CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ

humma54
Red_Romanov
BlackBible
7 posters

Go down

จะแก้เรื่องสั้นดีไหมนะ?

ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_lcap58%ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_rcap 58% 
[ 7 ]
ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_lcap25%ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_rcap 25% 
[ 3 ]
ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_lcap8%ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_rcap 8% 
[ 1 ]
ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_lcap8%ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Vote_rcap 8% 
[ 1 ]

คะแนนทั้งหมด : 12

ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Empty ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ

ตั้งหัวข้อ by BlackBible Mon 30 Aug 2010 - 18:31

พอดีเคยไปเสนอทั้งเรื่องสั้นและเรื่องยาวในเวลาเดียวกัน แล้วเขาก็ให้แก้ ซึ่งพอจะแก้ได้ (ไำม่เหมือนเรื่องไทยสิ้นชาติ เพราะแค่ชื่อก็ไม่มีใครกล้าดูล่ะ) แต่พอเตรียมจัดการแก้เรื่องยาวต่อในคอม และกลับมาดูที่เรื่องสั้น ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะแก้เรื่องสั้นดีหรือปล่าว

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
BlackBible
BlackBible
Silver Star
Silver Star

birth : 30/03/1986

http://wott7000.deviantart.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Empty Re: ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Mon 30 Aug 2010 - 18:36

ไปเสนอแล้วเรอะ สุดยอด

แก้เลยฮะ ถ้าเขียนเรื่องใหม่เลยก็น่าเสียดายสิฮะ ไหนจะต้องแก้เรื่องที่เขียนใหม่อีก
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Empty Re: ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ

ตั้งหัวข้อ by humma54 Mon 30 Aug 2010 - 19:05

แก้ดีกว่าครับ

ที่เขาให้แก้อาจจะแสดงว่า เรื่องที่ส่งไปใช้ได้ ครับ(มั้ง) ผมกำลังนั่งคิดเกี่ยวกับการแก้เรื่องสั้นครับ Icon_smile
humma54
humma54
Lucky Star
Lucky Star

birth : 19/09/1996
Placement : ในมิติ Matrix ฮร๊าฟฟ

ตั้งหัวข้อ by Thirapat Tue 31 Aug 2010 - 2:07

ถ้าไปเสนอแล้วให้แก้ ก็หมายถึงงานผ่านระดับนึงแล้วครับ ผมว่าดีออกครับ จะได้รู้จุดอ่อนจุดแข็งของตัวเอง ถ้าจะก้าวมาสูระดับ "มืออาชีพ" สู้ๆครับ

แต่ส่วนตัวคิดว่า ถ้าให้แก้งาน เค้าน่าจะแจ้งนะ ว่าไม่ผ่านตรงจุดไหนๆ เพื่อจะให้เราพัฒนาต่อไป

ส่วนตัวเลือก เขียนใหม่เลยครับ โชว์สปิริตดี อิอิ

ps. ความเห้นข้างล่างตอบได้สวย อะโช๊ะ!...

แก้ไขล่าสุดโดย Thirapat เมื่อ Tue 31 Aug 2010 - 10:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Thirapat
Thirapat
Socialite

ตั้งหัวข้อ by brother_karate Tue 31 Aug 2010 - 10:29

งานที่จะตีพิมพ์ผ่านสำนักพิมพ์จะต้องผ่านการคัดกรองหลายขั้นตอน ขั้นตอนแรกก็วิจารณญาณของตัวผู้เขียนเองว่าเนื้อหาที่ต้องการนำเสนอนั้นสามารถเผยแพร่สู่สาธารณะได้หรือไม่ ผิดกฏหมายหรือขัดต่อศีลธรรมหรือไม่ ขั้นที่สองคือจากทีมงานกองบรรณาธิการ ซึ่งส่วนนี้ก็ต้องมีการพิจารณาเพิ่มเติมถึงความเหมาะสมต่อองค์กรหรือหน่วยงานว่าเรื่องนั้น ๆ มีแนวทางที่เหมาะสมกับงานที่นำเสนออยู่หรือไม่ หรือมีความเหมาะสมหรือเป็นแนวทางที่องค์กรกำลังต้องการอยู่หรือไม่

ในกรณีที่คุณเห็นว่าเสนองานแล้วถูกสั่งแก้... ความคิดเห็นของทีมงานก็เป็นความคิดเห็นหนึ่งเท่านั้น หากคุณเห็นว่าการท้วงติงจากทีมงานเป็นเรื่องที่ขุ่นเคืองจิตใจเหลือเกินแนะนำให้ลองนำงานชิ้นดังกล่าวไปเสนอสำนักพิมพ์อื่น ๆ แล้วลองฟังคอมเม้นท์แต่ละที่ดูครับ บ้านเรามีหลายสำนักพิมพ์ที่เปิดรับและแต่ละที่ก็มีแนวทางของตัวเองแล้วก็ลองเอามาประมวลผลดูครับ

brother_karate
V.S.O.P.

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Tue 31 Aug 2010 - 15:37

ดีกว่าไม่ผ่านนะคับVery Happy
สู้ๆคับผม
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by By~ne Wed 1 Sep 2010 - 14:31

แก้ตามที่เขาบอกแล้วส่งใหม่เลยฮะ ถ้าจะย้อนกลับไปเขียนเรื่องใหม่คงไม่มีเวลาแล้ว

เขียนอะไรได้เขียนไป เขาติเขาว่าอะไรมา ถือว่าเป็นการ "เรียน"รู้และจดจำมัน

และมันจะทำให้ครั้งต่อไปเราสามารถทำผลงานที่ดีกว่าเดิมได้

พยายามเข้านะครับ Razz
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน