CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ

5 posters

Go down

รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ Empty รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by mononoke Sun 3 Jan 2010 - 7:26

คือโดยส่วนตัวแล้วเป็นคนที่อ่านการ์ตูนอย่างหลงไหลมาตั้งแต่เล็กแต่น้อย
ด้วยความหลงไหลในเรื่องแต่งก็เลยเลยไปดูหนัง และอ่านนิยายเพิ่มไปด้วย
(เรียกได้ว่าอ่านหนังสือออกเพราะดราก้อนบอลนั่นล่ะ)
ทีนี้ผมก็เลยรู้สึกว่าด้วยความหลงไหลที่มันอัดอั้นเข้าว่าอยากเป็นผู้แต่งเรื่องหรือทำงานศิลปะบ้าง ไม่อยากเสพเรื่องเล่าของคนอื่นแต่ฝ่ายเดียวก็เลยพยายามจะมาเป็นผู้ส่งสารบ้าง แต่ด้วยความที่ว่าฝีมือทางศิลปะหลุดออกทะเลโดนปลาฉลามกินมาตั้งแต่จำความได้ วันดีคืนดีก็เลยตัดสินใจว่าถ้างั้นศึกษาไปทางงานเขียนดีกว่า ผมก็เลยเริ่มฝึกเขียนเรื่องฝึกใช้ภาษาและเพิ่มปริมาณการอ่านงานเขียน แต่ก็ยังรู้สึกตะขิดตะขวงใจเพราะใจจริงก็ยังอ่านการ์ตูนดูหนังมากกว่าอ่านนิยายเยอะอยู่ดี
ที่ผมจะรบกวนถามเรื่องมันมีอยู่ว่า วันก่อนไปอ่านเรื่อง bakuman เข้า เลยพบว่าคนที่พิการทางด้านการวาดภาพก็มีทางออกในการสร้างงานการ์ตูน(หรือเปล่า?) ถ้าฝึกเขียนสตอรี่บอร์ดและแต่งเรื่อง...ว่าง่ายๆคือผมหมดหวังกับฝีมือทางด้านการวาดรูปของตัวเองไปนานแล้ว(สามารถเรียกได้ว่าห่วยมากและไม่อยากเสียเวลาในการฝึกวาดรูปอีกซึ่งคงกินเวลาไปอีกหลายปี) แต่ถ้าเรื่องภาษากับเรื่องการคิดพล๊อตผมคิดว่าผมฝึกได้(เริ่มฝึกมาเป็นระยะเวลาหนึ่งแล้ว) และสตอรี่บอร์ดที่ถ้าวาดไม่ต้องสวยเอาแต่มุมกล้องก็คงพอเข็นขึ้นได้บ้าง จึงอยากรบกวนถามว่าแนวทางนี้เป็นไปได้ไหมในการจะนำเรื่องไปเสนอ และถ้าจะเอาแนวทางนี้เป็นหลักจริงๆในการนำเสนองานมีคำแนะนำบ้างไหมครับ หรือมันเป็นไปไม่ได้เลย
ปล.ผมชอบการ์ตูนมากๆแต่ไม่สามารถวาดรูปได้จริงๆ และไม่อยากเสียเวลาฝึกวาดอีกแล้ว

mononoke
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ Empty Re: รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 3 Jan 2010 - 17:18

ลองอ่านนี่ดูคับ
v
v
v
http://www.jobchiangmai.com/learning/100work/work301.html
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ Empty Re: รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Sun 3 Jan 2010 - 17:41

