (- -)
ขอแค่ใครอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ แล้วทำให้มีอมยิ้มนิดๆได้ผมก็ดีใจแล้วคับ
วาดค้างไว้ 9 ตอน ตอนแรกๆภาพยังห่วยอยู่ ถ้าอยากอ่านกันจะนำมาลงเพิ่มเติมนะครับ
Series New-wave!!

New-wave!!01

tivun
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: สมาชิกใหม่สดๆร้อน แนะนำตัวครับ (Tivun)

ตั้งหัวข้อ by tivun on Fri 5 Nov 2010 - 16:19

ฝีมือ ณ ปัจจุบัน

tivun
Beginner

Re: สมาชิกใหม่สดๆร้อน แนะนำตัวครับ (Tivun)

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Fri 5 Nov 2010 - 16:32

ลายเส้นโอเคเลยครับ อนาโตมี่ยังบกพร่องอยู่เยอะ
สู้ๆ พยายามฝึกเข้าไว้ครับ ฝีมือขนาดนี้เลเวล"เมพ"ไม่ไกลเกินเอื้อมครับ Very Happy

ยินดีต้อนรับสู่ CTS ครับผม เรียกเราว่า พริม ได้นะครับ Wink
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by [PH]anToM_Wor[TH] on Mon 15 Nov 2010 - 14:55

แฮ่~ พึ่งจะเข้ามาอ่าน ชอบ4ช่องมากครับ ทำออกมาได้ลื่นไหล อ่านแล้วไม่สะดุดเลย มุกที่หยอดมาก็ทำให้รู้สึกน่ารักดีทีเดียว
สรุปว่าชอบครับ >w<)

ขอเมนท์ตินิดนะครับ =w=)/

ส่วนด้านภาพจัดว่าโอเคในเบื้องต้น เพราะสามารถสื่อในสิ่งที่คนเขียนต้องการออกมาได้หมดจด แต่รายละเอียดปลีกย่อยหลายๆจุดยังต้องปรังปรุงอีกหน่อย
อย่างเช่น วาดคอเล็กเกินไปและเอียงเมื่อเทียบกับสัดส่วนของศรีษะ ยิ่งรวมกับส่วนของรูปที่แปะไว้ในฝีมือปัจจุบันที่วาดปกเสื้อของตัวละครญ.ไว้สูง
ทำให้แลดูช่วงไหล่สูงเกินไปในหลายๆรูปครับ รวมทั้งมักจะวาดช่วงตัวเล็กกว่าศรีษะอยู่บ่อยๆ และอีกจุดที่ดูขัดๆคือรูปของผิงทางซ้ายล่างสุดของแผ่นแรกที่วาดร่องอกไว้สูงเกินปกติ
เหมือนตั้งใจจะโชว์ให้เห็นมากเกินไป ทำให้กลายเป็นว่าอนาโตมี่ผิดไปนะครับ ถ้าจะเซอร์วิสกับชุดที่รัดกุม ลองใช้วิธีเล่นมุมภาพต่างๆเอาจะได้เซอร์วิสที่ดูเป็นธรรมชาติมากกว่านี้ครับ
และในภาพแรกของแผ่นเดียวกันนี้ วาดฉากไว้ในระดับที่ดูละเอียด แต่ในส่วนของตัวละครประกอบกลับวาดไว้แค่โครงร่างและลูกตา ทำให้ดูแล้วรู้สึกว่าภาพรวมขาดสมดุล ควรจะวาดรายละเอียดทรงผมและเสื้อผ้าของตัวละครเสริมเข้าไปด้วยครับ

ในส่วนของสกรีนโทน ใช้สกรีนคอมฯทำให้บรรยากาศภาพดูหม่น ผิดกับลายเส้นที่ดูสดใสเอามากๆยังไงไม่ทราบครับ(อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
ถ้ายังไง สำหรับพวกสกรีนลายจุดพื้นฐานต่างๆลองโหลดสกรีนจาก....

http://psychobob.xepher.net/screentonez/

...ไปใช้ดูนะครับ น่าจะทำให้ได้ภาพที่ดูสดใสขึ้นครับ OwO)b

เมนท์มายาวและติเสียเยอะ ต้องขออภัยด้วยครับ
แต่ผมชอบผลงานของคุณนะครับ มีหลายๆจุดที่น่าสนใจมากทีเดียว ยังไงก็มาลงผลงานให้ชมอีกนะครับ สู้ๆครับ
da da du du

[PH]anToM_Wor[TH]
Silver Star
Silver Star

Placement : หมู่ดาวแฟนธ่อม

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:34

New-wave!!02

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:35

New-wave!!03

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:35

New-wave!!04

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:37

New-wave!!05

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:37

New-wave!!06

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 20 Nov 2010 - 10:39

New-wave!!07 กับ ภาพสี CG ภาพแรกในชีวิต

อีก 2 ตอนเดี๋ยวจะนำมาลงวันหลังนะครับ

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by kulthawat on Sat 20 Nov 2010 - 11:18

ว้าว ขยันเขียนดีนะครับ
kulthawat
Silver Star
Silver Star

birth : 03/06/1997
Placement : ตัวตนที่แท้จริงอยู่ในใจ

http://www.infinityart.forumotion.net

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 on Sat 20 Nov 2010 - 11:30

ถ้ารวมเป็นเรปเดียวกันได้ก็รวมเถอะครับ ทำแบบนี้มันเหมือนปั๊มเรปโดยใช่เหตุแถมยังรกกระทู้อิกนะครับ...= = ถ้าใส่เรปเดียวกันแล้วมันเยอะมากก็ใส่สปอยล์ก็ได้นะครับ

ทำ 4koma นี่จะทำเป็นแก๊กฮาๆใช่มั้ยฮะ...บางส่วนเห็นเนื้อเรื่องมันต่อกัน เลยคิดว่าทำเป็นหลายๆช่องอย่างช่วงเรปล่างๆเนี่ยดีกว่าครับ

แล้วไม่ลองคิดทำเรื่องยาวซักเรื่องเหรอครับ Smile
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 18 Dec 2010 - 12:49

New-wave!!7.5

New-wave!!08

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by tivun on Sat 18 Dec 2010 - 12:53

tivun
Beginner

ตั้งหัวข้อ by Cristo_kira on Sat 18 Dec 2010 - 15:09

อ่านกันเพลินเลยครับ
5555+
Cristo_kira
Bronze Star
Bronze Star

birth : 20/01/1992

ตั้งหัวข้อ by mark_manga on Mon 20 Dec 2010 - 12:42

เยอะมากครับอ่านไม่หมดวันหลังมาอ่านต่อ
mark_manga
Silver Star
Silver Star

birth : 08/03/1991

ตั้งหัวข้อ by nates on Mon 20 Dec 2010 - 13:51

อ่านไม่ไหวอ่ะครับ ดูแต่รูป ถ้าให้วิจารแบบตรงๆแบบที่ บก.เค้าวิจา ภาพยังดูแข็งๆอยู่เลย
มิติของภาพยังไม่เยอะเท่าไรเลย ภาพการยืนการเดินการนั่งยังดูไม่เป็นธรรมชาติเลย ลองหัดวากภาพคนเหมือนแบบเต็มตัว เช่นภาพคนยืน ภาพคนเดิน ภาพคนนั่ง ฝึกบ่อยๆรับรอง จะวาดออกมาดีกว่านี้
ขอโทดที่ติชมนะครับ ถ้าไม่มีการติชมก้ไม่มีการพัฒนาขึ้น การถูกชมบ่อยๆอาจจะทำให้ ฝีัมือก้าวหน้าช้าลง การถูกติชมบ่อยๆจะทำให้เรามีความพยายามมากขึ้น ไม่หยุดการพัฒนา
nates
Beginner

ขึ้นไปข้างบน