CartoonThai Studio-การ์ตูนไทยสตูดิโอ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อวด... ไม่อวด

TRipLE
LinEBaSS
trio-jam
PuzZ
vantimiglia
By~ne
pattanakorm
cokakashi
12 posters

Go down

อวด... ไม่อวด Empty อวด... ไม่อวด

ตั้งหัวข้อ by cokakashi Fri 16 Oct 2009 - 19:13

อาจจะงงกับหัวข้อนะครับ แต่ที่ผมจะถามก็ตามนั้นล่ะครับ การที่จะทำให้คนอื่นรู้ว่าเราเก่งแค่ไหน ยังไงก็คงหนีไม่พ้นการแสดงฝีมือให้เค้าดูใช่มั้ยล่ะครับ นั่นแหละ.. สำหรับผมเรียกว่าการอวดล่ะ แต่ว่า เป็นธรรมดาที่คนเราไม่ชอบคนขี้อวด แล้วผมจะทำยังไงดีล่ะครับ จะทำยังไงที่ทำให้คนอื่นรู้ว่าเราเก่งแค่ไหนโดยไม่อวดน่ะครับ รึว่า ไม่เห็นจำเป็นต้องให้ใครรู้เลยหนิ จะเก่งไม่เก่งยังไง มีเรารู้แค่คนเดียวก็เพราะแล้ว แล้วก็ไอ้ที่บอกว่าอยากให้คนอื่นรู้ว่าเก่งแค่ไหนน่ะ มันก็คือนิสัยขี้อวดนั่นแหละ.. รึผมให้ความหมายของคำว่าอวดผิดเอง มันต้องแปลว่าการพูดโดยไม่มีอะไรยืนยันหรือทำได้ไม่เท่าที่พูดไว้งั้นเหรอครับ

cokakashi
Beginner

ขึ้นไปข้างบน Go down

อวด... ไม่อวด Empty Re: อวด... ไม่อวด

ตั้งหัวข้อ by pattanakorm Fri 16 Oct 2009 - 19:18

- -"
อย่าคิดมากเลยครับ
คนเราจะ เก่ง หรือ ไม่เก่ง ขึ้นอยู่กับการฝึกฝน
ยิ่งฝนก็จะยิ่งพัฒนา ผมก็ยังอ่อนหัดยิ่งนัก
( หลักฐานก็คือกระทู้ของผม หน้าเเรก ๆ หน้าปัจจุบันก้ยังอ่อนอยู่.. )

ใครจะบอกอะไรก็ช่างเขาเลยครับ ถ้าเขาจะอวดก้ตามใจเขาเลยครับ
จนกว่าจะมีอะไรสักอย่างทำให้เขาคิดได้เอง ผมเชื่ออย่างงั้น
เราทำของเราให้ดีที่สุดเป็นพอเเล้วครับ
pattanakorm
pattanakorm
Shooting Star
Shooting Star

birth : 16/06/1993
Placement : ที่ ที่มี เพื่อน ๆ ทุกคน

อวด... ไม่อวด Empty Re: อวด... ไม่อวด

ตั้งหัวข้อ by By~ne Fri 16 Oct 2009 - 19:41

พี่นัทว่ามาก็ถูกแฮะ

ความเก่งไม่เก่งก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ว่าจะขยันหมั่นเพียรพยายามฝึกฝนให้เสมอรึเปล่า
ฝึกมาเก่งมาก แต่ถ้าไม่ฝึกฝีมือก็ตก...

ผมเองก็เป็นคนนึงล่ะที่กำลังฝึกอยู่ จากกระทู้ของผมเองตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้ผมเองก็ยังกระจอกนัก ทัดเทียมใครไม่ได้อยู่ดี

เอ้อ แต่สำหรับผมการแปะผลงานนี้ก็ถือว่าเป็นการอวดนะครับ แต่ไม่ใช่อวดเพื่อ "โอ้อวด"
การแปะผลงานก็ก็คือการแสดงออกอย่างนึง ว่าเราทำได้แค่นี้ ก็จะมีคนมาสอนติเราเองเพราะเราแค่คนเดียวคงมองเห็นจุดผิดพลาดไม่หมดหรอก แต่คนที่รับคำติและนำไปฝึกฝนก็นับว่าดี แต่ก็ยังมี"ส่วนน้อย"ที่อยากเด่นตูวาดของตูเอามันส์คนอื่นไม่ต้องมาสน ขอให้ได้ชมผลงานตูก็พอ คนพวกนี้ผมว่าเป็นพวกไม่ยอมรับความจริงมากกว่าล่ะเน้อ

พวกขี้โอ้อวดผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน แต่หากตักเตือนได้ก็จะตักเตือน แต่หากไม่ฟังสุดท้ายแล้วก็ต้องใช้วิธีเด็ดขาด ของแบบนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลเองด้วยล่ะครับ ^^

หรือจะอีกวิธีนึงคือไม่ต้องไปสนพวกนั้นพวกที่ชอบโอ้อวด อวดเบ่ง เดี๋ยวมันก็เน่าเฉาตายไปเองแหละครับ เราเองก็มาพยายามของเราให้มากที่สุดกันดีกว่าครับ Razz