โดยส่วนตัว ทุกคนไม่ว่า ใคร ๆ ก็ทำได้
ทั้งนั้นครับ คงขึ้นอยู่กับการดำเนินชิวิต เเละ
โอกาสที่ ดี ๆ ที่จะเข้ามาในชิวิตสักวัน
ที่ท่าน กล่าวมาก็ถูกต้องเเล้วครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไร เลย เเนะได้เเต่
เเนวทางการดำเนินงานที่ดี
( ต้องขออภัยด้วยนะครับที่ ช่วยได้เเค่นี้ )
เเต่.. เเค่มีผู้ช่วย
เเละเพื่อนทีม ที่ดี ๆ คอยร่วมมือ ไม่ว่าจะเป็น
อย่างไงก็สามารถ ดำเนินงานไปได้ด้วยดี ผมเอง
ก็มีทีม ที่ดีคอยช่วยเหลือกัน ครับ ไม่ว่าจะปรึกษา
พูดคุยด้วยทำให้ มีอารมวาดนาน ๆ เกิดไฟลุกโชน~
ก็ได้ทั้ง 2 คนนี้ช่วยไว้

สู้ ๆ นะครับ ^^ เป็นกำลังใจให้ ~ !
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

ตั้งหัวข้อ by MikZ Sun 3 Jan 2010 - 19:06

แนะนำวิธีนึง...ลองลงงานเขียนในบอร์ดนี้สิครับ =w=+

ยิ่งถ้าอนุญาตให้คนอื่นลองวาดเป็นการ์ตูนได้
นอกจากจะได้แสดงผลงานแล้วอาจจะได้นักวาดไปร่วมงานด้วย
บอร์ดนี้มีนักวาดเยอะแยะ อาจมีซักคนที่เหมาะกับสไตล์เรื่องของคุณก็ได้
MikZ
MikZ

Placement : หลังคาบ้านคนอื่น

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sun 3 Jan 2010 - 19:34

MikZ พิมพ์ว่า:แนะนำวิธีนึง...ลองลงงานเขียนในบอร์ดนี้สิครับ =w=+

แอบลากนะเนี่ย รบกวนเรียนถามเรื่องเกี่ยวกับการเป็นนักเีขียนหน่อยน่ะครับ 353491
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by mononoke Tue 5 Jan 2010 - 23:15

"แนะนำวิธีนึง...ลองลงงานเขียนในบอร์ดนี้สิครับ =w=+

ยิ่งถ้าอนุญาตให้คนอื่นลองวาดเป็นการ์ตูนได้
นอกจากจะได้แสดงผลงานแล้วอาจจะได้นักวาดไปร่วมงานด้วย
บอร์ดนี้มีนักวาดเยอะแยะ อาจมีซักคนที่เหมาะกับสไตล์เรื่องของคุณก็ได้"

ไว้จะลองดูครับ ขอไปฝึกวาดสตอรี่บอร์ดก่อน หรือถ้าไงๆเขียนเป็นพล๊อตเลยดีครับ

mononoke
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by Red_Romanov Thu 7 Jan 2010 - 14:25

O[]o'' มาแนวเหมือนผมเลยแฮะ

ก่อนผมมาบอร์ดนี้ผมก็ชอบแต่งนิยายฮะ มีอยู่เรื่องนึงที่อยากเอามาวาดเป็นการ์ตูน แต่ฝีมือการวาดไม่เอาไหน พอมาอยู่บอร์ดนี้แล้วได้พัฒนาฝีมือเยอะเลยฮะ

แต่ถ้าจะเสนองานเขียนกะที่นี่ก็น่าจะได้นะฮะ =w=)
Red_Romanov
Red_Romanov
Golden Star
Golden Star

birth : 12/05/1989
Placement : ศาลเจ้าฟูชิมิอินาริ...

http://red-romanov.deviantart.com/

ตั้งหัวข้อ by By~ne Fri 8 Jan 2010 - 0:13

ขอแนะนำให้ทำทุกงานให้เต็มที่ไม่ว่าจะงานเล็กพริกขี้หนูจนถึงงานใหญ่ยันเรือรบก็ขอให้ทำเต็มที่

และรับฟังเหตุผลคำติชมของผู้อื่นแล้วเอามาประยุกต์ใช้ปรับปรุงผลงานตัวเอง

ให้ดียิ่งขึ้นไปเท่านั้นแหละครับ พยายามเข้าฮะ Very Happy
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ขึ้นไปข้างบน