CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ

By~ne
YunozukaE
prim_15505
vantimiglia
Meze
finel
trio-jam
looknamman
Livingdead One
13 posters

Go down

ควรจะแยกเครื่องแบบตามฝ่ายหรือไม่

[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Vote_lcap70%[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Vote_rcap 70% 
[ 21 ]
[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Vote_lcap30%[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Vote_rcap 30% 
[ 9 ]

คะแนนทั้งหมด : 30

[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Empty [เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Wed 29 Sep 2010 - 23:12

ตอนนี้ขอออกตัวก่อนว่า เป็นโต้โผสำรองของCFซีซั่นหน้า
(สมาชิกท่านอื่นๆบอกว่า ท่านโต๋เต๋เค้าไม่ว่างทำต่อ เลยอาสามารับหน้าเสื่อ แต่ถ้าเจ้าตัวเปลี่ยนใจก็ยกคืน)

วันนี้ เลยมาโฆษณาเกี่ยวกับระบบพลางเก็บข้อมูลเล็กน้อย

นั่นคือ...

ในซีซั่นหน้า ถ้าบังได้จัดจริงๆ

จะเป็นธีมแบบสงคราม มีการจัดผู้เล่นเป็นทีมมากกว่า2ฝ่าย

โดยผู้เล่นรับบทเป็นทหารรับจ้างหรือนักแสวงโชค

ที่ไม่ได้เป็นสมาชิกโดยตรงของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งในเรื่อง ทำงานให้กับฝ่ายที่เลือก

และจะมีระบบNPCลูกน้องติดตาม มีปาร์ตี้ส่วนตัว

จำนวน3คนต่อผู้เล่นหนึ่งคน เสมือนให้เราเป็นหัวหมู่ทหาร
(ซื้อ-ขาย จากร้าน/ค่ายทหารคล้ายระบบไอเทมซีซั่นที่ผ่านมา)

แม้ว่าจะให้ผู้เล่นเป็นคนออกแบบรูปร่างลักษณะและประวัติของNPCลูกน้องแต่ละตัว

แต่ก็ยังมีการแบ่งเป็นคลาสต่างๆ และNPCดังกล่าวต้องมีลักษณะบางอย่างที่บังคับต้องมี

เพื่อบ่งบอกว่าตัวละครนั้นเป็นคลาสไหน เหมือนเป็นยูนิฟอร์มของคลาสนั้นๆ
(คลาสแต่ละคลาสจะมีคุณสมบัติช่วยในการเล่นตามแต่ละคลาส
ในส่วนนี้ทีมงานเป็นผู้กำหนดไว้ตายตัวไม่ว่าความสามารถตามประวัติจะเป็นยังไงก็ตาม แต่ในส่วนนี้ ขอเก็บไว้พูดคราวหลังอีกที)

ส่วนที่จะขอความเห็นในครั้งนี้ คือ...

อยากรู้ว่า ระหว่างให้ทุกฝ่าย มีลักษณะยูนิฟอร์มดังกล่าวเหมือนกันหมดทุกฝ่าย

หรือจะให้มีดีไซน์เฉพาะฝ่ายนั้นๆ แยกตามลักษณะเครื่องแบบและวัฒนธรรมของฝ่ายนั้นๆ

หากชุดแบบเดียวกันทุกฝ่ายจะเบาแรงสต๊าฟลงมาก เนื่องจากในตอนนี้สต๊าฟยังมีน้อย

แต่หากทุกท่านอยากให้มีแยกตามฝ่าย บังจะได้แจกงานสตาฟต่อไป...

ขอบคุณนะจะนายจ๋า~

*หมายเหตุ* เครื่องแบบในโพลที่ว่า หมายถึงเครื่องแบบของNPCลูกน้องที่ติดตามครับ ไม่ใช่ตัวละครที่ท่านใช้เล่นเอง

ฮัดช่าห์!!!