ปล. หากบางข้อความอ่านแล้วขัดใจหรือผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับผม
By~ne
By~ne
InW
InW

birth : 02/05/1995
Placement : ในสภาสูง

http://by-neowo.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by vantimiglia Fri 16 Oct 2009 - 20:43

มันอยู่ที่เจตนาน่ะ
vantimiglia
vantimiglia
Lucky Star
Lucky Star

birth : 13/01/1911
Placement : ที่ๆเรารักกัน ;w;

ตั้งหัวข้อ by PuzZ Fri 16 Oct 2009 - 21:26

ที่นี่คือที่ๆโชวผลงานเพื่อพัฒนาตนครับ
จะดีเด่ อย่างไร เมื่อมาที่นี่แล้ว หากมีข้อผิดพลาด คนอื่นๆก็จะบอกให้ทราบเพื่อแก้ไขครับ
จะอวดไม่อวด มันขึ้นอยู่กับเจตนาอย่างที่พี่แวนว่าครับ da da du du
PuzZ
PuzZ
Lucky Star
Lucky Star

birth : 11/12/1994
Placement : นรกที่เรียกว่า"โลก"

ตั้งหัวข้อ by trio-jam Fri 16 Oct 2009 - 21:45

ไม่อวด...ชอบแก้ไข

ขี้อวดไซร้...ชอบแก้ตัว
trio-jam
trio-jam
InW
InW

Placement : ณ กองเพลิง(เผา?)

http://trio-jam.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by LinEBaSS Fri 16 Oct 2009 - 22:03

เจตนา คือตัวตัดสิน

อย่างว่า จิตใจมนุษย์ นั้นไซร้ยากที่จะเข้าใจ เฮ้อ!
LinEBaSS
LinEBaSS
Golden Star
Golden Star

birth : 25/05/1991

ตั้งหัวข้อ by zosimus Sat 17 Oct 2009 - 17:16

น้องคงเข้าใจผิดนะครับกับคำว่า

อวด กับ โอ้อวด

เพราะคำว่า อวด คือทำให้เราได้ โชว์ ฝีมือของเราเต็มที่ เรามีดีอะไรก็โชว์เขาไป สมมุตินะ ถ้าน้องไปสมัครงาน คนสัมภาษ ถามว่าเราทำอะไรเป็นมั่ง แล้วเราบอกไม่เป็นอะไรเลย กับคนที่บอกว่าทำได้หลายอย่าง ตั้งแต่ Word powerpoit เป็นตั้น คนสัมภาษ จะรับใครหละ

แต่คำว่า โอ้อวด คือ การที่เรา ไม่เก่ง ทำไรไม่ได้เรื่อง หรือพอรู้งูๆปลาๆ รู้ไม่จริง เขาเรียกว่า โอ้อวด หรือ ขี้โม้

zosimus
ผู้มาเยือน

ตั้งหัวข้อ by TRipLE Sat 17 Oct 2009 - 18:19

แสดงฝีมือ นี่ ยังไงก็ต้องทำครับ ถ้าคุณอยากจะทำงานกับใคร คุณก็ต้องแสดงฝีมือให้เขาเห็น ไม่งั้นใครเขาจะอยากรับคุณล่ะครับ
นักเขียนการ์ตูนอยากให้ผลงานตัวเองได้ตีพิมพ์ ก็ต้องเอาตัวอย่างผลงานไปแสดงให้ สนพ. ดู แบบนี้คือการอวดสำหรับคุณหรือครับ?

ไม่งั้นเดินเข้าไปเฉยๆ ไม่มีอะไรไปเลย ไปตัวเปล่าๆ ถามอะไีรก็งุงิๆ ไม่กล้าพูด ไม่กล้าเอางานให้ดู กลัวจะโดนหาว่าอวด
ถามหน่อยครับ ถ้าเป็นแบบนี้ใครเขาจะจ้างคุณ?

แต่ถ้าเข้าไป โม้ให้คนอื่นฟังซะดิบดี บอกว่าตัวเองทำโน่นได้ ทำนี่ได้ ฟังๆ ไป โอ้โห นี่มันอัจฉริยะเลยนะเนี่ย
พอขอดูงานหน่อยสิ/ทำให้ดูหน่อยสิ "ไม่มี ไม่ได้เอามา" "โอ๊ยไม่อยากให้ดูเลยเดี๋ยวคนอื่นเห็นแล้วจะหมดกำลังใจเพราะสู้เราไม่ได้"
นี่สิครับ อวดของแท้เลย เป็นพฤติกรรมอันน่าโดดถีบเป็นที่ยิ่ง
TRipLE
TRipLE
Silver Star
Silver Star

birth : 21/04/1984

http://triple.exteen.com

ตั้งหัวข้อ by prim_15505 Sat 17 Oct 2009 - 18:22

สำหรับที่นี่แล้ว เราว่า ไม่มีคำว่า"โอ้อวด"อยู่ในบอร์ดแห่งนี้หรอกคับ

ที่โพสรุปวาดต่างๆนานาของเราไม่ได้เพื่อมาแข่งขันกันเรื่องฝีมือ...แต่เป็นการสร้างตัวละครเพื่อจะเอามาเล่นกันเพื่อความบันเทิงก็เท่านั้น
หรือถ้าไม่ได้มาเพื่อเล่น ก็โพสรูปเพื่อให้ทุกคนช่วยดูจุดบกพร่องของชิ้นงาน และจะได้เอากลับไปแก้ อิกทั้งยังเพิ่มฝีมือไปในตัวอิกด้วยนะ

เราเข้าใจอย่างนี้นะ...
prim_15505
prim_15505
InW
InW

birth : 19/05/1991
Placement : บ้านปริศนาใกล้ๆต้นไม้โลก

http://prim15505.exteen.com/

ตั้งหัวข้อ by totaekuman Sat 17 Oct 2009 - 20:53

ต้องถูกที่ ถูกเวลา ถูกกาลเทสะ

การใช้ชีวิตในบอร์ดมันก็แบบนี้ล่ะครับ
ถ้าจะแปะงานก็แปะไปเลยดีที่สุด แทนที่เราจะมาพูดบรรยาย
สรรพคุณตัวเราให้คนอื่นฟัง สู้เอาเวลาที่เราโอ้อวดไปปั่นงานดีกว่า

พูดก่อนทำ >> คนส่วนมากไม่ชอบ รำคาญ
ทำเสร็จแล้วพูด >> ความน่าเชื่อถือจะสูง คำพูดจะมีน้ำหนัก
V
V

แก้ไขล่าสุดโดย totaekuman เมื่อ Sat 17 Oct 2009 - 21:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง

totaekuman
WARNING
WARNING

ตั้งหัวข้อ by cokakashi Sat 17 Oct 2009 - 21:23

สรุปก็คือ ต้องโชว์ใหรู้ไปเลยว่าทำออกมาได้ดีแค่ไหนสินะครับ หรือต้องเรียก "สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น" ถ้าคิดจะพูดว่าเราเก่งแค่ไหนสู้เอาผลงานให้เค้าดูไปเลยดีกว่า อย่างงั้นสินะครับ

cokakashi
Beginner

ตั้งหัวข้อ by heroanurak Sun 18 Oct 2009 - 23:36

อือ ถูก แล้วล่ะ อย่าชมกับสิ่งมองไม่เห็น อย่าหนีกับสิ่งที่เป็นอยู่

เพราะ ความจริงมีแค่ อย่างเดียว แต่ หลายเหตุผล(หลายความหมาย) หลายคำตอบ

ผมว่าน่ะ การที่เอา รูปหรือผลงานที่ตัวเองทำมาก็สามารถ อวดได้อย่างหนึ่ง

แล้วผม ก็ว่าน่ะ การที่ ทำให้ผู้อื่นเห็นอาจจะทำให้ผู้อื่นหรือตัวเราเองมีโอกาศ ได้รับ หรือ ได้ให้ หรือ ระบายให้ทุกคนรู้ว่าเราเป็นยังไง เพื่อนๆ เขาจะได้ติชม ในผลงานของเราเอง หรือ ของเพื่อนๆ เราก็ สามารถ แนะนำ ชี้แนะ ในสิ่งที่เราเข้าใจ

และผมก็ว่าอีก ว่า สิ่งๆ ที่ทุกคน อยากจะทำ คือ (ทำตามความฝัน) หรือ(ทำตามความชอบ)

สิ่งจำเป็นในการ ไล่ตามความฝัน หรือทำ ตามความชอบ คือ (ความพยายามมานะอดทน)ยังไม่พอมั้ง

ผมว่าต้องมีใจที่เปิดกว้าง ทาง สังคม (มองโลกในแงที่ดี) แค่นี้แหละ ผมว่า การจะทำสิ่งที่อยากทำ มันก็ไม่ยาก อย่างที่คิดหรือฝันเลย
heroanurak
heroanurak
Silver Star
Silver Star

birth : 31/01/1993

ตั้งหัวข้อ by WanTaLeng Mon 19 Oct 2009 - 6:00

ส่วนตัวผมคิดว่ามันอยู่ที่ว่าเราจะแสดงออกถึงสิ่งนั้น ๆ ในระดับที่พอดีแค่ไหนน่ะครับ
แต่จนแล้วจนรอดสิ่งที่เราคิดว่าพอดีแล้วก็ยังอาจจะมากไป น้อยไป หรือขัดหูขัดตาใครสักคนเข้าจนได้
ว่าง่าย ๆ คือ นำเสนออย่างมั่นใจแต่อย่าแฝงไว้ด้วยความถือดีว่าตนเหนือกว่าผู้ใด
ที่เหลือก็อยู่ที่ความรู้สึกส่วนตัวของคนอื่น ๆ แล้วล่ะคับว่าจะมองการนำเสนอนั้นอยู่ในระดับไหน
WanTaLeng
WanTaLeng
Lucky Star
Lucky Star

ขึ้นไปข้างบน