แก้ไขล่าสุดโดย Livingdead One เมื่อ Wed 29 Sep 2010 - 23:55, ทั้งหมด 2 ครั้ง
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ขึ้นไปข้างบน Go down

[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Empty Re: [เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ

ตั้งหัวข้อ by looknamman Wed 29 Sep 2010 - 23:16

ผมชอบแนว RPG
looknamman
looknamman
Golden Star
Golden Star

birth : 28/06/1995

[เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ Empty Re: [เก็บข้อมูล]เกี่ยวกับCF3ครับ

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Wed 29 Sep 2010 - 23:40

ถ้่าให้โหวตขอโหวต "ไม่ต้องก็ได้มั้ง"

คิดว่าให้แต่งตัวตามสบายดีกว่า แล้วแบ่งแยกฝ่ายด้วยสัญลักษณ์อื่นแทน (แบบว่าโพกผ้าเป็นสีๆเล่นกีฬาสีเลย)

แล้วก็ ลูกกะจ๊อกของแต่ละฝ่ายก็ออกแบบให้แตกต่างกัน แยกแยะง่ายดีครับ
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by finel Wed 29 Sep 2010 - 23:43

ระบบเครื่องแบบก็น่าสนอ่ะนะ เพราะถึงจะมีเครื่องแบบใช่ว่าทุกคนจะใส่เหมือนกันหมด
น่าจะมีดัดแปลงให้เข้ากับตัวละครด้วย (อาจจะมีพวกบ้าแหกกฏชอบแต่งตัวตามสบายอันนี่ก็แล้วแต่บุคลิคตัวละครอีกที)
แต่ที่สนใจคือแต่ละคนจะครีเอทชุดให้เข้ากับตัวละครยังไง อันนี้น่าสนใจที่สุดละ
finel
finel
Lucky Star
Lucky Star

ตั้งหัวข้อ by Meze Thu 30 Sep 2010 - 0:37

...โหวต "ไม่ต้องก็ได้มั้ง" ไปน่ะนะ เหตุผลอีกอย่างคือ ไหน ๆ มันก็เป็น NPC ก็ไม่อยากให้มันดูเหมือน หรือมียูนิฟอร์มเหมือนลูกกระจ๊อกซักเท่าไหร่ หรือทหารประจำฝ่ายนั้น ๆ เท่าไหร่(<<< อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะ)
... ที่บอกว่าดูมีสีสัน เราว่าไม่มียูนิฟอร์มจะดูมีสีสันมากกว่าซะอีกนะ ฮาาา ... แต่ไงก็ตาม เรื่องรายละเอียดของ NPC นี่ ไปปรับแต่งเอาทีหลังก็น่าจะได้อยู่แล้ว(มั้ง...ผมไม่ใช่คนจัดอะ) แบบว่า NPC ตัวนี้ขึ้นตรงกับฝ่ายไหน ไม่ชอบฝ่ายไหน มีเครื่องหมาย หรือสัญลักษณ์ประจำฝ่ายอะไรพวกนี้ ... คิดว่าทุกคนคงไม่ออกแบบ NPC ออกมาเหมือนกัน หรือคล้าย ๆ กันหมดหรอก ... หรือถ้าอยากทำให้ดูรู้ว่าเป็นฝ่ายไหนมากขึ้น ก็อาจจะมีตัวอย่างให้ดูก็ได้ ว่าตัวละครที่มีวัฒนธรรมของแต่ละฝ่ายเขาแต่งตัวกันยังไง จะได้เสริมความน่าดึงดูดของแต่ละฝ่ายด้วย (แต่สุดท้ายจะแต่งตัวยังไงอันนี้ก็แล้วแต่คนเล่นจะครีเอท แต่ถ้าขี้เกียจ ก็จะวาดตามตัวอย่างก็ได้)

ปล. ตอบกระทู้ครบ 200 ล่ะ !!!
Meze
Meze
Golden Star
Golden Star

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Thu 30 Sep 2010 - 9:21

ถ้าเป็นThem แบบ ตะวันตก เอเชีย คาวบอยอะไรแบบนี้ เอาน่ะ คิดว่าดูเป็นสัดเป็นส่วนเท่ดี xD
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Thu 30 Sep 2010 - 18:11

เอาแบบเป็นตัวของตัวเองมันจะดูอิสระกว่านะเราว่า...
ถ้าเอาตามแบบที่กำหนดก็เบาแรงสมองคิดก็จิง แต่มันจะซ้ำกันหมดแล้วมันจะงง ใครเป็นNPCใครน่ะฮะ
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by YunozukaE Fri 1 Oct 2010 - 8:36

เราโหวต "ไม่ต้องก็ได้มั้ง" เพราะคิดว่า ถ้ามันต่างกันมันจะดูลายตาอ่า
เอาธีมเดียวกันหมดเลยน่าจะโอนะ ดูมีความเป็นเอกลักษณ์ดี =w=
YunozukaE
YunozukaE
Lucky Star
Lucky Star

birth : 17/11/1988
Placement : ~ตามแต่ใจจะโหยหา~ >w<

ตั้งหัวข้อ by Livingdead One Thu 7 Oct 2010 - 18:13

สรุปนับคะแนน
จากทั้งหมด 20 เสียงที่โหวตมา

เห็นด้วย : 12

ไม่เห็นด้วย 8

ดังนั้น CFซีซั่นหน้า NPCลูกน้องจะมีลักษณะบังคับประจำฝ่ายนะครับ

ขอทำการปิดการโหวตตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

ขอขอบคุณทุกเสียงและความเห็นครับ

ฮัดช่าห์!!!
Lucky Star
Lucky Star

birth : 30/08/1988
Placement : ณ ทะเลทรายอันกว้างใหญ่

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Thu 7 Oct 2010 - 20:48

คอมเมนต์ส่วนใหญ่บอกไม่เอา แต่ผลโหวตดันเอา ฮาาาาา Laughing
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by By~ne Fri 8 Oct 2010 - 1:56

หึๆ งานเข้า...
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 10 Oct 2010 - 23:04

ผลออกมาแล้วสินะ คึคึ Laughing
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by dagoon235 Fri 15 Oct 2010 - 11:19

ผมโหวต "เอาสิ" เพราะอยากหาอะไรแก้เครียดยาวๆ เวลาไม่มีใครอยู่(ขี้เกียจแต่ง vocaloid2 เล่น ยิ่งแต่งยิ่งฟังไม่ใช่ภาษาคน Polygon love2 ก่อต้องเล่นแบบลับๆอีก การจ่ะเป็นไอ้บ้าหื่นมันยากจังว่ะ -*-)
dagoon235
dagoon235
Bronze Star
Bronze Star

birth : 19/03/1996
Placement : หน้าคอม(ซิฟ่ะ)

ตั้งหัวข้อ by tapana000 Fri 15 Oct 2010 - 18:34

รับทราบ งัฟ

แบบนี้ น้า สนใจจิงๆๆนะงัฟ-..-

tapana000
Silver Star
Silver Star

birth : 02/02/1992

ตั้งหัวข้อ by MikZ Fri 15 Oct 2010 - 21:14

ปิดโหวตไปแล้วเพิ่งมาเห็น (กดโหวตข้อบนแล้วด้วย ฮา)
แต่เอาจริงๆเห็นด้วยกะท่านเมซมากกว่า คือมีสัญลักษณ์อย่างอื่นแทนยูนิฟอร์ม (อาจเป็นปลอกแขน ผ้าโพก รอยสัก หรืออื่นๆ)
แต่ในเมื่อผลโหวตออกมาแล้วก็เอาตามนั้นล่ะฮะ =w=/
MikZ
MikZ
Shooting Star
Shooting Star

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by anetive Tue 19 Oct 2010 - 19:33

รับทราบ น่าสนุกดีครับ เเต่ส่วนตัวเห็นด้วยเช่นเดียวกับท่าน MikZ ครับ เพราะใ้ช้อย่างอื่นเเทนยูนิฟอร์มเเล้วเหมือนยกพวกตีกันดีอิอิ
anetive
anetive
Silver Star
Silver Star

birth : 21/05/1997

http://jellyball.exteen.com

ขึ้นไปข้างบน